Làm thế nào để sơn ca hót- Help!!!!

Thảo luận trong 'CHIM SƠN CA (Anthus - Alaudidae)' bắt đầu bởi Chí Tình, 17/10/07.

1. Chí Tình

Chí Tình Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,085
    em có nuôi 4 chú sơn ca, đều trống cả nhưng rất ít hót. khi nào phơi nắng thì có hót gió liu riu, nhưng không hót to và căng được. không biết tại thức ăn không đủ chất, hay vì kỹ thuật nuôi. Nhờ các bác rành sơn ca giúp em cách nuôi và cách làm thức ăn.

2. bird.bluesky

bird.bluesky Well-Known Member

Thích đã nhận:
    128
    bạn thử cho chim ăn sâu xem nhưng cho ăn nít thôi mỗi tuần một lần cho ăn nhiều không tốt đâu khi cho chim ăn sâu thấy chim hót nhiều thì nên ngưng để hãm lại cho ăn nhiều sẽ cho tác dụng ngược lại
    Về phần cám thì bạn làm bột kê xay nhỏ với trứng gà , tép khô, đậu phụng (ít thôi), cho thêm tí bột gạo nữa đi bạn
    Chúc bạn có dàn chim Sơn Ca hót suôt ngày :laughing:

3. luandv2004

luandv2004 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    muốn sơn ca hót căng trước tiên bạn phải cho chim ăn đúng chế độ và đủ mồi tươi ngoài ra cần phải có một chú chim khuyên hót căng để dẫn nữa.

4. naito

naito Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Bạn cho ăn thêm mướp đắng và dưa chuột nữa. Chúc bạn thành công.

5. chim bạn nuôi là chim Huế à?

Mùa này vẫn đang thay lông mà nên ít con căng sớm lắm.

6. dammechim

dammechim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    72
    Mùa này là mùa thay lông nên hầu như chim đều xuống, khoảng gần tết thì mới căng lại bình thường. Mà Sơn Ca là phải có con dẫn thì chúng mới lên nhanh. Bạn cứ cho chim ăn đủ chất, thỉnh thoảng cho thêm sâu tươi và hôm nào có nắng thì bạn cho chúng tắm nắng là được.

7. huy31101984

huy31101984 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    97
    nuôi sơn ca cần kiên trì từ từ chim sẽ lên và nhất là đưng thay đỏi cám đot ngột

8. DucYen81

DucYen81 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    706
    không hót là do nhiều nguyên nhân,bạn thử đưa hình lên và nói rõ cách chăm sóc của bạn thì mới có câu trả lời cu thể

9. lua boi

lua boi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    chim của bạn bao nhiêu mùa rồi sơn ca mà dưới hai mùa là chơi chưa được hay và khi ra CLB dể bị chim già mùa đè lắm

10. NGUYENTAM17

NGUYENTAM17 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    NẾu Chim CỦa BẠn NuÔi ĐƯỢc TỪ 2 MÙa TrỞ NÊn ThÌ MỚi Nghe HÓt To ĐƯỢc NhÀ BẠn CÓ Chim HÓt CĂng ChƯa NẾu ChƯa ThÌ PhẢi KiÊn TrÌ ChÚc BẠn ThÀnh CÔng

11. NGUYENTAM17

NGUYENTAM17 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    cho mình hỏi chỗ bạn có nhiều sơn ca người ta nói ở đấy sơn ca hay lắm đấy bạn nên cố gắng

12. Chí Tình

Chí Tình Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,085
    Cảm ơn các anh các chị nhiều nhé, hy vọng mình sẽ cố gắng nuôi dàn sơn ca nhà minh cho tốt. Nhà mình co 4 con, năm ngoái có 2 con hót căng rồi nhưng bây giờ thi im luôn cả rồi, buồn quá. Chắc là do bột ăn của nó. Mình cũng làm bột gạo với lòng đỏt trứng gà, kê, tép, đậu phụng vậy mà nó vẫn không nổi, tức chết được

13. soncaxin

soncaxin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    kiễm tra lại

Chào bạn...muốn đóng góp thêm tí ý kiến xem bạn đã kiễm tra xem nó có bị rận mạt kg? vì mình vừa bị mất sau tết 1 con mùa trước rất căng, từ từ em nó hót ít lại rồi tịt luôn...sau tết thì tèo luôn:crying:. Mình nghi ngờ nó bị những loại sống ký sinh làm nó bệnh chết. Bạn kiễm tra lại xem sao.

14. xxxbopy

xxxbopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    cái đó, do chế độ dinh dưỡng đó bạn, bạn nên cho ăn thật ổn định, không cần quá nhiều chất & phức tạp đâu, sẽ nhanh thui mà.
    Hơn nữa, các bạn ấy nói đúng đó, nếu có chim dẫn (hoặc là Khuyên, hoặc là SC đã thuộc thì SC mộc nhanh lên lắm), chứ k cần phải đến 2 năm đâu, mình ở nhà, có chhú mộc mới về nhà có 2 tháng là đã hót điên luôn (có chim SC già ở nhà hót rồi mà), đến bây h tầm nửa năm roài, vẫn vậy, hi hi hi, cám bã quan trọng lắm đó nha!:D

15. caokhoa

caokhoa Member

Thích đã nhận:
    0
    =))các bác ơi sơn ca của em nó lại không ăn sâu và cào cào cac bác giup em vói

16. dammechim

dammechim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    72
    Bạn cho sâu vào cám thức ăn, rồi nó sẽ quen kể cả cào cào nữa, nhưng cào cào thì bạn đổ vào lồng vì nếu chim không ăn cào cào chết sẽ ảnh hưởng đến cám, bạn nuôi mấy con vì nếu nuôi hai chú trở lên bạn cho những con không ăn nhìn những con ăn rồi chúng theo con kia thôi. Nhà mình đang có một chú không ăn cào cào mà chỉ ăn sâu nhưng mình cứ cho cào cào rồi khắc nó sẽ ăn chỉ mỗi tội là hay phải nhặt cào cào chết ra thôi.

17. hansonca

hansonca Well-Known Member

Thích đã nhận:
    273
    anh em cho hỏi sơn ca non nuôi lên thì chừng nào mới bắt đầu hót. tớ có nuôi một em nhưng mãi không thấy em no hót. anh em ai biết chỉ giùm với

18. caokhoa

caokhoa Member

Thích đã nhận:
    0
    thức ăn của chim sơn ca như thế nào là đủ chất các bác giúp em với

19. hothabi

hothabi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    100
    Mình nuôi 02 chú Sơn ca, 01 chú nuôi từ ổ, 01 chú mộc mới mua về được vài hôm, tự nhiên chim thở bằng miệng, dáng vẻ rất mệt mỏi, không biết bị làm sao nữa. Các bác chỉ mình với.

20. bao_tin

bao_tin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    bạn mua 1 viên tetracile về tách 2 đầu ra, dùng que tăm chấm vào thuốc+1 giọt nước, bắt chim ra ngoài cho uốn,chỉ 1 giọt thôi nhe,cho 2 lần que vào chun nước để chim uốn bình thường.saun 2-3 ngày sẻ khỏi,chúc bạn thành công, chim mau khỏe!!!!!!!!!!!!:laughing: