_ Làm thế nào để nuôi chim non thả ra không bay mất ???

Thảo luận trong 'Chim cảnh trong nhà' bắt đầu bởi yeubelam, 27/2/08.

1. yeubelam

yeubelam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    51
    _ Em mở Topic này mong có thêm những kinh nghiệm trong việc huấn luyện cho những chú chim non nuối đến lớn thả ra mà vẫn không bỏ đi ! Anh em nào có kinh nghiệm chia sẽ nhé !
    * Em có nuôi 2 con SÁO NÂU từ bé ( khi chưa có sợi lông nào ) đút cho ăn cám đến bây giờ đã bay được , lâu lâu em có thả ra cho di vòng vòng chơi , khi nó đói chỉ cần huýt sáo là bay về chuồng ăn cám
    _ nhưng chỉ 1 , 2 lần đầu nó nghe lời , những lần sau nó bay đi xa hơn bình thường ( cách nhà khoảng 300m ) thì chúng nó đi đâu đến tối mịt mới chịu về :(
    _ từ đó trở đi em sợ nó bay mất nên không dám thả nữa ( sợ nó 1 đi không trở lại :( )
    _ Các bác có bí quyết gì để giữ chân những chú chim như vậy không ? Em nghe mấy người lớn nói rằng cho nó uống nước đường , hay cho nó uống nước bọt của mình ( :sick: ) thì nó quen sẽ không bỏ đi , không biết có phải thế không ? :x mong các bác góp ý nhé ! :x thanks các bác !

2. chimlua_hot

chimlua_hot Member

Thích đã nhận:
    3
    chào bạn mình cũng có nuoii 1 chú sáo nâu 5 tháng tuổi chưa biết nói mình cũng muốn thả cho chú dạo chơi lắm nhưng ko giám chỉ sợ thả chim về tròi bạn có ănh chứ post lên cho anh xem coi

3. thebigb0y

thebigb0y Well-Known Member

Thích đã nhận:
    180
  4. yeubelam

Thích đã nhận:
    51
    _ Làm như ý của bạn thì mất đi giá trị của con chim rối còn gì ! và như vậy thì quá dễ , cái chính ở phần này là mình muốn hỏi kinh nghiệm về việc huấn luyện chim thế nào mà có thể thả ra , bắt vào dễ dàng và làm theo ý của chủ nhân ! Cái đó mới là cực khó !
    _ Mong các bác nào có kinh nghiệm trong những việc này thì chia sẻ cho anh em thêm , nhằm tăng thêm kiến thức nhé ! :x thanks các bác !

5. đức hậu

đức hậu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    121
    hé hé cái khoản nuôi chim thả này hay đấy nếu nuôi sáo thì tập cho sáo ăn mặn là sáo quen ăn mặn sẽ ko bay đi mất hahaha sáo già nó mới khôn thả ra ngoài sẽ biết đường tìm về còn sáo non ra ràng thả ra hay bị lạc lắm
    còn cái khoản uống nuớc bọt nghe tởm quá kà sa ko biết có tác dụng gì ko nhưng chẳng thấy tí cơ sở khoa học nào cả:D

6. đức hậu

Thích đã nhận:
    121
    mình có nuôi 1con khuyên mái thả ngoài trời mình ko cắt cánh vì sẽ làm chim bị lạnh khi màn sương ban đêm buông xuống ,dạo này nó rủ được 1 em đực rựa về nhà ko biết đợt hè này có cho ra 1 đàn chim non ko nhể????hahaha

7. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Làm cách này cũng được, nhưng không được cho nó uống ngay sau khi ngủ dậy. Phải đánh răng mỗi lần trước khi uống không thì ngộ độc ngay :laughing: :laughing: :laughing:

8. thieuhungyp

thieuhungyp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    60
    Hãy để chim nhớ bạn

Bạn ạ nó tuy vây cũng có gốc rễ , có tình yêu ! Và nếu bạn để 1 / 2 thứ đó trỗi dậy nó sẽ xa bạn dần , và... đi hẳn. Bạn phải tạọ ra cho nó những cái mà ngoài bạn ra nó không tim thấy ở chỗ khác, ví dụ thức ăn chẳng hạn.
    Thời sinh viên chúng tôi có nuôi một chú chim sẻ nhà, cả lũ con trai cứ đi ăn là bớt về 1 miếng thịt(Thứ này lúc ấy quí lắm)và bón cho nó ăn . Đến lúc bị cấm nuôi chim trong ký túc xá ,chúng tôi thả nó ra,lồng thì treo trên cây mít đầu nhà . Đi học nó đậu tren vai , vào lớp thì thả nó bay di chơi. Thế nhưng nó chẳng đi đâu xa cả, đến bữa lại xà xuống cửa sổ đòi ăn.
    Với sáo thì dễ hơn dấy bạn ạ . Chúc bạn thành công. Tạm biệt/

9. thieuhungyp

thieuhungyp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    60
    Hy vọng

Bạn ơi trên d/đ mình có lần trao đổi rồi nhưng k hiểu sao bài bị mất. Bạn thử kiếm một cái hộp lập phương có cạnh cỡ 12-15 cm .
    Một mặt đứng bạn khoét lỗ tròn đường kính chừng 4 cm (lỗ này ở nửa phía trên nhé) Đem treo cố định cạnh chỗ đôi "Uyên-ương" này thường ngủ .Hy vọng bạn sẽ có nhiều đàn Khuyên đẹp.Chúc bạn thành công . Tạm biệt/

10. yeubelam

Thích đã nhận:
    51
    _ Thế bác làm thế nào mà em nó không bỏ đi vậy ? chi cho anh em chút kinh nghiệm đi ! Chúc bác có 1 bầy khuyên con dễ thướng nhà :x

11. yeubelam

Thích đã nhận:
    51
    _ Như vậy là bác dùng thịt cho nó ăn , lâu ngày thành quen không kiếm đâu ra thức ăn như vậy :) ! Thế cho em hỏi 1 chút ! vậy khi bác muốn bắt nó lại thì làm thế nào ạ ? huýt sáo là nó bay lại hay làm cái động tác gì không bác ?
    Bác huấn luyện nó như thế nào ?
    _ Mong bác kể cho anh em chút kinh nghiệm quý báu của bác ! :x thanks bác

12. yeubelam

Thích đã nhận:
    51
    _ Em thấy bác tả có vẻ giống cái nhà đẻ của chim yến phụng quá hả bác ? không biết có bỏ rơm vào không nhỉ ? :confused:

13. Silver

Silver Member

Thích đã nhận:
    1
    cái gì cũng phải có luyện tập kiên trì + lòng yêu thương có lẽ sẽ mau chóng thành công :D

14. yeubelam

Thích đã nhận:
    51
    _ Biết là đó là công việc cần sự kiên trì ....... Nhưng nếu không có phương pháp thực hiện thì không bao giờ thành công cả .... bạn có phương pháp gì không ? chia sẽ cho anh em chút ít kinh nghiệm đi nào :x

15. thich_dong_vat

thich_dong_vat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    746
    tôi có nuôi hai con chích chòe lửa, chim đc một mùa rồi, khi chim mới tắm xong, lông òn ướt tôi thả ra, thời gian đầu dùng xích( loại thật nhỏ) ghị chân lại, còn bây giờ thì có thể thả cho chung bay vài vòng tự do, điều quan trọng khi nuôi chim thả là các bạn phải luôn có đồ ăn tươi trong lồng, và ko nên thả hoài vì chim quen với môi trường bên ngoài sẽ tự kiếm ăn đc -> ko phụ thuộc -> mất đi chú chim thân yêu của bạn

16. Huanpham

Huanpham Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,744
    Bác nói đúng đó, để nuôi được những chú chim thả tự do, Em xin bổ xung thêm một vài ý mọn sau (nếu sai các Bác chỉnh giúp nhé):
    - Chim Phải được nuôi từ chim non lên hoặc nuôi lâu ngày (tùy lọai).
    - Môi trường thả không có nhiều thức Ăn, không có đồng lọai, đồng họ (chim có đặc tính gần giống nhau).
    - Và đặc biệt là không có nguy cơ bị bắt mất hoặc....bụp chết (chim, chó, mèo chuội, người gây hạn đển chim).
    Và hơn nữa nếu thả chim ra ngoài nhiều thì chim không còn cảm thấy thoải mái khi ở trong lồng nữa, tụi nó luôn tìm cánh để ra ngòai. Điều này làm cho chú chim không sung, hót ít -------- nhìn xấu đi.

17. đức hậu

Thích đã nhận:
    121

18. yeubelam

Thích đã nhận:
    51
    _ Chuyện này có vẻ khó lắm đây ! vì theo em nghĩ nếu như dùng xích thì không được đối với chích chòe lửa đâu ! nó nhảy gãy chân mất .... mà khi nó đã bay rồi thì em nghĩ nó không bay gần đâu ( loại này nó bay kinh lắm ) ..... mà không biết mỗi lần như vậy bạn gọi nó về bằng cách nào ? hay là bạn để sâu vào cóng rồi đợi nó bay về và vào lông ? xin chỉ giáo ! :x

19. thich_dong_vat

thich_dong_vat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    746
    bạn nên mua loại day chuyền của người ta hay bán cho con nít đeo( loại 3-5k/ sợi) gắn vào chân nó, mấy lần đầu cần sự quan tâm của bạn, cho dến khi nó quen chân, bạn nối dây dài từ từ, còn muốn thả lan thì bạn cần tập cho nó tắm trước khi thả -> chim phơi khô lông-> đói-> có nhu cầu cần thức ăn, bạn để cóng sâu tươi trong lồng, treo trên cao, nó sẽ tư từ vào ăn -> đóng cửa lồng-> tập nhiều lần-> quen nết, nhưng ái gì cũng cần sự kiên nhẫn.

20. Ca Ro

Ca Ro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    215
    Hồi đó mình cho uống nước đường, thả ra chiều nào cũng bay về, nhưng sau một chiều mưa 2 em khoen biến đâu mất tiêu luôn.