làm thế nào đề phòng cúp điện?

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi Minh_Tri, 7/2/06.

1. Minh_Tri

Minh_Tri Active Member

Thích đã nhận:
    1
    các bạn nuôi cá lâu năm cho mình hỏi có cách nào đề phòng cúp điện không? mình hay đi công tác nên sợ mấy ông nhà đèn quá! hồi xưa có lần đi công tác về thấy mấy con cá cưng chết hết trơn. Hỏi ra thì mới biết hôm trước ông nhà đèn nổi hứng cúp điện bất tử! Trên thị trường có bán máy lọc và máy bơm oxy chạy bằng pin không vậy? Có thiết bị nào giúp hệ thống tự động chuyển sang chạy bằng pin khi điện cúp thình lình không? Mong được chỉ giáo !

2. lamvn

lamvn Super Moderators

Thích đã nhận:
    208
    Ngoài tiệm bán cá có loại máy sục khí vừa chạy pin vừa chạy điện, có thể chuyển tự động, đâu bạn tìm thử xem.

3. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,460
    Hiện tại có máy bơn Oxy chạy Pin thường nhưng không tiện dùng khi mất điện nếu mình đi vắng. Hiện mình đang dùng máy bơn loại này: (có Accu và bộ chuyển đổi tự động khi mất điện) không nhớ là mua bao nhiêu nữa

4. nttuan_bnd

nttuan_bnd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    66
    Ở mấy hàng cá lớn thì thiết bị này bán đầy ý mà. Nó như một dạng UPS ý. Nếu mất điện thì nó có thể chạy một mạch 6h, dù sao như vậy cũng là khá ổn rùi :D. Nếu em không nhầm thì 1 bộ như vậy giá khoảng 300k

5. cuongphat

cuongphat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    dùng bình & máy bơm khi cúp điện

cúp điện bạn có thể sử dụng máy bơm dùng bình ắc quy 12v có thể giúp cho cá được cả ngày ,

6. kimmaluu

kimmaluu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    loại này ngoài cao quí trên đuờng trần hưng đạo có bán đó pác...;) ;) ;)

7. Who is fish

Who is fish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Cái máy của bác tienbm hơi cũ kĩ .Mày máy này xài được trong mấy ngày?

8. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,460
    Bẩn vì không lau chùi, cũ vì không còn mới.
    Hà Nội từ lâu nay mất điện chưa quá 4tiếng nên chưa bao giờ được thử hết công suất

9. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Đồ của anh Bê em toàn đồ cổ không hà, em nhìn quả máy ảnh của anh cũng cổ lắm rùi thì phải, cổ từ đầu tới chân... hí hí.

10. KingQueen

KingQueen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Theo em thì Bác nên mua cái thiết bị lưu điện (UPS) loại dùng cho máy vi tính đó. Giá thì khoảng 30-35 USD. Ưu điểm:Nhỏ, gọn, đẹp, an toàn (bảo hành 1-3 năm), cho ra điện 220v luôn nên cũng dễ mắc các thiết bị. Nhược điểm là giá cao và thời gian lưu điện không được nhiều lắm. Nếu dùng máy bơm oxi thì có lẽ hơn 01 ngày.

Last edited: 18/6/06
  11. katasua

katasua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    tui thấy đâu cần phải mua gì đâu,bác cứ nuôi từ nhỏ mở máy lọc khoảng 30' hay 1 tiếng gì đấy sau đó rùi tắt máy đợi khoảng 4 tiếng sau rùi mở lại thì cá sẽ ko bị gì hết tui nuôi cá như vậy đó 7h sáng tui mở sau đó khoảng 11h30 tui lại mở nó lên rùi khoảng 3h chiều rùi tui lại mở sau đó khoảng 9h tối tui mở cho đến khi tui đi ngủ rùi tắt để tới mai sáng rùi lặp lại vấn đề củ ,tui làm cách này cá vẫn xung và sống bình thường làm như vậy khỏi sợ bị cúp điện do cá đã quen rùi còn gì(cho nó cúp nguyên này luôn)chú ý khi áp dụng chiêu của tui nha bác còn phải coi con cá của bác sao rùi mới làm theo kẻo nó lại ngủm rùi lại đổ thừa tui thì sao nhưng mà cũng mong bác có được giải pháp tốt nhất của riêng mình

12. anhthuyen

anhthuyen Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    79
    Vậy cứ theo cách của bạn thì học sinh đang đi học , công nhân đang đi làm cứ mổi 4h thì phải chạy về nhà mở máy , chờ 30' hay 1h rồi tắt máy . Xong đâu đó lại đi đến trường hay công sở tùy trường hợp ...hehehe...Chúc thành công !:laughing: :laughing: :laughing:

13. katasua

Thích đã nhận:
    0
    bác nói thế thì mình ko biết chứ mình đi học thì mình tắt suốt ko bật chừng nào về thì mở lại mình chỉ làm cái này vào ngày chủ nhật mà thôi thường thì mình tắt suốt cho đến khi mình quay về nhà vì mình nuôi như vậy hồi nhỏ quen rùi nên nó cũng ko bị gì hết,sũng bình thường thui mà trên đời này con nhìu cách hay lắm mà tụi mình chưa tìm ra mỗi người 1 cách khác nhau mà.thân

14. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Ngày mình còn nhỏ cách đây khoảng hơn 20 năm bố mẹ mình có mua cho mình 1 chiếc bể kính được gắn bằng xi măng, kích thước mỗi chiều khoảng 40x20x25 các góc bể được định vị bằng tôn góc. Trong bể đó mình nuôi 2 chú cá vàng đực, điều kiện sống của 2 chú cá này rất thiếu thốn, không có máy lọc nên ngày nào cũng bê cả bể ra máy nước công cộng hứng từng giọt nước (nước máy hồi bấy giờ không có clo để khử trùng đâu, có thể do điều kiện bao cấp túng thiếu nên nhà máy nước không sử lý) nhưng 2 chú cá vàng vẫn sống tốt, nó thiếu dưỡng khí và nước bị bẩn thì chúng nổi trên mặt nước để đớp không khí.
    Do đó mình thấy Katasua nói có phần đúng, điều kiện cho cá sống từ nhỏ trong điều kiện thiếu thốn thì cá vẫn sống nhưng theo mình cá sẽ không đẹp được.
    Con cá nào được nuôi trong môi trường có điều kiện sống tốt thì phát triển đẹp hơn những con sống tại môi trường không tốt là điều hiển nhiên. Vì vậy ta phải tạo điều kiện hết sức để cho những chú cá thân yêu được đẹp. Những con cá được nuông chiều và có điều kiện sống tốt thường không chịu đựng được những cú sốc bất thường bằng những con cá có điều kiện chăm sóc kém. Đề phòng mất điện để cá không bị thiếu dưỡng khí đang được đặt ra tại topic này để đề phòng những cú sốc không đáng có, theo mình dùng UPS sử dụng cho máy vi tính cũng được mà chạy bằng ắc quy dự phòng cũng hay. Có bạn nào có ý kiến hay hơn không?.

Last edited: 18/6/06
  15. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    tập dần cho nó sống trong điều kiện thiếu thốn thì mình nghỉ nó củng dể thích nghi thôi.
    Nói môi trường thiếu thốn chứ nước vẩn là trong hồ kính tệ lắm là hơi đục thôi chứ đâu tệ lắm.
    Cá vẩn bình thường thôi.còn cái vụ đẹp thì tùy con phát triển thôi....

16. katasua

Thích đã nhận:
    0
    mình đồng ý với ý kiến của bác Sơn q4 vì đâu phải cá nuôi trong môi trường sống tốt thì đều đẹp đâu tùy theo giống cá mà với lại cách mình là dùng để tiết kiệm tiền điện + đề phòng thiều oxy khi cúp điện 1 công 2 chuyện mà.

17. anhthuyen

anhthuyen Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    79
    Con người hay con vật nếu sống trong môi trường không thuận lợi , khắc nghiệt thì sao nhỉ ... Nếu môi trường được cải thiện thuận lợi ,thì ta có vui vẻ khỏe mạnh và phát triển nhiều tố chất hơn không bạn ?

18. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    Bạn hãy tạo một môi trường lý tưởng cho cá cưng của bạn , nó sẽ phát triển khỏe mạnh và sung mãn hơn .
    Việc bạn tắt và mở máy liên tục như vậy càng làm máy mau hư hơn thôi ! Đối với cá la hán , cúp điện cả ngày thậm chí hai ngày cũng không phải là vấn đề lớn đâu . Môi trường trước đó nếu được trạng thái trong sạch , pH từ 7 -7.5 thì cá vẫn vôtư thôi . Nhưng trong lúc bị cúp điện thì đừng cho cá ăn ,hạn chế chất thải của cá càng ít càng tốt .