Làm thế nào để lông chim mượt ?

Thảo luận trong 'Hỏi đáp kinh nghiệm nuôi chim Yến hót' bắt đầu bởi thodan, 31/1/08.

1. thodan

thodan Active Member

Thích đã nhận:
    2
    Em có nuôi 1 con hoàng yến, tháng 3 tới là đc 1 tuổi, nghe mọi người cho ăn rau ( xà lách, muống ) ngày nào cũng có, nước cho hẳn cóng to bắt nó tắm, cho ra nắng nữa, thế mà lông nó vẫn xù, lông đuôi không dài như các con khác. Đầu thì trụi như gà chọi, lơ thơ vài cái.
    Mọi người có cách nào không ?

2. ngnghai

ngnghai Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    1,681
    Bạn thử cho nó ăn thêm hạt mè và trứng cút. Và cho ít muối vào nước tắm để bảo vệ da / bộ lông chim khỏi tác nhân có hại, nếu có!

3. thodan

thodan Active Member

Thích đã nhận:
    2
    Trứng cút thì vẫn đều chim 1 người 9, mè thì chưa thử, mai em thử vậy, thế mè vàng hay mè đen nhỉ, cho lạc giã nhỏ đc không?

4. ngnghai

ngnghai Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    1,681
    Mè vàng hay đen đều được-nhưng trước hết nên thử 1 ít xem chim chịu ăn không! Điều quan trọng nữa là kiểm tra xem chim yến của thodan có bị tiêu chảy hay có bị muỗi cắn không!

5. cuoptrengianmuop

cuoptrengianmuop Super Moderator

Thích đã nhận:
    425
    Tháng 3 tới được 1 tuổi mà lại thế thì có vấn đề rồi bạn ạ. Lý ra là nó phải đang hót tốt rồi ý chứ.
    Thức ăn hạt: Kê trộn mè đen và hạt cải
    Thức ăn mềm: Bột gạo trộn trứng
    Ngoài ra thì hàng ngày nên thêm xà lách và trứng cút.
    Có thể thêm canxi (mai mực, vỏ trứng gà..)
    Ngoài ra để bổ sung thêm chất dầu thực vật thì bạn có thể cho hạt hướng dương dầm nhỏ cho chim ăn sẽ rất tốt.

6. TDPhi

TDPhi Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    673
    Cướp nói hết cả rồi, mình chỉ bổ sung thêm một chút nữa thôi: thêm cóng khoáng chất (mua tại các tiệm chim) và nên cho ăn thêm một chút mỡ heo (lợn) sống khoảng đốt ngón tay út là vừa, mùa này trời lạnh nên chim xù lông là chuyện bình thường.

7. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    Chẹp, thêm cái công thức của tớ cho xôm:

Thức ăn hạt:
    5 kê đỏ Gò Công + 1 kê bóng hạt lớn + 1 mè đen + 2 hạt cải + 1 mè trắng

hoặc:
    5 kê đỏ Gò Công + 1 kê bóng hạt lớn + 1 mè đen + 1 hạt cải + 1 mè trắng + 1 hạt yến mạch (hạt này người ta nhập, trước đây từ 100 - 150 ngàn/kí). Có thể thay hạt yến mạch bằng hạt xà lách.

Thức ăn mềm:
    Cà rốt xay + trứng cút hoặc trứng gà luộc nghiền nhuyễn trộn với bột bánh mì khô nhạt hoặc bộ bánh mì nhạt có chút bơ.
    Xem thêm ở đây: http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=590

2 loại thức ăn trên cho ăn hàng ngày đầy đủ.

Mỗi 2 - 3 tuần một lần: cho thêm vào cóng thức ăn mềm 1 giọt dầu cá.

Mỗi 1 - 1,5 tháng một lần: cho thêm vào cóng nước uống polivitamine (loại dành cho trẻ em), tỉ lệ 1-2 giọt / 20ml nước.

8. thodan

thodan Active Member

Thích đã nhận:
    2
    cảm ơn mọi người đã quan tâm, thức ăn như trên thì em đã làm hết rồi, vì có con yến là vào đây suốt. Nó vừa kết thúc đợt đẻ với hơn 11 quả trứng, thế mới đau, lúc đầu tưởng trứng thạch sùng, khụa khụa. Còn vụ lông chắc yến của em có vấn đề, lông ngực thì vẫn đẹp, n mà hình như vàng quá, còn lông lưng thì nó suốt ngày sục, nghe đc cả tiếng mỏ lách tách.
    Đc cái là líu cũng khá to, chắc đc nghe trên Youtube nhiều + ở một mình, nghe cũng tạm

9. haihai

haihai Member

Thích đã nhận:
    9
    theo tôi con chim của thodan ko cần cho ăn j nhiều ăn mỗi kê ko thôi là đủ 2 ngày cho rau 1 lần nhưng cần tắm và phơi nắng nhiều mùa này ít nắng nhưng vẫn tắm bình thường nhớ tắm xong treo chỗ ko có gió lùa.

10. aerohung

aerohung Active Member

Thích đã nhận:
    0
    có lẽ chim bạn ăn uống không tốt nên thay lông trái mùa rồi. cho ăn nhiều thức ăn mềm và cà rốt một chút để bổ sung protein và beta-carotene cho màu lên đậm hơn. Nếu " sang trọng", bạn có thể cà 1 viên centrum ( vitamin hỗn hợm cho người) thành bột, trộn vào thức ăn mềm. Một số nghệ nhân còn trộn bột tảo spirulina cho lông mượt mà.

Và cho tắm thường xuyên.

11. Lưu Khang

Lưu Khang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    Mình vừa mới tham gia diễn đàn , nhưng nghe tình trạng Yến của thổ dân thì gay go đấy :" ...Đầu thì trụi như gà chọi, lơ thơ vài cái ". Các pro trên đã nói hết các cách hay rồi. Bạn thử cho Yến ăn thêm dầu cá thu xem sao, nó tốt lắm đấy. Bạn trộn lẫn với thức ăn bột hàng ngày cho Yến ăn đi !
    **Chúc thổ dân , chim khỏe , mắn đẻ , hót hay **

12. vudangvietha

vudangvietha Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    cho mình hỏi dùng dầu gấc có được không? Tại vì mình nghĩ là trong dầu gấc vừa có vitamin A và có chất dầu nên đoán là tốt, nếu không phải đừng cười nha. Cái loại dầu gấc mà trong viên nhộng màu đỏ ấy. À có phải là lúc chim Yến thay lông thì không nên cho ăn nhiều chất dầu đúng không? Các bạn làm ơn giải đáp hộ mình nhé

13. Lưu Khang

Thích đã nhận:
    43
    Thời kỳ thay lông , chim rất yếu bạn nên cho thêm nhiều chất bổ như : trứng luộc (có cả lòng trắng và lòng đỏ ), dầu cá thu, dầu gấc cũng được, ngoài ra cần ăn thêm xà lách non ,chất khoáng .
    Chúc vudangvietha chim khoẻ, mắn đẻ, hót hay !

14. vudangvietha

Thích đã nhận:
    56
    cảm ơn Lưu Khang rất rất nhiều. Nhân tiện mình hỏi luôn, chim Yến thường thay lông vào tháng mấy? Thay lông ở thời điểm này có phải thay lông bất thường không

15. Lưu Khang

Thích đã nhận:
    43
    Mùa thay lông của Yến phụ thuộc vào thời tiết từng vùng bạn ạ, có vùng thay lông sớm , có vùng thay lông muộn hơn. Miền Bắc Yến thuờng thay lông vào khoảng tháng 10-2 âm lịch . Nếu Yến của bạn bây giờ mới có triệu chứng thay lông như bạn kể thì cậu ta bị bện thay lông từng phần rồi. Bệnh này khá phổ biến ở Yến, nguyên nhân có nhiều nhưng phần nhiều do chế độ ăn uống, thời tiết ,không gian sống quá ồn ào ... Bời vậy bạn phải chăm sóc Yến kỹ hơn: Cho ăn thêm trứng luộc , thức ăn bột , dầu cá thu, hay dầu gấc như bạn nói , thêm khoáng , và phải tuyệt đối giữ yên tĩnh cho chim. Tốt nhất bạn phủ kín vải , treo lồng vào chỗ khuất
    Chúc bạn thành công !

16. thanhlinh_81

thanhlinh_81 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Mình thấy mọi người hay mang khuyên đi để tập sao không thấy mang yến đi vậy.Nếu ở HÀ NỘI mà có chỗ tập cho yến thì phong trào yến hót của HÀ NỘI cũng không kém khuyên đâu các bác nhỉ.

17. vudangvietha

Thích đã nhận:
    56
    mình thấy ý kiến này hay đấy. Các bạn nuôi nhiều rùi, trao đổi kinh nghiệm trực tiếp mình nghĩ dễ tiếp thu hơn qua sách vở. mình nghĩ nếu có thể tổ chức vào các sáng chủ nhật thì hay quá. Có bạn nào có ý kiến đóng góp gì không cho thêm phần sôi nổi

18. thodan

thodan Active Member

Thích đã nhận:
    2
    Đc đó, cám ơn mọi người, dầu cá thu hoặc dầu gấc.
    Theo thodan, bật youtube lên cho nó vừa ngắm vừa nghe, khỏi mất công đem đi.

19. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Vấn đề là ở đây mà các bác!

Như thế là bác nuôi yến mái đẻ phải không ạ?

Bình thường em nuôi yến trống hót, chỉ cho ăn kê hạt, cám trứng bình thường, rau xà lách và bổ sung trứng gà, trứng luộc 1 tuần 2 bữa, nếu là Hồng yến thì em cho thêm thức ăn mềm để có thể trộn bổ xung thêm 1 vài vitamin cho chim dễ ăn, ngoài ra cho ăn carot tươi, ớt Đà Lạt.

Em cũng hay cho yến ăn thêm hạt cải, hạt mè đen nhưng nó hay vẩy ra ngoài ko ăn nên em cũng thôi.

Nhà em trước đây nuôi đủ Tứ Quý Hồng Hoàng Thanh Bạch nhưng chúng căng và hót kinh quá nên phải chuyển đổi cơ cấu vật nuôi.

20. vudangvietha

Thích đã nhận:
    56
    bác còi ơi, cho em hỏi bác cho những vitamin gì cho Hồng yến ăn,em đang nuôi 1 chú đang bị thay lông, nên muốn bổ sung để cho nó khỏe