Làm thế nào để lột cá con

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi Kimiking, 7/10/07.

1. Kimiking

Kimiking Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Em thấy tại mấy cửa hàng nó bảo cá la hán lột vậy lột thế nào để chữ nó rõ vậy

2. AloiKT

AloiKT Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá LH mà đã "lột sạch" thì không còn chử nghĩa gì đâu bạn.

3. nmcuong_gli

nmcuong_gli Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Góp ý !

Theo mình hiểu thì cá lột là cá bị đột biến loại bỏ những hắc sắc tố trên cơ thể. Có con thì lột tất cả từ đầu đến đuôi nhưng cũng có con chỉ lột màu hoặc lột một vài chữ ...
    Ví dụ : Con KCX thay vì có màu nền là màu đỏ, châu xanh, chữ đen nhưng khi bị lột có thể sẽ thành hoàn toàn màu đỏ từ đầu đến đuôi. Giá của những chú cá này cũng cao hơn những con khác cùng lứa ( hiếm có ). Và một điều là hầu hết cá bị lột đều không thể sinh sản được.
    Một vài lời góp ý cùng bạn !

4. nice_fish

nice_fish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Thiệt tình tôi cũng không biết nói sao?! hay sự hiểu biết của mình quá ít !? Lần đầu tiên tôi nghe "KCX có nền đỏ", "KCX bị lột" .. Các bạn nào có kinh nghiệm có thể cho thêm ý kiến nhé!
    Chiêu "lớn lên cá sẽ lột" và chỉ "như con này" đó là những chiêu dụ dành cho khác hàng nhẹ dạ. Chỉ có những con có máu "rồng",....hay 1 vài giống là sẽ lột mà thôi.

5. computer1983vn

computer1983vn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    mình hơi ytha18c mắc thông tin cá lột không thề sinh sản được????????bửa hổm mình thấ bên mục cá đẻ cá con có 1 bạn có con trống đầu to bị lột nhưng vẫn đẻ tốt mà?nếu cá mái bị lột có để được không?MOng các bạn cho thêm thông tin.cảm ơn

6. Kimiking

Kimiking Active Member

Thích đã nhận:
    0
    các anh mới chỉ nói là lột nó ra mầu gì sao ko ai nói cho em lôt nó ra sao.Em đã từng thấy 1 con KCX lột mầu đỏ trính vì vậy em mới muốn thử xem sao

7. Mr.Bô

Mr.Bô Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cá la hán chỉ lột khi giống nó cần phải lột chứ ko phải con nào mún lột là lột đâu các bác à. Điển hình như Supreme, hồi cá bột nhìn chữ lem nham, xấu xí, nhưng khi lớn, nó lột thành màu cam ---> đỏ tuyệt đẹp. Khỉ đỏ, hoàng kim và ngay cả King KamFa cũng lột. Theo em thấy bây giờ thì chỉ những loài cá đó lột thôi, còn các em khác thì em chưa thấy !

8. phong

phong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cá lúc bắt đầu lột nhìn ghê lắm bạn à. Cứ y như là bị bệnh vậy, nhưng sau khi lột hoản chỉnh thì cá ko còn chữ, hoặc chữ mờ đi( có người gọi là lột ko hết), và cá sẽ biến màu khác hẳn lúc nhỏ.MÌnh đồng ý là chỉ có những loài hoàng kim, kamfa, khỉ, supper red, phượng hoàng lửa lột thôi

9. RC5681

RC5681 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    "Lột" là hiện tượng "out of control" của con la hán mà hầu như người nuôi chúng ít ai mong chuyện này.

10. trieuhoang

trieuhoang Member

Thích đã nhận:
    0
    Cho mình hỏi, mình cũng có 1em phước lộc thọ. Lúc mới mua về thì đẹp lắm, nhưng một thời gian sau thì tự nhiện mình mẩy trắng hồng, không còn chữ, chỉ còn ít châu thôi. Còn mắt thì bị trắng ở phía trong chứ không phải ở ngoài như bị nấm đâu. Cách đây 2 tháng rồi, đến giờ thì vẫn vậy, chẳng khá hơn tí nào. Các bạn chỉ mình phải làm sao để phục hồi cá như cũ. Buồn quá! Các bạn giúp mình nhé, em nó được 3ngón tay rồi đó. Cám ơn nhìu!!!!

11. k_malau

k_malau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Tằm hiểu của mình còn cạn, nhưng theo mình bít cá lột còn vào cá Bố và cá Mẹ (mình đây kô đề cặp đến dòng cá Kim Hoa), ở KCX thì mình chưa thấy cá lột bao giờ, còn những giống KC khác bị lột do đột biến, hoặc bị lột do cá Bố và Mẹ cùng có huyết thống với nhau, có nhiều bày cá lột hết 30%.
    @TrieuHoang: 2 con mắt 2 bên đều bị cả hay sao hả Bác hay chỉ 1 bên? nhìn con mắt của nó có khác những con khác về hình thù kô? cá vẫn khỏe hay có trịu chứng gì sống sức, kô sung mản...?. Nếu thấy nó vẫn bình thường thì cũng kô có gì đáng ngại đâu Bác àh

12. phong

phong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn nên pót hình lên cho những " bác sĩ" chẩn bệnh cho.:D

13. Kimiking

Kimiking Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Thế là cá nó tự hả anh.Em đã thấy 1 con kcplt lột mà giá con đấy là 5t to bằng 1 bàn tay lên đầu roài