làm thế nào đễ phân biệt được nhồng trống mái

Thảo luận trong 'CHIM KHƯỚU - SÁO - NHỒNG ( Yểng)' bắt đầu bởi toannguyen, 27/2/07.

1. toannguyen

toannguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    cac 1 ban oi hãy giúp tôi cách phân biệt nhòng trống va nhồng mái nhé,, cám ơn nhiều

2. anhtien0508

anhtien0508 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    427
    Bạn coi 2 cái tích ngay sau gáy con nhồng nhé,nhồng trống thì tích to và vàng,nhồng mái thì không có hoặc rất nhỏ

Last edited: 27/2/07
  3. congminh

congminh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,029
    Thông thường nuôi nhồng nói là nuôi từ chim con nên tích vàng cũng chưa có
    Theo mình thì bạn chọn con nào to con, đầu bự và đỉnh đầu bằng là trống.
    Đầu tròn nhỏ thường là mái.

4. David_Tran

David_Tran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    266
    nhòng trống, mài thì củng nói như nhau.......theo David thì trông mái rất khó mà biết đươc.....còn những sifu thì không giám nói...
    cái tích của con nhòng khi còn nhỏ thì bó xát đầu, và mầu của nó thì vàng lơt....càn lớn thì càn dài ra, và to ra còn tích mầu vàng xẽ bright hơn.......có con còn có thêm mấy chấm đỏ ở tích....
    David

5. tranhuuphuc

tranhuuphuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    166
    xin lổi,vậy con nhồng trống là con có tích to và càng lớn tích càng dài ra thêm nửa, còn nhồng mái thì ko có tích hoặc tích rất nhỏ phải ko? có cách nào phân biệt được nhồng trống mái từ khi còn nhỏ ko ?...xin cám ơn

6. David_Tran

David_Tran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    266
    chào ban
    theo mình biết thì cái tích của con nhòng không có liên hê đến giói tính của nó. theo mấy người nuôi đẻ chuyên nghiêp bên này thì đám nhòng không sao mà biết đươc trông hay maí. cái tích dài hay ngắn khó mà nói lắm các ban, mình nghĩ chỉ theo mỗi con thôi. nhòng thì cũng có nhiều loai hơi khác nhau môt tí, có loai tích dài và có loai tích ngăn. đăc trường hơp, môt con nhòng tích dài (trống) ép với con tích ngắn (maí), nói tóm tắt thì cái tích của nhòng con xẽ dài hơn con mái me. nếu vấy thì trống hết sao.....

Last edited: 23/7/07
  7. tranhuuphuc

tranhuuphuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    166
    vậy chỉ còn 1 cách phân biệt được nhồng trống mái là cứ ghép đại 1cặp nhồng nào đó,khi có con nào đẻ thì là mái.......hihihhih

8. nvhung_nhong_

nvhung_nhong_ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    em đang băn khoăn về việc phân biệt nhồng non

Lần đầu tiên tham gia diễn đàn sau khi đọc rất nhiều bài của nhiều bạnopost lên diễn đàn em cũng có 1 vài ý kiến về việc xác định giới tính của các em nhồng.
    Em nghe 1 chú nói là có 1 số cách để phân biệt nhồng non, em xin ghi ra đây để xin ý kiến các bác.
    Một là: đối với chim non mới nở được khoảng vài ngày tuổi thì nhìn ở lỗ hậu môn của mấy em đó. em nào lỗ hậu môn đỏ hơn là em đưc, còn lại là em cái
    Hai là: đối với những em lớn hơn đã biết kêu thì em nào giọng ấm hơn thì là em trống.
    Còn có 1 số cách như các bạn đã trình bày trên diễn đàn rồi.
    Em rất thích nuôi nhồng, bữa nọ khoảng 15/6/2008 dương lịch em có đi công tác ở bình phước (nghe nói là quê hương của nhồng), em có hỏi người bạn ở đó thì bạn em nói nhồng non khoảng 3 tuần-4 tuần tuổi đã biết mổ giá 850 ngàn không bớt. Các bác cho em hỏi giá chim đó có mua được ko?
    Em ở sài gòn nên bữa đó đi ctác ko thể mua đem theo được vì còn đi 1 số tỉnh khác nữa. Em đọc sách nghe nói mùa chính của nhồng non là khoảng cuối tháng 5 đầu tháng 6 dương lịch.
    Lần đầu tiên tham gia diễn đàn có 1 số ý kiến, có điều gì sai sót mong các bạn chỉ giáo thêm

9. khala

khala Member

Thích đã nhận:
    3
    giá đó cũng được rồi nhưng phải bảo đảm là trống àh

10. badboyblue

badboyblue Active Member

Thích đã nhận:
    1
    tớ đồng ý kiến . xem bao nhiêu sách báo cũng đều chưa dám khẳng định chính xác cách phân biệt . mái và trống nói như nhau mái nói còn hay hơn trống chỉ mỗi cái chết sớm vì tức trứng thôi

11. badboyblue

badboyblue Active Member

Thích đã nhận:
    1
    bác nói sai rồi . đầu tháng 6 mình cũng vừa bắt 1 em về . bắt tại SG mà giá chỉ 700k thôi . còn bác bảo nhưng phải chắc là trống thì mình nghĩ bác chưa am hiểu về nhồng đâu . nói hơi quá đừng buồn

12. anhnam

anhnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31

Chim nhồng ở vn có 2 loài 2 tích có dạng khác nhau, nhồng nhỏ con gọi nhồng sẻ, nhổng lớn con gọi nhồng bầu. Nhồng bầu đẹp, đắc tiền hơn. Chim nhồng non rất khó phân biệt trống mái khi người bán đã tách chúng ra khỏi ổ, nếu còn trong ổ 2 con,con lớn hơn là trống. Chim trống mái đều biết nói được, nhưng chim mái dễ chết do bị tắc trứng.
    Tóm lại lựa trống non phải đầu vuông to bề ngang, chân cao,cổ dài hay rướn cao hơn các con khác, mình dài, tiếng kêu đanh lớn chắc, nói chung tướng vạm vỡ có bề ngang hơn,''đô'' con hơn,la lớn hơn, đòi ăn nhiều hơn, hay gây sự với chim khác.

13. linhu

linhu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    146
    Nói đúng hơn là từ vùng Bù Đốp, Bù Đăng giáp biên giới Campuchia giống Nhồng thuộc Nhồng bầu, mỏ đỏ, tích vàng, chân vàng rất đẹp và khôn.
    Đầu tháng 3 bắt đầu có Nhồng non đầu mùa rồi, đến tháng 6-7 là cuối mùa. Chim đầu mùa khỏe hơn, nuôi nhanh lớn và thay lông đúng sau 5 tháng nuôi và dĩ nhiên mắc hơn nhiều.
    Nhồng từ khi nở ra phải 2 tháng sau mới tự mổ ăn được nhưng ăn vẫn chưa khéo. Phải sau 6-7 tháng mổ ăn rất khéo, cám và thức ăn ko văng ra ngoài.
    Theo mình em Nhồng đã ra ràng 3-4 tuần biết mổ giá 850K là oke, ko mắc, lúc này có thể biết được chim có lanh lợi và khỏe mạnh hay ko. Nuôi chim từ lúc vẫn còn đút lên là tốt nhất nhưng tỉ lệ gặp con ko hay 50-50.
    Còn 1 loại nhồng nữa nuôi hoài nhưng mỏ chỉ đỏ phớt, tích vàng nhạt mình đã từng thấy qua rất nhiều nhưng chưa nuôi 1 em nào như thế cả :)
    Nhồng trống mái hầu như ko phân biệt được, trừ khi bắt từ 1 tổ. Việc xem đầu, xem chân... chỉ là kinh nghiệm lấy từ những loài chim khác thôi. Còn với Nhồng thì bótay á.

14. tuemthai

tuemthai Active Member

Thích đã nhận:
    97
    Cũng nhiều người thích Nhồng quá anh Nghĩa nhỉ ^^.Bên kia có mỗi 2 anh em mình.Nhìn chung có 1 con Nhồng nói rõ tiếng người ai đi qua trông thấy ko ghé lại nghe nói,chọc ghẹo vài câu mới lạ.Chim mình dạy nói mới quý,chim các bác mua lúc nói được ở ngoài tiệm toàn là chim nói dở,chim có tật xấu,chửi bậy,già...Chứ chim từ bình thường tới nói hay ko mấy ai bán đi dù giá cao.Nhìn chung chưa có cách chính xác phân biệt trống mái.Cứ theo kinh nghiệm các bài viết trên có lẽ sác xuất cao hơn,vì đàn ông tất nhiên cao to đẹp trai rồi(có nhiều Vẹt mái đẹp hơn trống nhé).Chọn em nào dáng đứng thẳng đừng chọn em nào đứng giống bồ câu ko đẹp.

15. linhu

linhu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    146
    Tưởng ai hóa ra người quen ở SVC.

Em Nhồng của anh đang thay lông nhiều lắm, sáng dậy quét nhà quá trời lông. Dạo này anh phải cho tắm và phơi nắng sớm thường xuyên cho lông mới mọc khỏe.

16. nvhung_nhong_

nvhung_nhong_ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    cám ơn bạn anhnam

Đúng như bạn anhnam nói, có lẽ nhồng ở bù đăng bù đốp ở bình phước mới là nhồng bầu nên đẹp hơn và giá cũng mắc hơn. Đành đợi đến tháng 3 năm sau rình mua 1 em nuôi thôi. Giờ tập chung vào việc nghiên cứu cái đã.
    nếu có nhiều người thích nhồng sao ko thành lập 1 topic xoay quanh vấn đề về nhồng nhỉ. Bạn nào thích thì lên tiếng nha:applause:

17. linhu

linhu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    146
    Quay lại chủ đề Nhồng trống Nhồng mái chút. Chỉ có phân tích ADN từ máu hoặc lông của Nhồng thì mới phát hiện ra Trống hay Mái thôi. Các bạn đừng bao giờ nghe người ta nói bao trống bao mái nhé.

phchuongdiscus thích bài này.