Làm thế nào để phân biệt giới tính cá la hán??

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi KhongTuoc, 12/9/05.

1. KhongTuoc

KhongTuoc New Member

Thích đã nhận:
    0
    nhà em có nuôi cá la hán nhưng không phân biệt được giới tính của chúng. Con lớn nhất khoảng 4 tháng. Xin các bác giúp đơ cho em. Chừng nào mới phân biệt được.

Last edited by a moderator: 25/9/06
  2. hoangdelahan

hoangdelahan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    Ráng căng mắt ra nhìn nhé :p . Nói dzậy thôi chứ đâu đến nỗi thế, hìhì.
    Đầu tiên là ta sẽ nhìn theo cách mà mọi người vẫn dùng, đó là nhìn vây lưng. Nhưng ko chính xác lắm đâu, đừng có ỷ vào (chỉ có 60-70% là đúng mà thôi). Con trống thì ko có miếng vá đen ở vây lưng, con mái thì có miếng vá đen ở vây lưng, vì vậy tốt nhất là ko nên mua những con có miếng vá ở vây lưng.
    Cách 2: cách này là cách mới thực sự là căng con mắt. Nhìn cho kỹ vào ở phần bụng. Con nào chỗ ấy ấy (tự hiểu) :p nó lồi ra hình chữ V nhỏ nhỏ là con trống, con nào mà hình chữ U lồi to to là con mái. Nói cho cùng thì ít ai "xài", nó chỉ dành cho những chuyên gia mà thôi.
    Cách 3: cách này là kinh nghiệm rút ra (đừng có phao tin nhé :rolleyes: .Kẻo người ta cho là mình bị crazy). Đó là cho cá soi gương. Con của bạn 4 tháng vậy là cho soi được rồi. Con nào mà cứ theo gương mà mổ thì ắc là con trống, con nào mà ngang nhiên ko có phản ứng là coi chừng nó là con mái. Cách này cũng ko chính xác lắm và khi mua cá bỏ vào hồ rồi mấy ngày rồi bạn mới thử được. Mới đầu cá còn hỏang sợ nên kiên trì làm vài bữa rồi mới nhận ra.
    Cách 4: lại tiếp tục nhìn vây lưng. Vây con nào càng dài thì tỉ lệ mái càng cao. Con nào ngắn thì là con trống.
    Lưu ý: Bạn có thể dùng mọi cách trên. Nhưng bạn ko nên mua những con ở chung bầy (tức là những con mà người bán cho ở chung với nhau) vì:
    1. Những con trong đó hầu như tất cả đều là mái, họa lắm thì có lạc 1 con trống.
    2. Những con trong đó đều là "hàng tồn kho": xấu, bị lỗi, lỗi thời...
    3. Ko đảm bảo vệ sinh (có thể mang mầm bệnh).
    Chúc bạn có thể phân biệt giới tính cá của mình. Thân :lol:

3. kimtan

kimtan Member

Thích đã nhận:
    0
    mình phân biệt cá la hán dựa vào độ gẫy mũi của con cá

4. balunp6

balunp6 Member

Thích đã nhận:
    0
    mình nghĩ đó chỉ là đúng 80% a` bạn ơi muốn bit chính xác thì coi bộ phận sinh dục đó !!!!!!!!!!!11

5. liongonzalez

liongonzalez Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Vậy àh sao khó khăn thế nhỉ.Ah cho em hỏi sao cá em tối tắt đèn đến sáng ra là mắt nó trắng dã hà(bình thường nó màu đỏ ) và màu nó sậm hơn.Có ai biết chỉ giúp em với

6. Đ_Phu

Đ_Phu CLB Gà kiểng ABV TP Vĩnh Long

Thích đã nhận:
    3,494
    đặc điểm dể nhận biết nhất là đóm đen trên vây cá ! thứ 2 là nhìn bộ phận sinh dục có 2 lổ là mái ! tôi chỉ biết vây thôi!

7. lamthieugia

lamthieugia New Member

Thích đã nhận:
    0
    vậy là con kingkamalau nhà em có đốm đen trên vây lưng là mai rồi hả?sao mà đầu nó hơi lú nhú lên vậy?

8. liongonzalez

Thích đã nhận:
    20
    Cho em hỏi với.Em có một con la hán có miếng vá đen trên lưng.Nhưng khi đưa kiếng lại nó vẫn phồng mang lao đến đớp như thường.Cho em hỏi nó là đực hay cái vậy mấy huynh

9. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Re: Lam the nao phan biet gioi tinh ca la han

Cá la hán đực hay cái lúc còn bé cỡ 1 - 1,5 ngón tay rất khó phân biệt được giưới tính bằng cảm quan mắt thường.
    Khi chọn cá la hán con thường chọn ăn may 60/ 40.
    Nếu chọn cùng 1 bầy:
    Cá đực con thông thường có đặc tính sau:
    1- Bản tính hung hăng hơn cá cái.
    2- Không có kỳ đen trên lưng.
    3- Bụng cá phẳng, khi ăn lo chỉ phình ra 2 bên thân chứ không võng xuống nhiều.
    4- Đầu cá có khả năng lộ rõ quầng gồ đầu.
    5- Thông thường trong bầy các con đực thường sặc sỡ hơn con cái, có thể nhiều châu hơn.
    6- Chữ trên người đậm nét hơn con cái (Nếu cá có chữ)
    7- Các vây phát triển mạnh hơn, vây lưng thường nhọn hơn.

Cá la hán mái thông thường có đặc tính sau:
    1- Vết đen trên vây lưng thông thường là có.
    2- Bụng ăn no võng xuống hình cánh cung.
    3- Vây lưng thường kết thúc không nhọn bằng con đực.
    4- Màu sắc nhợt nhạt, châu ít và không đều.
    5- Chữ trên thân thường mờ nhạt và ít hơn con đực.
    6- Gồ đầu không rõ.
    7- Hiền hơn cá đực.
    Ngoài ra còn nhìn gai sinh dục U hay V mà đoán đực cái, cái này mình không rõ lắm, nhìn muốn lòi pha luôn vì bé quá.

biplanhan thích bài này.
  10. Big Head

Big Head Active Member

Thích đã nhận:
    0

Mình mới mua 1 em khoảng 2,5 ngón tay, đầu to bằng viên bi, vây lưng không co miếng vá đen, rất sung, soi gương, húc vào gương liên tục. Nhưng khi nhìn bộ phận sinh dục của nó, em thấy hơi dài, em dang lo không biết có phải cá mái không các bác, mong các bác chỉ giáo

11. liongonzalez

Thích đã nhận:
    20

Em nghe nói cá mái lúc nhỏ có màu sặc sỡ hơn là cá đực mà phải không huynh GHT

12. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294

Sai tóe loe luôn, cá mái sao mà sặc sỡ hơn cá đực được, lúc còn nhỏ cỡ 1 ngón tay thì khó phát hiện vì con cá chưa hoàn chỉnh, nhưng nhớn hơn 1 chút là bộc lộ luôn.
    Ví dụ: Bầy cá đại đa số có chữ rõ nét mà nhìn thấy em nào cùng bầy chữ mờ hoặc ít chữ là phải xe, kỹ hơn.
    Châu trên người thưa hơn các con đực cùng bầy nhiều.
    thân.

13. baooai911

baooai911 New Member

Thích đã nhận:
    0

Theo mình biết nữa là Vây sau của cá trống đứng lên còn cá cái thì quật xuống.Với lại cá trống thường có nọng rõ ràng hơn cá cái( giống như người mập có nọng).
    Nếu các bạn nuôi nhiều thì con cái rất chậm lớn, còn con trống lớn rất nhanh.

14. Big Head

Big Head Active Member

Thích đã nhận:
    0

Mình mới mua 1 em khoảng 2,5 ngón tay, đầu to bằng viên bi, vây lưng không co miếng vá đen, rất sung, soi gương, húc vào gương liên tục. Nhưng khi nhìn bộ phận sinh dục của nó, em thấy hơi dài, em dang lo không biết có phải cá mái không các bác, mong các bác chỉ giáo

15. Rongdo

Rongdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4

To Bighead: Cá có đầu mà lo gì bạn ơi! Cá trống có đầu giá chỉ OK thôi, còn cá mái có đầu là ... trúng mánh lớn đó! Giá con mái có đầu thường mắc hơn từ 5 đến 10 lần so với con cá trống có đầu tương đương, tuy nhiên còn tùy thuộc giống cá và mức độ đầu của con mái nữa.
    Theo mình biết, cá mái chưa đẻ thường rất ít khi lòi "cây" ra, chỉ gần đẻ mới nhú rõ ra cả khúc thôi. Nhưng cũng không chính xác lắm đâu, vì cũng có con gai lòi hoài mà mái vẫn mái!
    Ngoài ra, chuyện xem gai chữ U hay V theo mình rất khó xác định, vì cá mái lúc sắp đẻ gai mới lòi dài rõ hình chư U để đẻ trứng xuông giá thể thôi. Nói chung, gai cá mái ngắn hơn và to hơn, thường màu trắng ở đầu nhưng cũng có con đầu gai đen, chỉ gần đẻ mới chuyển sang màu trắng.

16. hoanghuuphu

hoanghuuphu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1

em nghe nói cá được nhập khẫu từ malaysia thì những con có miếng vá đen trên lưng cũng llaf cá đực vì người ta cho hoocmon tính đực

17. binvn23

binvn23 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    ai có cái hình U, V gì đó cho mình xem dc ko? mình nghe nói ko hà, ko biết cách xem cái đó! mong các bạn chỉ giáo

18. cena2008

cena2008 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    con` cá bột nữa ngón tay hì sao pác ;))
    spam spam spam

19. CuteBom

CuteBom Member

Thích đã nhận:
    0
    cho Bom hỏi , kon cá khoảng 2/3 ngón út là cá mấy tháng vậy mấy anh , và kòn mấy tháng mới bít được nó là đực hay cái . Bom định mua một kon về nui nè mà không bít chọn sao nửa ( vì lần đầu tiên nuôi cá LH )

20. gun1

gun1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    nói chung về vấn đề này thì các bác qua bên la hán mà đọc, vô số các bài viết luôn...........................................................