Làm thế nào để nâng cao chât lượng Diễn đàn

Thảo luận trong 'Quán Cafe Khuyên' bắt đầu bởi A_a_A, 26/5/08.

1. A_a_A

A_a_A Mod Vành khuyên

Thích đã nhận:
    154
    Tôi đã tham gia diễn đàn này được vài tháng rồi . Bản thân tôi và 1 số anh em đều nhận thấy 1 sự thật là chất lượng diễn đàn đang đi xuống rất nghiêm trọng . Trong khi phong trào nuôi khuyên đang thật sự trở thành làn sóng xâm nhập từ nông thôn đến thành thị , xâm nhập và từng góc phố và đang phát triển mạnh mẽ thì diễn đàn chim vành khuyên của ABV đã và đang đứng trước nguy cơ thụt lùi . Vậy lí do là vì sao? Và phương hướng giải quyết thế nào ?Mong toàn thể anh em cùng góp ý Hãy thẳng thắn nói những suy nghĩ thực của mình , dẹp bỏ tự ái và dám nhìn vào sự thật .
    Tôi xin phép được mở đầu chủ đề này bằng suy nghĩ của tôi :
    Các lí do diễn đàn đi xuống
    + Sự biến mất của một số anh em có kinh nghiệm và tâm huyết trong nghề
    +Sự thiếu tinh tế trong cách diễn đạt
    +Điều hành của các bác MOD cũng có 1 số điểm chưa thỏa đáng :
    +Những vấn đề mới nảy sinh không còn nhiều như thời kỳ mới bắt đầu diễn đàn .
    +Thái độ thờ ơ của các thành viên ( tôi cũng đã là 1 trong số đó)
    Một số giải pháp khắc phục
    + Khi đọc xong những dòng này mong các anh em có kinh nghiệm và tâm huyết trong nghề sẽ trở lại đóng góp ý kiến cho diễn đàn. Đừng vì không hài lòng với một số người mà quay mặt lại với cả diễn đàn . Đúng sai thế nào đều đã có đánh giá của mọi người . Những người mới chơi cần các anh em giúp đỡ và chia sẻ...
    +Mong các anh em mới chơi nên có suy nghĩ chín chắn hơn , chú ý trong cách diễn đạt của mình . Phần còn lại chúng ta nên chia sẻ những kinh nghiệm của mình 1 cách thẳng thắn và nghiêm túc . Những bài thật sự có hàm lượng kiến thức cao sẽ là phương thuốc mạnh nhất với những người thích thể hiện mà không có j cả
    +Nên tôn trọng mọi người : không ai trong chúng ta không học mà có thể giỏi được , cái gì cũng cần có thời gian và sự cố gắng
    +Nên có 1 số thay đổi về mặt giao diện của diễn đàn để những chủ đề không bị trùng nhau , mặt khác sẽ thuận lợi hơn cho anh em mới chơi dễ tìm hiểu những vấn đề quan tâm . Về mặt này giao diện của diễn đàn chúng ta thua xa so với diễn đàn sinh vật cảnh
    Trên đây là 1 số ý kiến của tôi , lời lẽ văn chương không được mượt mà mong anh em thông cảm

2. mienxaocuabe

mienxaocuabe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    107
    mình cũng rất ủng hộ quan điểm của linh, tuy nhiên , một số thành viên coi viếc kích bác đá đểu nhau là một trò vui thì diễn đàn khó mà p hát triến lên được nữa.vào diễn đàn là có lúc phải nói chuyện tán gẫu và cũng có lúc chia sẻ với anh em cái gì chưa biết và biết rồi để anh em rút kinh nghiệm cứ kiểu này hic không biết thế nào nữa

3. NXB

NXB Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    Tôi cũng mới tham gia diễn đàn thấy cũng hay cho những người mới tập chơi chim như chúng tôi, vậy cũng xin đóng góp một số ý kiến:
    Nếu có thể thay đổi được giao diện cụ thể từng chủ đề ai có vấn đề nào cần hỏi, trao đổi thì vào đúng chủ đề đó, mọi người chưa biết cũng từ đó mà xem không phải hỏi đi hỏi lại làm anh em đã vào nghề lâu lại thấy nhàm và không trả lời vì trả lời nhiều mất thời gian.(như hiện tại phải mất rất nhiều thời gian để đọc lại các bài đã đăng lắp khi chủ đề chính vẫn không nêu được) kg biết có đúng kg mong các bạn thông cảm lính mới vào nghề mà.

4. duongtuanphuong

duongtuanphuong Active Member

Thích đã nhận:
    43
    Mình mới gia nhập 4rum nhưng phải công nhận là 4rum có rấ nhiều bài viết hay nhưng còn tản mạn. Theo mình muốn 4rum tốt lên thì cần rất nhiều công sức và đây là ý kiến riêng của mình:
    Các Mod nên chịu khó đọc và quy tụ những bài viết hay về các mục sau đây để đưa lên mục chú ý của các box:(Mối box chim 1 khác nhau)

1/ Cách chon chim hay
    2/ Các làm thức ăn và nuôi dạy
    3/Cách chữa các bệnh thường gập
    4/Tiếng chim hót đực và mái file tốt
    5/Lồng và cách dùng lồng

Các mục này các Mod chỉ chọn các bài viết hay của những ngừoi có kinh nghiệm để làm kim chỉ Nam cho các thanh viên mới. Cứ như hiên nay đọc và tìm rất vất vả mà lại còn phải tự mày mò suy đoán ai đúng để làm theo:crying:
    Nếu l;àm được như vậy tôi tìn rằng sẽ ko còn hiên tượng thành viên mới viết bài hỏi nhưng cái mà ai cũng biêt là ai:D

Mình rất mong 4rum phát triển tốt và là kim chỉ nam cho anh em muốn chơi và đang chơi phát triển khả năng của minh`:x

ancaraven thích bài này.
  5. khuyentrangmo

khuyentrangmo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    Rất hay rất bổ ích em cũng đã có 1 thời gian khá tâm huyết với diễn đàn nhưng có rất nhiều cái để nói VD : các Mod thấy những bài hỏi những câu hỏi quá viển vông cách chọn chim đực mái lên xóa ngay và gửi tin nhắn cho họ các tin đã đăng từ xưa để không phát sinh thêm các mục làm anh em ghé qua diễn đàn nhàm chán .(các mod chịu khó tí ti ) thứ 2 nếu có cãi vã và tranh luận quá nhiều nên khóa box đó lại .
    thứ 3 :khuyến khích các anh em tham gia bằng cách send đến địa chỉ 1 vài anh em kinh nghiệm và tâm huyết với diễn đàn xưa và nay .....
    Chúc diễn đàn ngày càng hay hơn và bổ ích hơn

ancaraven thích bài này.
  6. A_a_A

A_a_A Mod Vành khuyên

Thích đã nhận:
    154
    Theo mình chúng ta nên có 1 hệ thống các bài viết đã được kiểm chứng và có hàm lượng cao để làm kim chỉ nam cho anh em mới chơi . Hiện nay mới có 3 chủ đề như vậy là các làm cám khuyên , phân loại vành khuyên và cách chọn và chăm sóc khuyên . Nếu có thể thì diễn đàn nên chia các mục này thành các diễn đàn con . Điều này anh em có thể lập các topic xung quanh liên quan đến chủ đề vừa dễ tìm kiếm . Bên cạnh đó chúng ta cũng có các diễn đàn nhỏ mang tính chất mở để anh em có thể giao lưu thân thiện hoặc bày tỏ quan điểm , suy nghĩ để diễn đàn thêm sinh động

ancaraven thích bài này.
  7. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,461
    Gợi ý và góp ý của A a A rất tốt theo mình nghĩ, và các MOD sẽ lưu ý hơn khi xử lý bài viết và các quan hệ trong khi viết bài của Thành viên để hạn chế tối đa các tranh luận không đáng có
    Trước mắt có thể cho mình nhờ A a A hỗ trợ tổng hợp các bài viết hay, có ý nghĩa thành list tham khảo
    Các bài í có thông tin và chất lượng (gửi PM link bài viết cho MOD để biết và có biện pháp) mong A a A và các thành viên yêu thích chim Khuyên hỗ trợ mục này để đảm bảo cho chất lượng của chuyên mục được nâng cao hơn

ancaraven, RUA01 and Artisan like this.
  8. Hien_Architect

Hien_Architect Well-Known Member

Thích đã nhận:
    435
    Vấn đề này khó đấy, bây giờ diễn đàn không đc sự đầu tư thì làm sao mà đòi hỏi mạnh được, coi như đây là 1 trang báo đi nhưng mà thông tin thì toàn của 1 vài cá nhân tâm huyểt đóng góp thôi còn đâu ng ta cũng chỉ lên lướt lướt qua qua cho nó vui . Khi không có bài hay bên cạnh đó những bài dở đc mở liên tục, nó sẽ tạo ra lượng nhưng mà ko có chất. Niềm tin và hi vọng của thành viên diễn đàn giảm đi...
    Chưa kể một số cá nhân lên để đá đểu nhau thì càng thêm mất khách.
    Cũng chẳng thể trách người mới lên diễn đàn được vì ng ta đâu có biết j và ng ta up bài như mọi diễn đàn khác.
    Vì tất cả bài viết cùng trong 1 gói lẫn lộn với nhau cả. Nên có 1 số bài dạy nuôi cho ng mới vào luôn nổi ở trên và 1 mục riêng hỏi đáp về khuyên, 1 mục dành cho thông tin, 1 mục dành cho trao đổi, và thương mại cũng cho vào trong 1 góc diễn đàn chứ không phải lộn ra ngoài để vào phần thương mại như bây h.
    Bên cạnh sự thay đổi diễn đàn cần có những phương thức lăng xê để phát triển mạnh hơn như:
    Tổ chức cuộc thi ảnh, cuộc thi về bài viết hay, bài viết câu đc nhiều lượt view nhất, bài viết đc bàn luận nhiều nhất...hoặc thi câu hỏi ngớ ngẩn nhất trong tháng để trong 1 bài thôi ( Ví dụ như vậy) Giảm thưởng thì cũng không cần lớn lắm.
    Dính vào kinh tế 1 cái chắc chắn sẽ đông vui và chất lượng. ( Nhưng nguồn tài chính ở đâu? )

to AAA: Mình không so sánh đc với dân sinh vật cảnh đc, mặt bằng chung dân chơi khuyên không biết lên mạng, hic, những ng mà hiểu biết, đc giải nhiều thì đa số ko lên, 1 phần ng ta ko co máy tính, 1 phần ng ta ko có mạng và điều quan trọng là ng ta chưa tiếp cận với internet, mà dân biết đến aqua phần nhiêu lại không ra hội chim ở ngoài

Cần phải có sự trao đổi gần gũi giữa internet và thực tế thì mới tạo ra đc diễn đàn hay nhanh đc

9. Hien_Architect

Hien_Architect Well-Known Member

Thích đã nhận:
    435
    Phần 2: Dành cho điễn đàn

Diễn đàn đang bế tắc và cùng nhau giải quyết bằng 1 cách thực tế, các anh em thành viên đừng bày ra cách này hay cách kia để hi vọng đc nó sẽ phát triển tốt, mỗi người cùng đóng góp vào 1 chút thời gian hay công sức ban đầu nhưng ai sẽ là người đóng góp đc mãi không???Nếu như lần này tai qua nạn khỏi được vài tháng rồi đâu lại vào đó...các bạn sẽ lại lao vào cứu tiếp nhé...Bản chất khi diễn đàn đc lập ra nó đã đc mang tính thương mại ở trong rồi, vậy hãy dùng đúng tính thương mại đó để mà xây dựng phát triển nó.
    Tại sao diễn đàn không kêu gọi tài trợ từ những hội chim khuyên để có 1 khoản để đầu tư về chất lượng nội dung.Vì các thông tin các hội chim đăng lên đây không hề ít.
    Cho các cửa hàng chim quảng cáo tên tuổi của mình để lấy kinh phí trao giải các cuộc thi.
    Khi đã có kinh phí thì chắc chắc sẽ có những bài viết giá trị, bên cạnh những cộng tác viên nhiệt tình sẽ tạo cho diễn đàn sự sôi động
    (Bài này nói về việc đầu tư chú ko phải ý là viết bài để đòi tiền)

Last edited: 27/5/08
    ancaraven and RUA01 like this.
  10. duongtuanphuong

Thích đã nhận:
    43
    Hien_architech bác nói rất chí phải :applause: Chung ta cần phát triển theo hướng thương mại để có tiền đầu tư giải thưởng cho các cuộc thi biết đâu 1 ngày nào đấy Cúp ABV là niền mơ ước 1 đời của nhừng người chơi và đam mê sinh vật cảnh:x=P~

ancaraven thích bài này.
  11. A_a_A

A_a_A Mod Vành khuyên

Thích đã nhận:
    154
    Trước hết phải cảm ơn anh em rất nhiều . Thật ra ý kiến của bác Hiển cũng rất hợp với suy nghĩ của tôi . Đúng là không có tài chính thì cực kì khó khăn để giải quyết khâu cơ sở hạ tầng . Nếu diễn đàn có một nguồn tài chính ổn định thì rất tuyệt . Một mặt có thể liên tục phát triển và mở rộng mặt khác có thể biến diễn đàn ABV thành một thương hiệu mạnh . Khi đó tính chất quảng bá của nó sẽ giải quyết được những vướng mắc về những khó khăn trong việc các cá nhân tiếp cận diễn đàn . Vì vậy nếu thật sự muốn có những thay đổi về tầm vĩ mô thì sự hỗ trợ của ban quản trị là cực kì quan trọng . . . Hiện tai tôi đang học chuyên ngành thương mại điện tử , và nếu có vấn đề gì trong khả năng của tôi rất mong ban quản trị cho tôi tham gia với nhé

12. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Hôm trước có ngồi uống cafe với 1 MOD, thấy MOD cũng bức xúc với box chim vì chất lượng dạo này xuống quá anh em ạ. Sau cùng cũng phải đi đến một kết luận là "có lẽ sắp tới diễn đàn cũng phải có 1 đội ngũ MOD chuyên nghiệp có trả lương thì mới có chất lượng cao được".

Thật đúng là ý các bác đang bàn bạc ở đây, hy vọng là chất lượng sẽ được nâng lên nhiều trong tương lai

Thao-nguyen thích bài này.
  13. cuoptrengianmuop

cuoptrengianmuop Super Moderator

Thích đã nhận:
    425
    Kêu gọi mãi hội khuyên Hà Nội giúp đỡ cả về nội dung và tài trợ nhưng chưa được đấy.
    Rất cảm ơn nếu bạn nào có thời gian thì giúp chúng tôi các bài tổng hợp cho từng loại chim để đính lên trên cùng cho tiện lợi.

Cần nhắc lại với các bạn, ABV là diễn đàn phi lợi nhuận. Các khoản thu hiện nay phần lớn chỉ đủ cho chi phí mua phần mềm bản quyền, thuê máy chủ và ủng hộ các cuộc thi.

Thống nhất với ý kiến của các bạn. Box chim trước mắt sẽ xử lý chặt, xóa mọi bài mang tính chuyện phiếm và spam.
    Ngoài ra, bạn nào cảm thấy có thời gian online nhiều, có thể làm Mod giúp điều hành diễn đàn thì vui lòng PM cho mình.

Xin cảm ơn!

14. tapchoikhuyen

tapchoikhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    488
    Thực ra online nhiều thì mình đúng ngành đúng nghề ,vì mình làm trong ngành tin học ,mình có thể online 24/24 :D ,nhưng do ảnh huởng của cô giáo làng lên toàn sai chính tả loạn cào ,nhiều lúc muốn spot 1 bài dài dài cũng ngại vì nhiều anh em góp ý là sai chính tả nhiều quá ,nhưng không biết làm thế nào ngại lên cũng không dám viết nhiều ,còn về kinh phí theo mình đã là tính chất thuơng mại như anh hiển nói và 1 số anh em thì ,cũng lên chia sẻ kinh phí thuê máy chủ rồi ,tên miền hàng năm cũng không phải là 1 số tiền nhỏ trong 1 năm ,vì vậy các chuyên mục mua bán rù nhỏ hay lớn ,đã là mua và bán tức là có sự trao đổi tiền bạc và thông qua diễn đàn thì phải chịu 1 chút kinh phí ,còn mức độ là bao nhiêu thì có lẽ theo mình để anh em tự nghuyện có thể vài trục vài trăm hay vài triệu,còn phụ thuộc vào ngân sách của từng thành viên,của từng hội viên ,nhưng đã là thuơng mại thì các Mod cũng lên chia sẻ các cách vận chuển hàng hóa tin cậy cái này cần giúp đỡ chi tiết cho nguời chơi ,vì vậy mới thực hiện việc mua bán dễ dàng ,>>>> có trích kinh phí cho diễn đàn,và để thuận tiện cho việc trao đổi giữa các tỉnh thành trong cả nuớc ,hi họng các anh em có thời gian sẽ chia sẻ và điều hành cùng MOD cho diễn đàn hoạt động tốt hơn

15. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,461
    Mình nhớ đã có lần PM đề nghị Hiển bàn với Hội tổ chức tham gia diễn đàn và cùng các MOD quản lý box chim khuyên hoặc mở riêng một chuyên mục dành cho Hội chim Khuyên Hà Nội trên diễn đàn mà chưa thấy hồi âm
    Vì vậy đề nghị này của Hiển rất phù hợp nếu như Hội chim khuyên có mục đích rõ ràng và mở một chuyên mục riêng phục vụ các mục đích nói trên thì thật là bổ ích và lý thú, ABV sẵn sàng hợp tác và giao cho Hội khuyên HN quản lý khai thác chuyên mục này
    Xem thế nào sớm có câu trả lời nhé

honhorung thích bài này.
  16. duongtuanphuong

Thích đã nhận:
    43
    Nếu mọi người đều thống nhất thế này rồi thì chúng ta cùng bắt tay vào làm thôi. Ai co thiowif gian thi góp thời gian ai có tiền bạc thì gop tiền bạc ;) Còn ai chỉ nói suông cho vui thì b-(

17. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,461
    Điều quan trọng là từ ý tưởng ra đến thực tế cần một chặng đường, đường dài ngắn là do người đi biết chọn đi tắt đón đầu... vì vậy cần ở đây là một tập thể (mà ở HN thì chắc chắn là tập thể chơi Khuyên đã mạnh) chỉ còn có ai là người đứng mũi chịu sào để xây dựng phong trào, đưa ra giải pháp
    Do đó rất cần Hiển và các bạn xem việc phối hợp với Hội chim Khuyên được không và chọn ra một số thành viên vừua ảo vừa thực để xây dựng nội dung
    ABV sẽ sẵn sàng hỗ trợ tạo dựng chuyên mục, tạo điều kiện miễn phí khi có kinh doanh... cho đến khi hoạt động đi vào ổn định

18. A_a_A

A_a_A Mod Vành khuyên

Thích đã nhận:
    154
    MÌnh có 1 số ý kiến liên quan đến vấn đề wedsite có thể nó không đúng hoàn toàn với 4room chúng ta nhưng mình hi vọng các bạn có thể có 1 cách nhìn mới hơn về bản chất của thương mại thông qua wedsite này . Thực sự ý tưởng đưa 4rom chúng ta thành một 4rom mang tính chất thương mại cũng là vấn đề mình trăn trở trong thời gian gần đây :
    Một câu hỏi quan trọng mà bạn thường tự hỏi khi phát triển bất cứ ý tưởng mới cho doanh nghiệp hay cho Website, forums là: Làm thế nào để các visistors/khách hàng quay trở lại với Website/doanh nghiệp của bạn? Tìm được câu trả lời xác đáng cho câu hỏi này sẽ rất thiết thực cho sự thành công của bạn ở mọi cấp độ.
    Để có một chiến lược lợi nhuận lâu dài, bạn cần phải có những hiểu biết chắc chắn về cách thức lôi kéo được các visistors quay lại với trang Web của mình. Và làm thế nào để họ giới thiệu Website của mình cho những người khác nữa?

Hãy nghĩ Website của bạn như một nhà hàng và bạn đến nhà hàng đó lần đầu tiên. Điều gì ở nhà hàng này làm bạn thích thú, hấp dẫn và liệu bạn có quay lại đây những lần sau nữa hay không? Không khó để xách định những yếu tố này, ví dụ như khẩu vị của món ăn, giá cả, chất lượng dịch vụ, không khí của nhà hàng và những khách hàng thường xuyên đến đây - một là lúc nào cũng đông đúc, náo nhiệt, hai là có một vài người lèo tèo, thậm chí chẳng có ai cả.

Khi bạn kết hợp những yếu tố này lại, bạn sẽ quyết định có quay lại nhà hàng này ở những lần tiếp theo hay không. Nếu thức ăn không ngon, dịch vụ khách hàng kém, giá cả lại cao, chắc chắn bạn sẽ không đến nhà hàng thêm một lần nào nữa và cũng chẳng giới thiệu nó cho bất cứ bạn bè nào của bạn.

Còn nếu thức ăn ngon, giá cả hợp lý, nhưng chất lượng dịch vụ tồi, bạn vẫn có thể sẽ quay lại thêm 1 hoặc vài lần nữa để thưởng thức những món ăn ngon.

Khó khăn để làm thoả mãn tất cả các visitors hay khách hàng

Mặc dù bạn đã xác định rõ ràng được những yếu tố nào khiến bạn chấp nhận hay từ chối vào một nhà hàng những lần sau, tuy nhiên vẫn khó hơn để đoán được mục đích, ý định của khách hàng đến với Website hay gian hàng trực tuyến của bạn hàng ngày.
    Những nhân tố nào họ đặt ưu tiên để quay lại trang Web của bạn? Điều gì làm họ nán lại lâu hơn? Điều gì khiến họ muốn bỏ đi ngay sau lần đầu? Đúng là không thể hiểu được tất cả mọi khách hàng nghĩ gì và cảm giác như thế nào đối với trang Web của bạn.

Một số khách hàng sẽ nhận thấy Website của bạn thật hữu ích, một số khác thì cảm thấy nó rườm rà, không cần thiết. Mỗi người đều có một mức độ nhận thức khác nhau và thật khó để chỉ hướng đến một vài khách hàng mà vẫn làm hài lòng tất cả những người khác.

Vậy thì điều gì bạn cần phải làm? Nếu là tôi, tôi sẽ hướng đến số đông bằng việc xây dựng những nội dung được nhiều người quan tâm nhất. Hãy quan tâm đến yếu tố quy mô khách hàng. Bạn nên xây dựng nội dung dựa trên những gì đa số khách hàng đã biết hoặc đã quen thuộc.

Bạn phải xây dựng nên các lớp thông tin bao quát: những kiến thức, nội dung cơ bản cho người mới bắt đầu; cao hơn nữa, bạn nên lập một sổ tay hướng dẫn về tư vấn thiết kế, chọn lựa từ khóa phù hợp, xây dựng kết nối cho những người ở mức độ hiểu biết cao hơn.

Thông qua những thói quen, sở thích và những thông tin phản hồi từ đa số những khách hàng đó, bạn có thể chia nhỏ hơn các lớp thông tin để phục vụ từng nhóm mục đích cụ thể. Bạn có thể làm điều này bằng cách sử dụng các sub-domain hoặc thêm vào danh mục của Website những chủ đề mong muốn.

Phát triển ý tưởng cho mô hình doanh nghiệp sinh lời

Gần đây, tôi đã giành nhiều thời gian để phát triển một số Websites mới của mình và không bao giờ thực sự cảm thấy thoải mái với những ý tưởng tôi có trang đầu, ngay cả khi chúng là cách duy nhất để làm thoả mãn nhu cầu của thị trượng hiện thời.
    Trang Web hay doanh nghiệp của bạn chỉ thực sự thu được lợi nhuận khi có được những chiến lược, kế hoạch rõ ràng cho việc thu hút các khách hàng, traffic quay lại và có được những người ủng hộ lâu dài. Bạn phải đưa ra những ý tưởng hay ho, những lời quảng cáo hấp dẫn để thu hút sự chú ý. Nhưng nếu đó là tất cả những gì bạn có thì bạn vẫn không thể kiếm được lợi nhuận trong một “chặng đường dài”.

Trong nhiều trường hợp, bạn nên loại bỏ những ý tưởng tưởng chừng như rất tốt đó đi bởi vì bạn không thể trả lời câu hỏi làm thế nào bạn có thể đổi mới và thu hút các visitors quay lại Website của bạn.

Cách thu hút visitors quay lại Website của bạn: Tạo một Checklist

Đây là một checklist đơn giản vì như tôi đã đề cập ở trước, không phương pháp nào đủ hoàn hảo và thuyết phục được hết hàng trăm visitors ở nhiều trình độ hiểu biết khác nhau.

Khả năng nhận thức của khách hàng ngày càng tăng lên khi họ tiếp thu được những thông tin từ các đối thủ cạnh tranh khác cũng như bất cứ nơi đâu trong cuộc sống của họ.

Vì vậy, đưa ra được một checklist là rất cần thiết.

1. Giá cả cho sản phẩm hay dịch vụ của bạn đã cạnh tranh hay chưa?
    2. Trang của bạn đã đủ phổ biến để khuyến khích sự tham gia của số đông khách hàng chưa?
    3. Trang của bạn được đánh giá như thế nào bởi 10 người bất kỳ lần đầu tiên vào thăm?
    4. Bạn đã biến giá trị khách hàng và khả năng sử dụng thành tâm điểm của website của bạn chưa?
    5. Chất lượng nội dụng hay sản phẩm trên trang Web của bạn được cảm nhận như thế nào?
    6. Bạn đã cung cấp được thông tin phù hợp với các từ khoá tìm kiếm của bạn hay chưa?
    7. Bạn đã cung câp được những kênh “mở” cho những ý kiến đóng góp, phản hồi từ phía khách hàng hay chưa?

8. Bạn có cung cấp được một công cụ hay dịch vụ trực tuyến mới mẻ không?
    9. Thông tin trên trang Web của bạn đã được cập nhật liên tục để thoả mãn nhu cầu và mong ước của các visitors hay chưa?
    10. Website của bạn có thể hiện được “tiếng nói” đồng nhất, quen thuộc và duy nhất không?
    Trả lời thành công những câu hỏi trên sẽ giúp bạn có được tiềm năng cao hơn trong việc thu hút được ngày càng nhiều các traffic quay lại cũng như kiếm được nhiều khách hàng thực thụ từ các visistors đến trang Web của bạn.

Last edited: 29/5/08
    Thao-nguyen thích bài này.
  19. the-centaur

the-centaur Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    anh A_a_A trình bầy ác quá sao các MOD của forum mình ko có ý kiến gì nhỉ buồn quá các MOD tích cực trả lời đi .Vấn đề anh A_a_A đưa ra em thấy rất thiết thực đối với website của chúng ta nếu muốn có chất lượng tốt và ngày càng đi lên chứ ko như bây giờ .Em thấy tình trạng cạy khóe,bóc mẽ nhau trong diễn đàn diễn ra rất nhiều khi một ai đó post bài viết lên cứ tình trạng thế này thì diễn đàn này ko còn là một diễn đàn để anh em cùng chia xẻ nhưng vấn đề về chim khuyên nói riêng và toàn bộ những vấn đề khác trên diên đàn AQUA nói chung!

Last edited: 28/5/08
  20. chim_chich

chim_chich Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    em thấy ý tưởng của các bác rất hay, cần thiết phải tạo ra 1 số topic quan trong trong phần chú ý để ngay cả người mới đến 4rum mình cũng ko khỏi " ngạc nhiên" vì ở đây lại có nhiều thông tin bổ ích đến thế. những người mới chơi chim như em ko hiểu biết nhiều rất cần những bài viết hay cũng như sự nhiệt tình của anh em nhất là các "mốt" nhưng nói đi cũng phải nói lại nếu mình bỏ nhiều tâm huyết cho 1 cái gì đấy mà ko thu đc "thành quả" gì, chí ít là niềm vui, niềm tự hào thì cũng sẽ chán nản và ko còn tâm huyết nữa, em thì chả giúp đc gì cho mọi người ngoài vài lời cảm ơn sau mỗi bài viết hay bổ ích thui :)
    ...