lam the nao de giu trung

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi minhhong, 6/9/08.

1. minhhong

minhhong New Member

Thích đã nhận:
    0
    cá dia nhà mình nó đẻ có trứng mà trứng nó hay bị hư nhiều ( nó bị giống như cục bông gòn bao quanh cai trứng ) mà cá mẹ không chịu tách trứng hư ra, bây giờ có cách nào trị cho trứng không bi hư không mấy bác ,
    và mình có mua thêm 1 cặp cá dĩa nữa, ở chổ bán người ta nói đã bắt cặp rồi , nhưng về nhà nó đẻ trứng rồi nó ăn trứng ( khoãng hơn 20 lan )với thấy nó cắn nhau hoài , không biết phai nó đã bắt cặp chưa

2. heoquay

heoquay Well-Known Member

Thích đã nhận:
    84
    có thể cá của bạn là hai con cá mái.ca ăn con do nhiều nguyên nhân lắm.anh có thể xem lại nhửng topic đã có sẵn để hiểu thêm.thân

3. hlong123

hlong123 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    @minhhong: để tránh cho trứng hư thối rữa (tạo thành những cục bông gòn như bạn nói) thì bạn có thể dùng thuốc trị nấm cho cá dĩa (tất nhiên là liều lượng phải ít hơn lúc chữa bệnh)...mình cũng từng bị như bạn và mình dùng thuốc trị nấm cho cá dĩa loại của Nhật (20k/gói, bên trong là chất bột màu vàng) thấy có kết quả, còn liều lượng chính xác thì thú thật mình nhắm nhắm thôi à..hì hì...chút ít kinh nghiệm chia sẻ, chúc bạn thành công và có nhiều bầy cá đẹp..

4. tuananhvienngoc

tuananhvienngoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Cá cắn nhau thì nên tách ra kiếm cho nó em trai em gái khác vì nó không chịu thì sao nuôi con tốt được. Nếu trứng bị nổi gòn là do nước, cá tơ... (bạn nuôi cá đẻ nên lọc nước (sau khi hút cặn để lắng cặn rồi đổ ngược vô qua cái vợt lưới để lọc bớt cặn), hôm sau hút cặn ra cho nước mới vô nhiều hơn lượng hút ra 1 ít, cứ làm đều như vậy (1 lần lọc bỏ vô 1 lần hút ra bỏ đi).Hihi

Last edited: 8/9/08
  5. pvhau

pvhau Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    0
    Bình thường nếu trứng sau khi đẻ mà không được thụ tinh thì sẽ bị vi sinh tấn công ăn chât dinh dưỡng của trứng và cục bông gòn bạn thấy là .......nấm sợi. Cái này thì nước dơ hay sạch đều bị hết hà! Muốn trứng không hư thì phải tạo điều kiện để quá trình thụ tinh diễn ra tốt nhất. Cá bố mẹ khỏe, môi trường nuôi (pH, muối, dòng chảy, thuốc hóa chất sử dụng...) không quá bất lợi cho tinh trùng cá và trứng. Mình nghĩ nếu bạn sử dụng thuốc diệt nấm có thể sẽ gây bất lợi cho tinh trùng cá.

Thường cá dĩa bán ở tiệm thì chất lượng không tin nổi. Bạn nên mua ở người quen hoặc nuôi từ bầy nhỏ.