Làm thế nào để ổn định độ PH

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm nuôi cá Rồng' bắt đầu bởi De lena Pippi, 7/7/07.

1. De lena Pippi

De lena Pippi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    Chào anh em trên diễn đàn,tôi là thành viên mới toanh
    Tôi có tham khảo qua các bài viết,nhưng không thấy có ai chỉ cách làm ổn định độ PH,nước của tôi đang dùng nuôi cá mang tính axit,hình như nguồn nước máy trong TP.HCM đa số là như vậy,tôi sử dụng nước lá bàng để hạ PH nhưng sau đó đo lại vẫn thấy PH trồi sụt thất thường.Bạn nào đã gặp trường hợp này rồi mong góp chút ý kiến.Cám ơn đã đọc bài...

2. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Nguồn nước máy thường có độ PH = 7.nếu bạn phải hạ độ PH thì có nghĩa nguồn nước đó mang tính chất kiềm,nước cứng.Nếu chỉ sử dụng nước máy mà không có các chất làm tăng PH như san hô thì sau 1 thời gian nước sẽ hạ độ PH chứ không tăng.
    San hô có tính chất làm tăng PH nhưng cũng là chất giúp ổn định độ PH.Bạn muốn PH ổn định phải có nhiều yếu tố & thời gian,không thể có ngay 1 nguồn nước ổn định PH khi hồ cá có rất nhiều tác động như chất thải.sủi oxy..Dụng cụ đo PH cho chính xác cũng là 1 nguyên nhân bạn khó thấy độ PH ổn định.Nói theo hóa học thì dài dòng & chưa chắc mình đã nắm rõ.:blushing: nhưng theo kinh nghiệm thì nguồn nước máy = 7 sau khi đuợc cho vào hồ & sủi oxy thì có thể tăng lên chút đỉnh =7.5.Sau 1 thời gian khoảng 2-3 ngày thì nước từ từ hạ PH xuống do chất thải của cá,do độ ổn định của nước..Ph còn khoảng 6.5 - 7.
    Bạn dùng lá bàng để hạ PH cũng rất hiệu quả nhưng độ PH khi mới cho nước lá bàng sẽ thấp xuống khá nhiều nhưng sẽ tăng lại như tính chất vốn có của nguồn nước.Để điều chỉnh độ PH từ 7 xuống còn 6 bạn phải có nhiều thời gian để điều chỉnh lượng nước lá bàng sao cho nước trong hồ sẽ ổn định chứ không phải là hạ xuống ngay rồi sau đó trở lại.trong thời gian đó bạn thay nước cũng là 1 tác nhân làm độ PH không ổn định.
    tóm lại nguồn nước máy có độ ph khá lý tưởng cho cá,nếu bạn nuôi HL thì dùng nước lá bàng để hạ độ PH & quan trọng nhất là ít thay nước thì Ph sẽ giảm.dụng cụ đo PH phải chính xác,các loại thử Ph bằng bảng màu loại bán khá rẻ thường có sai biệt giữa 2 lần đo cho dù cùng 1 nguồn nước.

3. nguyễn duy

nguyễn duy Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn có thể dùng than hoạt tính có tác dụng hửu hiệu ổn định ph của nước,thường xuyên thay nước

4. le anh dung

le anh dung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Mình thấy bạn là thành viên mới mà hình như chỉ đọc lướt các bài về kỹ thuật kinh nghiệm nuôi cá rồng; trên forum này có đủ kiến thức và cách thức để ổn định nước nuôi cá rồng đấy bạn ơi, chịu khó đọc bài cũ nhé;