Làm thế nào để khuyên thay lông nhanh

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi duongvan_vespa, 11/10/07.

1. duongvan_vespa

duongvan_vespa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    các bác cho em hỏi: làm thế nào để chim khuyên thay lông trong thời gian ngắn. Con chim nhà em líu cũng được nhưng lại đang rơi lông, hơn hai tuần nay rồi chưa rụng hết. các bác giúp em nhé

2. Tuancaukhi

Tuancaukhi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Bạn cho ăn nhiều hoa quả, tôi thấy cho ăn nho, cam thì xuống lông nhanh lắm. Phủ áo lồng, ban ngày thì mở khoảng 1/3. Chỉ vài ngày thôi là lông rụng lả tả.

3. khuyentrang

khuyentrang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    100
    bác cho chim tắm xong rồi đừng phơi nắng,để lông ướt zậy rồi chùm lồng lại lun,cho ăn chuối mốc nữa,1...2...3 ,thế là xong

4. khoen xanh

khoen xanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    đúng lấy bạn ạ. chim mình cũng thay lông lâu lắm, xong trên diễn đàn có người dạy mình cho chim ăn chuối và cào cào non nhiều, phủ kín áo lồng , kg ngờ chỉ 1 bữa thôi nó rụng quá trời luôn.

5. tapchoikhuyen

tapchoikhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    488
    rụng là một chuyện còn sau khi mọc rồi làm sao để mọng nhanh mới là chuyện khác ,mọc rồi lam sao để chim căng đét líu khỏe lại là quan trọng nữa hic hic

6. dhongphuc

dhongphuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    41
    Làm thay lông nhanh để líu lại thì không thể nào, buộc phải có thời gian. Chơi chim khuyên hay các loại chim khác cũng thế phải có quá trình. Đốt cháy giai đoạn để mà làm gì trả giá đấy

7. NGUYENTAM17

NGUYENTAM17 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    chim thay lông cần ăn nhiều hoa quả và không nên phơi nắng vì phơi nắng chim ngừng thay rồi lại thay nên càng lâu

8. xiipzack

xiipzack Well-Known Member

Thích đã nhận:
    32
    theo suy nghĩ của mình thì lên để chú k được thay lông 1 cách tự nhiên thì tốt hơn ko lên ép chúng sẽ ảnh hưởng đến sức khỏe của chúng .Cũng biết rằng chúng thay lông cũng rất lâu tùy thuộc vào từng con k

9. khuyentrang

khuyentrang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    100
    bác cứ nge em ,bác cứ cho ăn chuối mốc đến khi xong lông thi thôi,khi k đâm lông mới bác nên phơi nắng cho khuyên,để lông mượt mà còn tốt cho lông nữa.nếu bác làm như em ,em bảo đảm chim bác sẻ đẹp ,còn hót hay hay ko là tùy thuộc vào chim của bác.nên nhớ cho ăn cào cào non nhiều,vì khi khuêyn thay lông rất tốn sức,phải bồi bổ để chim lấy lực,ok zậy thôi.

10. xiipzack

Thích đã nhận:
    32
    Cho ăn như vậy liệu có đảm bảo sức khỏe cho chú khuyên đó ko vậy . Theo mình lên cho chúng có 1 chế độ ăn vì khi thay lông con chim sẽ rất yếu nếu mình ko chăm sóc cẩn thận rất rễ suy chim . Sức khỏe là quan trọng ko lên quá nóng ruột để được thay lông mà ảnh hưởng đến sức khỏe

11. khuyentrangmo

khuyentrangmo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    thay lông mau chỉ cần đều cám và con chim nuôi phải khỏe chắc chắn thay lông sẽ nhanh và mau chơi được đừng có quá nhiều cách làm chim nó không thích nghi được lông có thay nhanh thì đến lúc nuôi để lên căng sẽ vất vả và mệt lắm đó .Chim cò là cấm được sốt ruột chu kỳ thay lông của các chú chim khác nhau chứ có phải con nào cũng giống con nào đâu mà .....

12. xiipzack

Thích đã nhận:
    32
    Đúng vậy tùy theo từng con k phụ thuộc vào tự nhiên . Đừng quá máu chơi mà làm mọi cách để chú k đó thay lông nhanh mà ảnh hưởng đến chu kỳ thay lông theo tự nhiên . Có những con thay lông rất nhanh nhưng cũng có những con thay rất chậm vậy lên hãy chờ đợi để được những con k tốt:laughing:

13. duongvan_vespa

duongvan_vespa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Vâng cảm ơn .đóng góp của các bác rất nhiều. Còn có nhiều điều cần phải học hỏi các bác

14. Nowandforever

Nowandforever Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    thay lông nhanh hay chậm thì tùy con thôi bạn!còn theo kinh nghiệm của mình thì chim thay lông nên cho ăn nhiều chuối, cào cào và vệ sinh tắm rửa cho chim thường xuyên chim se có bộ lông rất đẹp.

15. tapchoikhuyen

tapchoikhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    488
    vâng chim thay lông nhanh chỉ có cach bắt chim ra nhổ hết lông nó đi bạn sẽ thấy nó mọc rất nhanh ^____^

16. tinbom

tinbom Well-Known Member

Thích đã nhận:
    106
    vâng cảm ơn các bác em mới tham ja lên ko co kinh nghiêm hôm nay đọc thấy thích wa trời hiihhii......

17. trần hào nam

trần hào nam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    em cũng còn một thắc mắc nữa là khi k thay lông có nên cho k ăn sâu ko? em thấy có người nói là nên cho ăn sâu nhưng lại có người nói là ko cho ăn sâu. thực sự em chẳng biết đường nào mà lần cả. Mong các bác giúp đỡ!

18. khoenkhoen

khoenkhoen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    310
    Thay lông nhanh hay chậm là tố chất con chim khỏe hay yếu . Thâm niên trong lông lâu chát lương thức ăn cho chim . Rất nhiều yếu tố để thay lông nhanh hay chậm