làm thế nào để phân biệt cá đực và cái

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi victoryltd, 3/3/06.

1. victoryltd

victoryltd New Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bạn thân mến!
    Xin các bạn chỉ giúp mình cách nhận biết giữa cá đĩa đực và cái
    Cảm ơn nhiều!

2. landloper

landloper New Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn định hỏi phân biệt cá đực và cá cái của giống cá gì vậy?

3. victoryltd

victoryltd New Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào bạn! mình muốn hỏi về cá đĩa, để nhận biệt giữa con đực và con cái thì phải làm thế nào? Xin cảm ơn

4. archpiano

archpiano New Member

Thích đã nhận:
    0
    con đực đầu gù Con cái dầu tròn Vây sau con dực dài khác nhau con cái 2 vây sau bằng nhau

5. Drakkar

Drakkar New Member

Thích đã nhận:
    0
    Có còn cách nào để phân biệt được không ? Nhờ các huynh chỉ giáo giúp thêm cho anh em ! Xin cảm ơn trước !

6. tanle1988

tanle1988 New Member

Thích đã nhận:
    1
    đó chỉ là những cách thông thường thui, còn những cách như xem tướng cá, rồi màu mắt nhưng những cách đó chỉ mang tính may rủi vì độ chính xác ko cao. tốt nhất là nhốt 3 con chung 1 hồ, 2 con nhỏ 1 con lớn xem nó bắt cặp ra sao. chú ý phải là cá trưởng thành nhé...hehe

7. se7en8ni9ne

se7en8ni9ne New Member

Thích đã nhận:
    1
    Cá đực đâug gu` và thường dài hơn con cái 1 chut' , gai sinh dục hình tam giác còn con cái thì đầu tròn và gai sinh dục hình chữ nhật

8. vohon88

vohon88 New Member

Thích đã nhận:
    0
    cách của tanle1988 cũng hay lắm nhưng mà lỡ ai mà xui lắm 3 em chung 1 dòng thì ........... đến tết maroc cũng chưa bắt cặp đc cho coi !!!

9. tanle1988

tanle1988 New Member

Thích đã nhận:
    1
    bác se7en nói xem gai sinh dục hình này hình nọ thì xin thưa bác có bắt con cá ra nhìn từ lúc nó còn sống tới lúc nó chết khô cũng chẳng phân biệt được, có những con mái to gấp đôi cá trống và đầu gù như la hán..hhehe.

10. vakvn

vakvn New Member

Thích đã nhận:
    11
    Tranh cải giữ hen :). Con cái lúc trưởng thành thì bộ phận sinh dục dạng hình như cái phiểu, còn con đực hình có hình dạng hình trụ hơi nghiên về phía đuôi. Còn chưa trưởng thành thì nhìn lồi mắt cũng bị lầm như chơi. hehehe :)

11. Drakkar

Drakkar New Member

Thích đã nhận:
    0
    Gai sinh dục lồi ra ????? Khi nào nó bắt cặp sinh sản mình mới thấy nó lồi ra rõ chứ bình thường nhìn lòi mắt cũng không thấy rõ được ????? Hay bắt nó lên khỏi mặt nước lấy kính lúp soi ??? Mà nó bắt cặp được rồi thì phân biệt dễ rồi ! Không biết còn bí kíp tuyệt chiêu nào các huynh chưa tung ra không dzậy ? Bật mía chít xíu cho các newbie ví .... hic hic hic ! Bữa giờ tập nhìn phân biệt muốn lòi mắt rồi các huynh ơi !

12. tanle1988

tanle1988 New Member

Thích đã nhận:
    1
    chào Drakkar, nếu mà chúng ta cứ nhìn chăm chăm vào ba cái vòi sinh dục của nó thì tới già cũng chưa biết được đâu, cái này phải cần kinh nghiệm chứ ko có bất kỳ bí kiếp nào có thể phân biệt được cá dĩa. vì thế giá cá dĩa vẫn ko xuống như la hán. thậm chí những bật cao thủ còn nói con trống ra con mái mà. mình là gà thì đừng nên có gắng làm gì, mình cứ cho chúng vào bắt cặp cho xong, nhìn wa nhìn lại con nào cũng như con nào...hehe, thân

13. bocaudaran

bocaudaran New Member

Thích đã nhận:
    58
    chiếc vây cuối cùng gần hậu môn mà nó mọc thẳng xuống là con trống và ngược lại. Cách này có thể xác định trống mái từ khi cá còn nhỏ khoảng 7cm

14. Tan300

Tan300 New Member

Thích đã nhận:
    6
    Chưa có cách nào xác định trống mái cá đĩa chính xác hết, kinh nghiệm mỗi người mỗi khác, mang tính tương đối thôi :D

15. vohon88

vohon88 New Member

Thích đã nhận:
    0
    mèn ơi nhà chú tân ác wá địa chỉ 300 đến 3 cái nhà tui ko biết vào nhà nào hết !!! :D !!! kinh nghiệm mỏi người mỗi khác ae nào biết cứ nói ra hết đi rồi bàn típ

16. Tan300

Tan300 New Member

Thích đã nhận:
    6
    Ác giề, nhà 300 độc nhất đó chứ, mấy cái nhà kia xây sau nên bắt chước lấy 300 e,f ...cho đẹp ý:D, anh em nào đến rồi mà không tìm được cứ tìm nhà 302 ý, kế bên 300 là khỏi nhầm :D

17. tuannguyen_3007

tuannguyen_3007 New Member

Thích đã nhận:
    8
    HE he, mình chưa nuôi cá Dĩa, nhưng theo mình, cá Dĩa cung giống nhiều loại cá khác, như cá chép thì phải nặng dịch bụng mới biết đực cái, bạn nào liều chết cá, đừng chửi mình nha.Mình gà mà

18. lazymap

lazymap New Member

Thích đã nhận:
    1
    chiêu này mới nghen, cái này kểm chứng chưa bro??? chứ mà cá nhỏ 7cm mà bít dc chính xác trông mài thì phục bác rùi

19. bocaudaran

bocaudaran New Member

Thích đã nhận:
    58
    nói thật việc phân biệt cá trống mái rất khó khăn trừ khi bạn chúng bắt cặp với nhau mới biết được trống mái. Trên 4rums có nhìu anh em có kinh nghiệm với cá dĩa xin các anh chỉ giáo thêm ạ!

20. chiendam

chiendam New Member

Thích đã nhận:
    0
    cá đực cá cái phân biệt dễ nhất lá nhìn cái đầu, từ vây lưng đến con mắtcon đưc hơi gù hơn so với con cái