Làm thế nào để phong lan nở

Thảo luận trong 'Hoa Lan' bắt đầu bởi Mr.president, 3/11/08.

1. Mr.president

Mr.president Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Tết năm ngoái mình có mua 3 giỏ lan hồ điệp, trồng nó đc 9 tháng rùi mà hẻm thấy ra hoa gì cả, ai biết cách kích thích cho lan ra hoa hok ? chỉ cho mình với, mình cảm ơn

lúc mua cây bé xíu, giờ cây mọc tốt lắm, lá xanh, to, rễ bự mọc um sùm luôn, mình trồng trong cái chậu xứ, dùng gỗ và than củi, bã mía

2. vu tayninh

vu tayninh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    29
    vậy là tốt rồi.bây giờ bước tiếp theo là bạn mua phân bón bán dạng bịt 6-30-30 về xịt theo hướng dẫn trên bao bì.có khả năng cây lan của bạn nở kịp têt để đón xuân đó nhe.chúc bạn thanh công

3. son dao

son dao Member

Thích đã nhận:
    0
    lan hồ điệp

Theo tôi, truớc Tết khoảng 3 tháng bạn nên tuới phân 10-30-30 khoảng 1 tháng, sau đó lan cần có thời gian để lạnh (hạ nhiệt độ) 1 tháng khoảng 15-20 độ, có thể đua vào phòng lạnh có điều hòa và ánh sáng cần phải có ngày, đêm rõ ràng (ko có ánh sáng hoặc ánh đèn ban đêm). Các điều kiện trên kích thích lan ra hoa đúng dịp Tết đó.

4. Mr.president

Mr.president Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn các bạn nhiều nha

Mình ở hà nội, nếu ai ở hà nội biết chỗ bán các loại phân trên thì bảo mình với
    mình cảm ơn

5. meocondihocvo

meocondihocvo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    48
    chắc hình như chỉ có bán ở đường bưởi ..hoàng hoa thám ấy ...chắc đấy có mình cũng chỉ biết mỗi chỗ ấy...

6. hoahongxukhac

hoahongxukhac Member

Thích đã nhận:
    1
    ở ngoài bắc thì cách tết ba tháng là phải ra mầm hoa thi tết mới nở kịp vì khí hậu ngoài bắc lạnh hoa phát triển chậm