làm trong nước của hồ Thủy sinh mới Set up

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi blackbearhcm, 24/12/07.

1. blackbearhcm

blackbearhcm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    266
    Mình mới tự set up 01 hồ thủy sinh, do mới chơi nên chưa có nhiều kinh nghiệm. Hiện nước hồ thấy hơi đục, có người chỉ dùng nước làm trong hồ của trung Quốc nhỏ vào n7ớc tự động sẽ trong. Các bác cho mình hỏi làm như vậy có được không? có ảnh hưởng gì đền cây thủy sinh và cá trong hồ không? Rất mong nhận được ý kiến đóng góp của các bác để mình có cái hồ vừa ý. cảm ơn các bác trước nha!

2. langtuvn1991

langtuvn1991 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Theo em thì anh ko nên dùng thuốc làm gì,cứ để chạy lọc tự nhiên vài ngày là trong thui,cái gì tự nhiên cũng tốt hơn mà,chính bể thủy sinh cũng là mô phỏng theo tự nhiên thui.Có 1 mẹo nhỏ em học trên 4rum là lấy vỏ xoài xanh bỏ vào hồ đó,anh làm thử nha

3. haiminh_nguyen

haiminh_nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    cách làm cho nước trogn khi mới set up hồ chỉ là chịu khó siêng thay nước hồ bạn à,trong tuần đầu thì nên thay toàn bộ nước mổi ngày thì nước sẽ sớm trogn thôi,kết hợo với chạy máy lọc nữa nhé,khi thay nước cần nhẹ nhàng tránh làm xáo trộn nền hồ nhé,Thân

4. thienthancadia

thienthancadia Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Em cứ nhỏ vào thoải mái theo chỉ dẫn của nhà sản xuất nhưng theo anh thì nó chỉ trong vài hôm rồi đục lại, thay vì em nhỏ thuốc làm trong nước thì em nên sử dụng vi sinh tốt hơn và bền hơn đấy.

5. henry

henry Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    liệu cách này có được không hả bạn?....................

6. langtuvn1991

Thích đã nhận:
    3
    Thì anh cứ làm đi,được thì tốt ko đựoc cũng đâu mất gì đâu

7. nature

nature Well-Known Member

Thích đã nhận:
    58
    Được thì tốt , không được thì mất tiền mua xoài ! Hí hí . Cho mình ké cái vụ xoài chua này nữa nhe !Chẹp chẹp =P~ =P~
    Em nghĩ cứ việc chạy lọc ổn định , thay nước hàng ngày ít thôi kẻo làm xáo động quá thì e là vi sinh không phát triển ổn định , nước sẽ đục lâu hơn !

8. langtuvn1991

Thích đã nhận:
    3
    hehehe, ai chứ cô nương nature mún thì tới nhà tại hạ mua cho vài chục kí ăn chơi :laughing: ,cái vụ xoài là thiẹt đó.tình cờ độc được 1 bài trong 4rums mà

9. blackbearhcm

blackbearhcm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    266
    Cảm ơn các ý kiến đóng góp của các anh, chị nha. Như vậy mình đã có thêm kinh nghiệm làm hồ rùi. hôm nào hồ ổn định rồi sẽ post hình hồ lên để các anh chị góp ý về bố cụa nha. Chúc tất cả các anh chị 01 đêm giáng sinh vui vẻ, hạnh phúc bên gia đình và người thân. Chúc mọi người nhiều sức khỏe để tiếp tục đeo đuổi sở thích của mình và tham gia 4rum nhe. Thân.:applause: :applause:

10. duycuongn

duycuongn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    bạn đổ nước ngập nền chừng 1~2 lóng tay, rồi lấy bông lọc dậm nước, bỏ ra ngoài(giống dùng khăn để hút nước đổ ý) làm đến khi cạn nước, rồi lại đổ nước mới vào và làm tiếp... làm chừng vài lần rồi đổ nước cao lên 1 chút sẽ thấy sự khác biệt... ^^

11. desperator

desperator Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    4,967
    sự đục khi mới settup bể là chuyện thường thấy. hệ vi sinh có vai trò cực kỳ quan trọng đối với sự trong, ổn định, "khỏe mạnh" của môi trường nước. khi mới settup ngoài yếu tố bụi bẩn còn vương lại gây đục thì hệ vi sinh chưa hình thành cũng khiến cho việc lắng đọng và trong nước mất nhiều thời gian và chỉ mang tính vật lý hơn là sinh học. vì vậy cách làm nước trong nhanh và tốt nhất đó là tạo nguồn và đảm bảo điều kiện cho sự phát triển ổn định của hệ vi sinh ( cái này bạn yên tâm, nếu bạn chuẩn bị tốt( đặc biệt là lọc) thì hệ vi sinh sẽ dần dần hình thành và phát triển trong hồ của bạn, nhưng cần một khoảng thời gian, cần kiên nhẫn một chút). cách nhanh nhất là bạn tìm đến những anh em trong hội xin nước( càng nhiều càng tốt) trong những bể có hệ sinh ổn định, nước trong, cây cá khỏe về cấp vào hồ, hoặc tốt nhất là xin được vài miếng bông lọc trong máy lọc của họ về đưa vào máy lọc của mình bạn sẽ thấy hiệu quả ngay trong ngày hoặc chậm là cũng đến ngày hôm sau mà thôi, còn nếu bí quá thì đành phải mua viên vi sinh công nghiệp có bán tại các tiệm cá, thủy sinh cảnh. tất cả hãy thuận theo tự nhiên bạn nhé, đừng gò ép sự sống và hãy kiên nhẫn bạn sẽ nhận được thành quả. Thân.

12. khoagm

khoagm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Đọc đi đọc lại nghe thâm thuý quá ... he he he. Cho mình hỏi thêm, mình cũng mới chơi TS , hồ setup được 3 tuần rồi nhưng nước ko trong lắm, cũng ko thấty rêu hại xuất hiện. Thường mình chạy lọc chung với đèn, khoảng 10-12h/ngày. Có phải chạy lọc liên tục không để hệ vi sinh nhanh phát triển.

13. jupiter8454

jupiter8454 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Đổi lọc ngoài đê, lọc đó không ổn đâu. Cái hồ 0.6 tấc của anh mới setup chạy có 2 ngày nước trong veo. Tới hôm nay vừa tròn 1 tuần thấy sinh đã ổn định và... phát triển. Nếu không tin bữa nào ghé mà coi....:D

14. planti

planti Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    ANh hiểu lầm ý của khoa nói rồi.:laughing:.Ý khoa nói chạy lọc chung với thời gian đèn sáng.Chứ k phải là cái lọc cặp chung với cái đèn

15. cuonglt

cuonglt Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo mình thì làm trong nướ đơn giản thôi:
    1. Nếu bể nuôi nhiều cá thì nhiều chất thải, 1 tuần thay nước 1 lần, mỗi lần thay khoảng 30 đến 35% thể tích nước, trong lúc thay cần sục nhẹ bằng cách để cửa thổi khí CO2 mở.
    2. Thay xong thì để máy lọc chạy trong vài tiếng cho ổn định, rồi mua men phalê của Việt Nam (cách thay thì đã ghi trên túi đựng men). Tắt máy lọc, đổ nước hòa tan men pha lê đều trên mặt bể. Để im khoảng 5 phút cho nước men kết tủa toàn bộ cặn bẩn lơ lửng, sau đó bật máy lọc.
    3. Bạn nhớ phải thay bông lọc ngay nhé. Chạy máy lọc khoảng 4 đến 6 tiếng là nước rất trong. Sau khi nước trong thì phải thay ngay bông lọc mới nhé.
    4. Chú ý bạn phải thay bông lọc thường xuyên. Theo mình cứ cách 1 ngày thay bông lọc 1 lần. Khi rửa bông chớ có dùng hóa chất nhé.
    Bông lọc thì nên mua ở Lương Văn Can - Hà Nội nhé, vừa rẻ, vừa tốt lại tha hồ lựa chọn chủng loại bông lọc. Men pha lê mua ở bất cứ hàng bán cá nào cũng có. Cứ 5000đ/gói.
    Đây là kinh nghiệm của mình, chắc chưa phải hay nhất đâu nhưng mình thấy ok đấy. Mong anh em góp ý

16. cuonglt

cuonglt Member

Thích đã nhận:
    0
    Bây giờ thấy được rồi. Mình thường làm trong nước thế này nhé:1. Mua men pha lê về trải đều trên mặt bể (theo hướng dẫn ghi trên túi) trong lúc tắt máy lọc. 2. 5 phút sau bật máy lọc nước lên khoảng 4 đên 6 tiếng là nước trong ngay.3. Sau khi nước trong thì thay ngay bông lọc mới. 4. Cứ cách 1 ngày thay bông lọc 1 lần. 5. Men pha lê mua ở hàng cá nào cũng có. 5. Bông lọc thì mua ở Lương Văn Can Hà Nội vừa rẻ vừa tha hồ chọn. Đây là kinh nghiệm của mình làm trong nước. Mong anh em góp ý

17. anghi

anghi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    220
    Theo ý kiến của mình không nên dùng hóa chất làm trong nước,hóa chất làm các cặn bẩn đóng lại thành 1 lớp màng dưới nền mà máy lọc ko thề hút hết được,sau 1 thời giang sẽ thành 1 lớp màng màu xanh nhìn í ẹ lắm. những hồ mới, với mình chỉ thay nước thường xuyên vào những ngày đầu,sau đó ngưng khoảng 3 ngày thì thả vào 1 ít cá (cá trâm,cá bảy màu..) có vẻ như nước mau trong hơn hẳn, vài lời,không đúng mấy bác bỏ qua cho!

18. trungtrucdo

trungtrucdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Theo e nếu đã để tự nhiên thì cứ thuận theo tự nhiên,có thể tìm các dạng cây có bộ rể lộ như bèo hoặc thả rong nổi trên mặt cho hút bẩn,sau đó vớt nhẹ ra vài lần la ok,riêng e chưa lần nào bể đục quá 2 ngày.Chúc bạn có bể đẹp và trong :))