Làm thế nào để nhìn thấy cây thở T.T

Thảo luận trong 'Lọc - Nước - Môi trường bể' bắt đầu bởi LêTuấnAnh, 10/10/13.

1. LêTuấnAnh

LêTuấnAnh Guest

thông số bể em như sau ạ
    kích thước: 60x40x40
    đèn: 2 máng T5 60
    lọc DF700 nối lavie
    co2 2giọt/s trộn JAQNO
    cây: vảy ốc, nmc, trân châu cao,...
    Lọc DF700 em đã giảm dòng tới mức nước chỉ hơi rung trên mặt thôi ạ, mà cây vẫn không thở, mở lọc thì chỉ có rêu bám đá thở @@
    Tắt lọc thì cây thở như sôi
    Ai gặp trường hợp này ko ạ, chỉ giáo em với T.T

2. caymotcu

caymotcu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    195
    Trộn Co2 của bạn chác chưa hết hoàn toàn, minh chơi 2 lọc: 1 DF1300+1 Lavie bơm 30W, mà cây vẫn thở ầm ầm. Vòi sủi Co2 mình cắm vào lọc váng chế quạt tung bọt, Co2 tan nhiều nên cây thở tốt, với lại ánh sáng phải mạnh thì cây mới căng và thở. Bạn thử xem lại bộ trộn xem.Bể mình thở đây
    [video]http://youtu.be/i8ligPuOA0U[/video]

kesyts thích bài này.
  3. alexhung

alexhung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    380
    Bể mình thông số gần như bể bạn ạn giảm dòng của lọc DF700 như nào vậy, chụp lại hình cho mình dễ xem đc ko? Tks

4. LêTuấnAnh

LêTuấnAnh Guest

em thấy trộn JAQNO hiệu quả tới 90% chứ ạ @@
    em hãm dòng thì sáng hôm sau nó bị rỉ nước xuống 1 góc chân lọc, nên ko dùng hãm dòng đc đành đục to cái lỗ dàn mưa ra, nhưng em thấy nước ko động nhiều, ko biết tại sao ạ :(

5. caymotcu

Thích đã nhận:
    195
    Còn một khả năng nưa là chu kì chiếu sáng của bạn, vào sáng sớm đến tầm 10 h thì cây không thở đâu dù as va co2 có nhiều cũng vậy, ngái ngủ mà. Từ trưa đến khoảng 20 h sẽ thở nếu as và co2 tốt, tốc độ dòng chảy theo mình không có liên quan gì.

6. LêTuấnAnh

LêTuấnAnh Guest

em bật đèn từ 6h-10h sáng 12h-17h chiều @@ thế a bật đèn vào lúc nào ạ?

7. caymotcu

Thích đã nhận:
    195
    Mình bật đèn 7h-8h sáng ngắm tý trước khi đi làm, 10h ~ 14h cho cây quang hợp, 16h30~21h30 vừa ngắm vừa xem nó thở. Nói chung cũng tùy mùa, mùa hè nóng thì chu kỳ cuối bật muộn hơn.

8. Mobiado

Mobiado Well-Known Member

Thích đã nhận:
    36
    Theo mình thấy vấn đề as thì không nên bật tắt theo giờ trong ngày. Mình thì cố gắng mô phỏng giống as tự nhiên nhất. Bể mình dùng 5 bóng osram. Lúc 6h sáng bật 1 bóng + co2. Đến 8h bật thêm 2 bóng nữa. Đến 9h bật nốt 2 bóng còn lại. Chạy liên tục như vậy đến 16h tắt 1 bóng + co2. Đến 18h tắt thêm 2 bóng. Ngắm cây đến 20h thì tắt nốt 2 bóng trừ khi chỉnh sửa cắt cắm thì lâu hơn. Bật như vậy mình thấy các cây phát triển khá tốt và ít rêu hại. Dù gì thì để khởi động bộ máy quang hợp cây cũng mất một thời gian để chuẩn bị, đến lúc đó as lại tắt thì không tốt, giữa trưa là lúc cây quang hợp mạnh nhất mình nghĩ sẽ cần nhiều á nhất. Quan điểm mình như vậy có gì các bạn chỉ bảo thêm.

---------- Bài viết thêm vào lúc 03:17 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 03:09 PM ----------

Về vấn đề cây thở thì mình nghĩ là tốc độ dòng chảy có thể liên quan chút vì nếu chạy lọc o2 trong nước sẽ đc dẫn qua lọc vi sinh vật ở đây sẽ tiêu thụ o2 dẫn đến nồng độ o2 giảm nên cây thở bn thì hòa tan hết nên ko thấy bọt khí. Đấy chỉ là suy nghĩ riêng ko biết có đúng ko nữa.

9. LêTuấnAnh

LêTuấnAnh Guest

buổi trưa là thời gian cây quang hợp mạnh nhất ạ? @@

10. caymotcu

Thích đã nhận:
    195
    Buổi trưa cây qh manh nhất nhưng mình thấy nóng quá cũng làm quá trình chao đổi chât bị kém đi, bể mình bât buổi trưa cây không thở mạnh như tầm xế chiều đến tối. Cây thở không chỉ phu thuộc vào as mà còn nhiều yếu tố nữa trong đó nhiệt độ khá quan trọng, chất lượng nưi

---------- Bài viết thêm vào lúc 08:37 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 08:35 PM ----------

Đúng thế nhung nóng quá, trao đổi chất kém đi cây cũng không thở, ngoài as còn nhiều yếu tố khac nữa, chất lượng nước, nhiệt độ đều tác động tới quá trinh này.

11. LêTuấnAnh

LêTuấnAnh Guest

sáng em đi mở tăng co2 chiều về thấy thở ầm ầm rồi ạ :D chắc tại ít co2 quá, thanks các anh đã thông não :D