Làm thế nào để làm trong nước bể nuôi cá rồng

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm nuôi cá Rồng' bắt đầu bởi lamdepgiare, 18/1/11.

1. lamdepgiare

lamdepgiare Member

Thích đã nhận:
    3
    Em có một cái bể đúc 2x0.7x0.6 m, mới mua thêm một em cá rồng Thanh Long, hôm trước đổ cát sỏi nhỏ vào bể thấy nước đục quá, qua mấy ngày rồi có đỡ đục hơn nhưng vẫn chưa trong hẳn. Bể em lại dùng lọc máng, bác nào có kinh nghiệm làm sạch nước bể mà không hại cá thì nói cho em biết nhé, em cảm ơn

2. kimhodiep

kimhodiep Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Chào bạn lamdepgiare ! Bể nước bị đục thì có nhiều lý do, nhưng trường hợp của bạn nói là do bạn đổ các sỏi vào nên nước bị đục. Thường thì trước khi đổ các sỏi vào bể thì phải rửa nhiều lần cho sạch rồi mới cho vào bể. Nhưng trường hợp của bạn cũng ko khó, nếu bạn có thể kiên nhẩn chờ đợi thêm ít hôm nữa thì nước cũng sẽ trong lại thôi, vì cặn bẩn đã được lắng đọng xuống dưới đáy bể và một phần đã được hút vào máy lọc, tuyệt đối ko dùng thuốc hay hóa chất để làm trong nước sẽ ko tốt cho cá. Nên tạo cho cá có điều kiện sống gần với thiên nhiên hơn. Còn một cách khác, bạn có thể dùng ống hút để hút cặn bẩn và phân cá dưới đáy bể, mổi ngày 5% đến khi nào nước trong lại. Sau đó thì bạn thay theo định kỳ, mổi lần thay nước thì bạn cũng dùng ống để hút đáy với số lượng nước mà bạn sẽ thay, vì trải nền sỏi thì điều nầy cũng nên làm lắm, nước sẽ trong lại cá sẽ khỏe. Mình gửi cho bạn hình cái ống hút đáy, bạn hảy tìm mua, chỉ cần có hình thức tương tự thì được rồi. Năm mới chúc bạn nhiều may mắn, gia đình hạnh phúc. Happy New Year./ [​IMG]