Lan 3 mùa - thiếu mất 1 mùa

Thảo luận trong 'Lan rừng Việt Nam' bắt đầu bởi thànhcông, 9/9/06.

1. thànhcông

thànhcông Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
    Em thấy vài loại Lan mang tên 3mùa trong năm, thiếu mất mùa hè, bác nào biết bổ xung thêm nhé:

Xuân lan

Mặc xuân (có lẽ là hạ lan)

Thu lan

Đông lan

2. xxxbopy

xxxbopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    Công ơi, mấy loại đó trên em có à? nhiều k? kiếm dễ k vậy?

3. thànhcông

thànhcông Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
    Em ko rành về loại này lắm.
    Mấy cây này thuộc họ địa lan, hình như có 1 hoặc 2 loại, hôm trước em hỏi, họ đòi 100k (chưa mặc cả) 1 chậu to tướng.

4. xxxbopy

Thích đã nhận:
    232
    ???

ùh, đã đành là địa lan roài nhưng mà cũng có nhiều loại, đắt rẻ khác nhau (như Phong Lan vậy mà) Công à! giá trên đó mà 100k/1 chậu cơ à? :sick: loại gì em có biết tên k?

5. NGOCUONG

NGOCUONG Tẩu hỏa vì lan

Thích đã nhận:
    685
    loại thứ nhất còn có tên là mặc lan ( nếu chăm sóc tốt sẽ nở đúng tết, hoa rất thơm).
    loại thứ hai còn có tên là thanh ngọc, thanh lan (hoa quanh năm, thơm)
    loại thứ ba còn có tên là đạm thanh, (có một số giả thiết đây là một loại lai tự nhiên giữa thanh ngọc và bạch ngọc(mầu trắng)bất thụ nhưng vì đẹp nên được chiết trồng nhiều)
    loại thứ tư còn gọi là kiếm tử cán loài này cũng rất thơm (thường đuợc các cụ ngày xưa dùng để ướp bánh trung thu.
    cả 4 loài cùng thuộc chi lan Kiếm (Cymbidium) trồng dưới đất chỉ, chỉ sống được ở miền Bắc, Bắc trung bộ và Tây nguyên, ở Miền nam trồng không ra bông, nhưng có loài khác đó là Giả Thanh, rất giống loài Thanh Ngọc, có khi còn thơm hơn nhưng bộ gien hai loài khác nhau, cũng hoa quanh năm, phân bố ở miền đông Nam bộ.
    Riêng Hạ lan chính là loại Trường Kiếm (cũng trong chi Cymbidium) phân bố khắp Việt nam nở hoa vào đầu Hạ thường bám trên cây (như phong lan) không thơm nhưng chùm hoa rất dài rủ xuống có khi đến 6m nở hoa vào đầu Hạ bắt đầu mưa ( có chiêu bắt nở nở hoa trái mùa : đem phơi nắng khoảng một tuần rồi tưới nhiều nước cây sẽ nở hoa sau khoảng một tuần)

6. xxxbopy

Thích đã nhận:
    232
    Hay quá, cảm ơn bác ngocuong nhiều nha, em lại mở mắt thêm được chút nữa. Bác có thể nói rõ hơn về các loại Địa lan (cổ truyền dân tộc) cho mọi người "mở mang tầm mắt" được k vậy bác? nếu có thể thì bác cho xem cả ảnh nữa nhé! Cảm ơn bá lần nữa nha.

7. NGOCUONG

NGOCUONG Tẩu hỏa vì lan

Thích đã nhận:
    685
    Nói thêm về ướp hương cho mứt tết và bánh trung thu của các cụ ngày xưa, với mứt tết các cụ trồng Mặc Lan, chăm sóc cho nở trước tết khoảng 3,4ngày, còn trung thu thì dùng Kiếm Tử Cán hoặc Tiểu Kiều cũng cho nở trước 3,4 ngày, dùng dấy dó (không có mùi) cuốn lại thành phễu úp lên bụi Lan vào ban đêm (phễu to hay nhỏ tùy bụi) khoảng 2 đêm, Để mứt hoặc bánh trung thu vào đĩa ở dưới gốc Vậy là mùi hương của Lan thấm vào mứt, bánh, đến giờ giao thừa hoặc đêm rằm mang ra ăn, uống nước trà (chè) thì còn gì bằng?

8. xxxbopy

Thích đã nhận:
    232
    Bác NgoCuong ơi Mặc Lan có phải là loại mà người ta gọi là Hoàng Mặc đó k vậy? Còn Kiếm tử cán thì em cũng chưa biết ... mặt Hoa bác à! Bác có ảnh k, post lên đi!

9. Chim chích bông

Chim chích bông Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bác ơi, mấy dòng Địa Lan này có dễ trồng k vậy các bác? nó đòi hỏi độ ẩm, ánh sáng, phân bón như thế nào vậy các bác? em định mua mấy chậu loại đó về trồng thử, các bác tư vấn cho em với!

10. NGOCUONG

NGOCUONG Tẩu hỏa vì lan

Thích đã nhận:
    685
    trồng địa lan còn dễ hơn trồng lúa nữa (bạn phải cho biết "hộ khẩu thường trú" để tư vấn loài nào trồng có kết quả)
    1. Chẩn bị chất trồng: Dùng phân bò (tốt nhất là phân ngựa) ủ hoai trộn đều với trấu, dớn sợi hặc xơ dừa cắt nhỏ ( cẩn thận với xơ dừa vì giữ nước) thêm 1 ít vôi bộ để cân bằng PH.
    2. Chọn Lan lựa bụi khoẻ mạnh khảng 3-4 tép(có cây con là tốt nhất) mới trồng chưa có kinh nghiệm thì không nên trồng mới cây đang ra hoa (dễ biết loại nhưng cây yếu vì còn phải nuôi hoa)
    3. Trồng cây : Có một chiêu (đừng nói cho ai mà phải la to lên) dùng một chậu nhỏ khảng 1/6 thể tích của chậu lớn có nhiều lỗ (chậu trồng hoa Phong Lan) úp ngược vào lỗ giữa của chậu lớn, cắm một đoạn trúc(trụ đỡ) vào lỗ của chậu nhỏ (thẳng đứng) sau đó đổ chất trồng vào lèn chặt cách mặt chậu lớn khoảng 3cm là được. Sau dó buộc lá tép cũ vào trụ đỡ cây con hướng ra ngoài và phải nhớ là để thân cây, rễ lên trên mặt chất trồng (cắm vào chất trồng là tắc tử). thời gian đầu đưa lan vào chỗ mát (30%ánh sáng) , tưới nước tương đối nhiều khi cây ra rễ báo vào chất trồng thì giảm bớt nước sau khảng 2-3 tháng cây lớn đều rể bám chắc vào chất trồng thị bạn có thể rút trụ và đưa ra chỗ nắng hơn khảng 50%ánh sáng. Muốn biết lượng tứơi có đủ hay không :sau khi tưới lan khoảng 1 giờ bạn đút ngón tay lào lỗ ở đáy chậu (có chậu nhỏ úp ngược) nếu ngon tay vừa mát, không có nước đọng là đủ nước; có nứơc đọng trên ngón tay là thừa nước; khô, nóng là thiếu nước.
    Đây là cách trồng địa lan nói chung, nhưng từng loại, từng chi còn một số khác biệt như Hạc Đĩnh thì ẩm hơn, Túy Lan thì phải khô hơn v.v. bạn trồng loài nào thị hét to lên anh em sẽ góp ý thêm.
    Chúc bạn thành công

11. Chim chích bông

Chim chích bông Member

Thích đã nhận:
    0
    Vâng, em cảm ơn bác ngoCuong, bác có thể giải thích thêm cho em về đoạn :
    để em hiểu rõ hơn được k bác?
    Nếu có thể bác chỉ cách phân biệt các loại Địa lan dựa theo hình thức bên ngoài được k ạ? (dựa trên lá, thân ...)

12. xxxbopy

Thích đã nhận:
    232
    Bác Ngo Cuong cố làm 01 bái thật ổn để giới thiệu tổng quan về các loài địa lan đi, anh em nhiều người quan tâm lắm đó bác à!

13. NGOCUONG

NGOCUONG Tẩu hỏa vì lan

Thích đã nhận:
    685
    To chim chích bông: trồng cây lan không giống như cây cảnh bình thường, với cây cảnh bình thường thì đào hố cắm vào đất và phủ đất lên còn hoa lan thì nếu làm như vậy là chết mà phải để trên mặt của chất trồng để cây tự bám rễ vì vậy thêm trụ để giữ vững cây lan trong thời gian đầu giúp ra rễ, phát triển tốt sau khi cây phát triển tốt thì rút trụ đi chứ để làm gì, thời gian đầu đưa vào chỗ mát, giàn che nhiều, tưới nưới để cho cây ra rễ, sau khi ra rễ tốt thì mang ra chỗ thích hợp để cây tăng trưởng (tùy loài, tùy vùng). Bạn cứ mạnh dạn lên, thất bại là mẹ thành công mà vậy mới có kinh nghiệm. Có cao thủ nào mà lan không chết, chim không sổ lồng đâu. Bạn nên cho biết địa phương bạn đang sinh sống thì anh em có thể giúp bạn trong các lựa chọn cây, giống, cách căm sóc, phân, thuốc thích hợp, Bạn đừng ngại
    To xxxbodi : nói về Lan Việt Nam thì có lẽ thì một hai bài thì không thể nói hết được chắc phải đề nghị các bác quản lý forum cho một topic về Lan mới được ngay như cây Lan Cau ai cũng biết nhưng nếu mang ra nắng khoảng 5 tháng, thì cho một tháng vào chỗ râm mát (cây nghỉ) thì hoa có thể cắt mà cắm được (quá nhiều)

Last edited: 22/9/06
  14. xxxbopy

Thích đã nhận:
    232
    bác NgoCuong ơi, bác "tiến hành" cái vụ bài viết nói về Lan Việt Nam đến đâu rồi bác ơi, hi hi hi... em hỏi đùa vậy chứ cái vụ đó cũng có nhiều người mong ngóng đó bác à.
    Cái này cũng có nhiều người góp ý với bác Tiến BM rồi, Bác cứ đăng bài đi rồi dần dần, nhiều bài về lan thì có thể ban QT mạng sẽ tách bên Phong lan ra sau bác à! Cái chính là anh em giao lưu, chia sẻ kinh nghiệm mà bác!
    hi hi hi ....

15. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Đã tách phần phong lan cây cảnh thành 1 top riêng rồi đấy thôi Vinh ơi, còn việc phát triển Top này nhờ vào các Bác nhé.

hai laokai thích bài này.
  16. xxxbopy

Thích đã nhận:
    232
    Đấy bác Ngô cương thấy chưa, BQT rất ưu đãi anh em chơi lan đó nha :applause: :applause: :applause: xin cảm ơn ban QT nhé!

17. cntt_aqua

cntt_aqua Banned

Thích đã nhận:
    2
    ảnh thứ hai đâu phải thanh ngọc , hoa rối tơi bời như vậy mà được gọi là thanh ngọc . chỉ là kiến lan thôi bác à....

18. quangnx

quangnx Member

Thích đã nhận:
    3
    Cây hoa địa lan đã được tìm thấy và nhận biết từ khá lâu, bản mô tả hình dạng địa lan (Cymbidium) cổ xưa nhất được phát hiện loài Mặc Lan (Cynmbidium ensifolium) trong sách ghi chép về thực vật của Trung Hoa khoảng cuối thế kỉ thứ 3 sau công nguyên.
    Trong hệ thống phân loại thực vật học của thế giới ngày nay, cây địa lan (Cymbidium) được xếp riêng vào một chi, chi này đã được nhà thực vật học người Thụy Điển Otto Swartz mô tả năm 1799. Trong khoá phân loại của Lindley – Bentham – Brieger năm 1983, chi Cymbidium thuộc tông phụ Cymbidinae, tông dendreae, phân họ Orchidoideae.
    Theo tài liệu về thực vật ở Đông Dương, từ năm 1932, Henri Lecompte cho rằng chi này có 120 loài. Gần đây, năm 1978 Jean Carmard sắp xếp lại và xác định có khoảng 60 loài. Những nhà phân loại học Việt Nam như Phạm Hoàng Hộ, Võ Văn Chi.... đã giới thiệu ở nước ta có khoảng 12 loài.
    Trên thế giới cây địa lan (Cymbidium) phân bố chủ yếu ở châu Á tù dãy Hymalaya đến nam Trung Quốc (Vân Nam), các nước Đông Nam Á (Việt Nam, Malaysia, Mianma, Thái Lan…) và một số loài phân bố ở châu Uùc và Châu Mỹ.
    Ở Việt Nam , theo Võ Văn Chi các loài trong chi Cymbidium có khoảng 12 loài, phân bố ở các vùng núi cao, khô và lạnh, một vài loài khác chịu điều kiện nóng ẩm của rừng nhiệt đới. Do đó chúng tập trung chủ yếu ở Đà Lạt và một số vùng núi phía Bắc với độ cao trên 1500m.

19. NGOCUONG

NGOCUONG Tẩu hỏa vì lan

Thích đã nhận:
    685
    To cntt_aqua : Lan kiếm là tên gọi chung cho chi Cymbidium. xin bác xem thêm
    http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=8779
    còn tên Thanh Ngọc thì Việt Nam có hai loài cùng tên Thanh Ngọc
    một là: hình 2 Cymbidium.Goerengii phân bố trên toàn Việt Nam, Nam Trung Quốc, hoa thơm.
    hai là : Thanh Ngọc miền Nam Cymbidium.Sinensen (còn gọi là Giả Thanh Ngọc) không thơm, gặp nhiều ở Lâm Đồng, Bình Phước,Campuchia.
    Cây Thanh Ngọc Cym.Goerengii ở Việt Nam, không xem ra gì vì hoa nhỏ, khó trồng nhưng ở một số huyện thộc tỉnh Quảng Đông gần như nhà nào cũng có một vài chậu. Tương truyền có năm mất mùa, dân chúng gần như chết đói. Bỗng nhiên hoa Thanh Ngọc nở rất nhiều thơm ngát cả một vùng tin đồn lan dến cả kinh đô. Hoàng đế nghe sự lạ vội vàng mở kho phát chẩn cứu đói.

20. cntt_aqua

cntt_aqua Banned

Thích đã nhận:
    2
    ca hai ảnh trên đều không phải thanh ngọc mà dân nghiền địa lan đi tìm . thanh ngọc có dáng cây đẹp hoa thanh thoát và rất thơm nó thuộc loại hàn lan nở hoa vào tết nguyên đán . còn trong NAM thì rất khó trồng vì nhiệt độ cao .