Làm thế nào để khuyên uống ít nước?

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm chăm sóc chim khuyên' bắt đầu bởi Cà tàng, 30/11/11.

1. Cà tàng

Cà tàng Active Member

Thích đã nhận:
    28
    Khuyên của tôi uống rất nhiều nước, mỗi ngày cỡ 2 ống thủy tinh. Uống nhiều nước nên nó toàn đi phân lỏng như nước, rất mất vệ sinh và xấu. Tuy nuôi nó đã 1 năm với tình trạng như thế nhưng thấy cũng không có vấn đề gì về sức khoẻ, vẫn líu lo bình thường, nhưng tôi muốn nó uống nước ít thôi. Mong các cao thủ chỉ cho cách nào để nó uống nước ít thôi, rất cảm ơn.

2. kieuanh

kieuanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    118
    nhà mình cũng có con uống nước nhiều gấp đôi con khác, nhưng kệ thôi, giống như có chàng ca sĩ hát rất hay nhưng thấp quá, phải làm sao? không làm sao cả vì vốn dĩ như vậy rồi....Theo mình thì kệ thôi nếu bạn ko khoái nũa thì sang tay chẳng hạn, chim để giải trí mà

3. ancaraven

ancaraven Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,507
    Đến từ thành phồ biển Nha Trang đầy nắng và gió

4. love_bird

love_bird Cu gáy ABV Thủ Đô

Thích đã nhận:
    822
    Theo mình nghĩ, con chim nó cũng giống như con người thôi. Nó có khát thì nó mới uống, chứ không khát thì nhất định nó sẽ ko uống đâu.

Về vấn đề nó uống nhiều nước như vậy mình nghĩ có liên quan đến thành phần thức ăn của nó (mình suy từ người ra thôi hiih, ăn mặn uống nhiều nước hơn)

Bạn thử cho nó ăn nhiều hoa quả hơn 1 chút xem nó có bớt uống nước ko? COn nhà mình cho ăn cam là nó uống nước ít hơn hẳn.

Có j không phải mong các cao thủ quả quá cho.

5. tuanlv

tuanlv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    779
    Có thể cám nặng mà bác lại quên thêm hoa quả nên dẫn tới con chim bắt buộc uống nc để hạ nhiệt.Dù thúy tuấn 2 vẫn phải có hoa quả chim khuyên mà ko cho ăn hoa quả thì nó tu nhiều nc là phải.

6. ndhai

ndhai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    326
    Nó có vấn đề về đường ruột, tiêu hoá đi phân lỏng, nước nhiều-mất nước nên uống nhiều nước; bạn muốn cho nó uống ít nước thì nó sẽ . . .về với tổ tiên đó, nếu nó vẫn chơi bình thường thì ko vấn đề gì. Chưã được thì tốt, (thường là nó bị mạn tính rồi) ko thì cũng ko sao

ducphong_bn, Cà tàng and ancaraven like this.
  7. chichchoelua

chichchoelua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    79
    cho chim ăn thêm chuối, cam và cám thì cho cám cò thôi, thử 1 tuần xem sao nha.

8. Ray_mec

Ray_mec Member

Thích đã nhận:
    69
    Chào bạn, mình cũng thấy hơi lạ, khuyên của bạn đi ỉa 1 năm và vẫn líu bình thường???Thường thì khuyên khi đi ỉa sẽ có hiện tượng xù lông, yếu chim và ít líu. Nếu muốn uống ít nước bạn thử làm thế này nhé:
    1. Xem lại cám.
    2. Dừng ăn hoa quả hàng ngày.
    3. Cho vào ống mút 1 cọng chè và theo dõi, thay 1 ngày/lần.
    4. Cho ăn chuối ương (còn hơi chan chát).
    Bạn thử làm như trên xem. Thân!

---------- Bài viết thêm vào lúc 09:23 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 09:18 PM ----------

Chào bạn, mình cũng thấy hơi lạ, khuyên của bạn đi ỉa 1 năm và vẫn líu bình thường???Thường thì khuyên khi đi ỉa sẽ có hiện tượng xù lông, yếu chim và ít líu. Nếu muốn uống ít nước bạn thử làm thế này nhé:
    1. Xem lại cám.
    2. Dừng ăn hoa quả hàng ngày.
    3. Cho vào ống mút 1 cọng chè và theo dõi, thay 1 ngày/lần.
    4. Cho ăn chuối ương (còn hơi chan chát).
    Bạn thử làm như trên xem. Thân!

9. tblove

tblove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    74
    chời ơi kinh wa đó bác cứ làm theo tôi thử nhé 2 ngày sẽ có kết quả. chim bác bị nóng quá nên dẫn đến uống nhìu nước bác cứ điều e nó lại trộn cám với ít cám ba vì cho e nó ăn và nhớ cho e nó ăn 2 ngày 1 miếng chuối nhỏ nhé e nó sẽ đi phân ok và ít uống nước lại ngay. chim mình cũng bị mình làm như vậy là ok ah

10. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Các vấn đề về cám bã, hoa quả các bạn đã nêu ra mình không nhắc lại. Mình chỉ xin bổ sung 1 yếu tố nữa là không nên phơi chim ở nơi nắng quá lâu, chim bị rạc sẽ phải uống nhiều nước hoặc treo chim ở nơi có nhiều pha nhòm ngó thô bạo chim nhảy nhiều cũng uống nhiều nước.

11. ancaraven

ancaraven Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,507
    Đến từ thành phồ biển Nha Trang đầy nắng và gió
    Cho ông bạn trẻ của tôi 10 điểm vì trả lời đúng nhé, hihi:applause::applause::applause:

12. khuyenkhuyen

khuyenkhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    251
    hê hêh vấn đề này hay àh nha
    mà theo em là bác cứ cho hoa quả đều là dc
    còn uống nh là do nhu cầu của nso thôi

tuanlv and ancaraven like this.
  13. Cà tàng

Cà tàng Active Member

Thích đã nhận:
    28
    Rất cám ơn mọi người. Tôi cũng nghĩ uống nước nhiều là do nhu cầu của nó. Tôi đã thử "quên" cho nó uống nước nhiều lần, nhưng nó nhảy loạn xạ đòi nước ghê lắm, rồi cũng phải cho nó uống. Về ăn uống tôi cũng đã thử thay đổi nhiều loại thức ăn nhưng chưa có kết quả. Thực sự thì con chim vẫn khoẻ mạnh và hay líu. Rất mong có cao thủ nào có cách nào hơn không?

dang sen, ducphong_bn, tuanlv and 2 others like this.
  14. khuyenkhuyen

Thích đã nhận:
    251
    chẹp
    nhưg quan trọng là phải biết mục đích của bác cho nó uốg ít nước đi làm j
    khi con chim dag hay như vậy

ancaraven thích bài này.
  15. Cà tàng

Cà tàng Active Member

Thích đã nhận:
    28
    Nó cứ đi phân lỏng như thế bẩn lắm, hôi lắm, với lại phải để một cái khay nhỏ hứng nước phân nên nhìn vào lồng không đẹp mắt chút nào.

dang sen, ancaraven and khuyenkhuyen like this.
  16. khuyenkhuyen

Thích đã nhận:
    251
    ồh
    hay thử cách chộn cám bavi như của các bác đã nêu xem nào ạ :D
    hihi biết đâu lại dc

ancaraven thích bài này.
  17. Hoanghieptb

Hoanghieptb Active Member

Thích đã nhận:
    42
    Mình cũng có em bị như vậy và mình chỉ chưã bằng chè khô,nhưng phải kiên trì .10 ngày đầu cho 1 cánh chè khô vào ống nc và ngày nào cũng cho 1 miếng táo or chuối bé ,để ý đến hết ngày chim uống hết 1/2 ống là ok .nếu uống nhiều hơn or it hơn thì mình điều chỉnh lượng chè cho vào .ngày nào cũng thay lót lồng và vệ sinh .sáng hôm sau súc sạch ống nc và thay nc mới .hết 10 ngày bạn giảm lượng chè xuống 1/2 cánh chè ngày nào cũng hoa qủa vệ sinh bạn để ý thấy chim vẫn uống hết 1/2 ống nc vậy là sắp thành công .hết 20 là chim đã quen uống ít nc rồi nếu lúc này ta bỏ hẳn chè thì chim sẽ tái ngiện .tiếp 10 ngày nữa cho uống 1/3 cánh chè giữ nguyên chế độ hoa qủa và vệ sinh .sau 30 ngày chim sẽ uống ít nc .nhiều ng cho uống nc chè sau 5.7 ngày là dừng thì ko khỏi đâu .chú chim nhà mình đã khỏi 2 tháng nay chưa tái phát .chúc thành công .nếu muốn nhanh thì dùng thuốc đặc trị tiêu chảy gia cầm.

18. LiuNgong

LiuNgong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    72
    Uống nhiều nước hay không do thể chất mỗi con chim mà bạn...Nhu cầu nó đòi hỏi thì cứ phải đáp ứng thôi ... Miễn chim khỏe là được rồi :D Hay là chim của Bác bị thận ...hjhe...Trước mình cũng nuôi 1 em uống nhiều nước dã man,ăn uống cũng không hấp thụ được ... Ăn cám khác ngoài cám cò là đi phân lỏng...Nhưng chim già lồng,nuôi từ hồi mới tập tọe chơi nên không nỡ bỏ...Được cái líu đấu cũng tốt nhưng thể lực kém,hết pin nhanh nên chỉ giữ chơi ở nhà...Màu lông thì xanh lá cây nhạt và bạc phếch...

ancaraven thích bài này.
  19. Cà tàng

Cà tàng Active Member

Thích đã nhận:
    28
    Tôi cũng đã thử cách này nhưng vẫn không được, mấy ngày đầu nó uống ít, chắc vì đắng, như sau quen rồi nó vẫn uống nhiều như uống nước lã.

ancaraven thích bài này.
  20. Hoanghieptb

Hoanghieptb Active Member

Thích đã nhận:
    42
    Úi giời ơi con khuyên của bác 90% cơ thể là nc rồi ,nc chè như vậy mà vẫn xơi đều .bây giờ thế này bác ra cửa hàng thuốc thú y mua lọ thuốc đặc trị tiêu chảy của gia cầm ,trâu bò lợn ,loại này là tổng hợp .em dùng điện thoại ko pot hình đc .lọ to bằng ngón chân cái trên thân lọ in hình gà vịt ngan ngổng trâu bò (để tối về em gửi tên thuốc bây giờ đang ở cơ quan) bác xài 1 giọt cho 1 ống nc .trong 3 ngày liền là ok.

ancaraven and Cà tàng like this.