Lan Cẩm Báo Vandopsis

Thảo luận trong 'Lan rừng Việt Nam' bắt đầu bởi NGOCUONG, 13/2/07.

1. NGOCUONG

NGOCUONG Tẩu hỏa vì lan

Thích đã nhận:
    685
    Tiếp tục chương trình quảng bá lan rừng Việt Nam mình xin giới thiệu
    Chi Cẩm Báo (Da Báo) Vandopsis
    ở Việt Nam gồm 3 loài
    Cẩm báo lớn Vandopsis.lissochiloides
    Cẩm báo nhỏ Vandopsis.gigantea
    và Cẩm báo tím Vandopsis.parishici
    và vài loài lai ngoại nhập
    Vanda.luzonica x Vandopsis.Kkialedoscope

Cây thân trụ tương tự như Vanda nhưng lá bầu hơn gần như lá Phalenopsis mặt dưới lá mầu tím sẫm
    Chăm sóc tương tự Vanda lá nhỏ nhưng ít nước hơn

Last edited: 13/2/07
    ThuHa_Angel and bachua like this.
  2. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
  3. xxxbopy

xxxbopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    Bác Ngocuong ơi, cho em hỏi chút về kinh nghiệm trồng loại này, sao em trồng loại này lá nó dần cứ bị nhỏ đi, không thấy ra hoa bác à. Hay là tại ở HN k phù hợp khí hâu để trồng nó nhỉ? Em đã thử mua cả loại cành về tự ghép và cả loại đã được ghép rồi, đã ra rễ mà cũng đều bị như vậy bác à. Loại đó chắc là loại ở bức hình thứ 2 ở trên của bác đó. Nhìn mấy bức hình đó của bác mà em mê quá. Dù sao em vẫn rất thích loại lan này, một lần nữa cảm ơn bác nhé!

4. NGOCUONG

NGOCUONG Tẩu hỏa vì lan

Thích đã nhận:
    685
    To bác 3x:lá mới nhỏ hơn lá cũ (hoặc lớn hơn) là chuyện bình thường đối với lan do thay đổi môi trường, điều kiện sống (bác đừng lo) cây cẩm báo nhỏ (hình giữa) dễ trồng nhất trong ba loại mà. Có lẽ bác phơi nắng quá, trồng anh này giống như trồng Quế Lan Hương vậy. Cây ra hoa vào khoảng cuối xuân (tháng 3-4) vì vậy khoảng sau tết bác phải giảm nước. Đây là chút kinh nghiệm của miền Nam, còn bác phải kiểm tra với thực tế ngoài đó nữa. Thân

thich_dong_vat thích bài này.
  5. xxxbopy

xxxbopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    cảm ơn bác Ngocuong nhiều nha, em chắc để chỗ đó hơi nhiều nắng & có lẽ cũng tại em tưới nó hơi nhiều. Em sẽ rút kinh nghiệm xem sao. Bác cho em hỏi loại này để có được sự phát triển tốt, ra hoa đúng mùa cần chăm bón như thế nào được không (để có kết quả tốt bác à) ? hì hì hì

6. NGOCUONG

NGOCUONG Tẩu hỏa vì lan

Thích đã nhận:
    685
    To 3x : nếu đúng là Cẩm báo nhỏ thì cứ y như Quế vậy còn Cẩm báo lớn thì giống như Ngọc Điểm vậy nhưng Cẩm Báo lớn khó ra hoa lắm.

7. Bao Tram

Bao Tram Member

Thích đã nhận:
    0
    Hic,hic,nhà em có 1 cây đại cẩm báo.Nghe bác nói vậy thì chán quá đi mất.Em nghe người bán nói cây này cỡ tháng 8,9 gì đó ra hoa,và còn rất chịu nắng nữa.Bác có thể chỉ em cách chăm sóc cây này chi tiết ko?Cám ơn bác nhiều!

8. NGOCUONG

NGOCUONG Tẩu hỏa vì lan

Thích đã nhận:
    685
    To Bảo Trâm: cây cẩm Báo Lớn (Vandopsis.lissochiloides) vùng phân bố chủ yếu là cao nguyên miền trung (Công Tum, Đắc Lắc, Gia Lai) nên điều kiện ra hoa ở TP.HCM còn khó hơn ở Hà Nội nữa khác với Cẩm Báo Nhỏ (Vandopsis.gigantea) là Bình Thuận, Lâm Đồng, Nam Cát Tiên (Đồng Nai) gần với điệu kiện ở đây hơn. Nếu bạn có trồng Ngọc Điểm thì bạn chăm sóc y như vậy, nghĩa là tưới nước tương đối nhiều, ánh sáng khoảng 75%. Trước đây có nghe bạn bè chỉ (mình chưa áp dụng thử vì không trồng loài này) là lợi dụng đợt lạnh mùa Noen bạn dời vào chỗ mát nhất dàn nếu trưa nắng quá, thì bỏ ít nước đá vào nước tưới (nên cho vào bình xị) để giảm nhiệt độ cho cây khoảng 2 tháng. Sau đó giảm nước, thúc hoa bằng NPK 10,30,10 cây sẽ ra hoa sau tết khoảng hơn 1 tháng (hơi bị buồn nhỉ) trái với mùa thực của hoa là khoảng tháng 10 âm lịch.
    Thân

9. tranthang283

tranthang283 Member

Thích đã nhận:
    1
    Bác Ngocuong à! Thúc cho cây ra hoa kiểu như thế có hại cây không. Nghe có vẻ hơi bị nhẫn tâm. Theo em nếu đã thích trồng lan rừng tốt nhất là nên để tự nhiên. Như thế mới không mât đi bản sắc của cây. Với lại các cụ nhà ta có nói là mùa nào thức ấy. Thuận theo tự nhiên vẫn là tốt nhất đúng không anh.

10. NGOCUONG

NGOCUONG Tẩu hỏa vì lan

Thích đã nhận:
    685
    To Tranthang283: bác chưa đọc kỹ bài viết của mình rồi, mình không trồng Cẩm Báo Lớn vì biết trồng sẽ không có kết quả như ý (kinh nghiệp nêu trên do Sư Phụ mình chỉ). Thật ra mình chỉ trồng những loài Lan rừng có thể ra bông ở tp.HCM thôi còn phân chỉ dùng NPK 30-10-10 (kích thích tăng trưởng), 15-15-20 (kích thích ra rễ dùng với cây mới mua) chủ yếu là NPK 20-20-20 và nước vo gạo. Còn chưa bao giờ dùng kích thích ra hoa (10-30-10). Còn bên các trang khác, có người còn chỉ cách dùng đến NPK 10-60-10 (gọi là một phút huy hoàng rồi chợt tắt) với lan rừng nữa cơ bạn ạ.
    Nói chung chơi chim, cá, hoa lan, cây cảnh nếu bạn thương nó thì nó sẽ thương lại bạn, còn nuôi, trồng chỉ để khoe thì không có gì bền đâu.
    Thân

Last edited: 25/5/07
    ThuHa_Angel thích bài này.
  11. Bao Tram

Bao Tram Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bác cho em hỏi về 1 loại ,ko biết gọi nó là con gì nữa:nó có nhiều chân như rết,mà lại dài ,hình dáng như con sâu,con trùn;nó ở cây lan nào là ngụy trang thành màu của cây đó,rất dễ nhầm với rễ hay giả hành.Thú thật với các bác là mỗi lần bắt nó,em nổi hết cả gai óc:((!nên cũng ko kịp lấy máy ảnh ghi hình nó lại.Các bác có biết cái con nhiều chân,be bé,mà người ta hay bỏ lẫn trong đất ko;con này nó to gấp cả chục lần con í,hay nó là con chúa nhỉ ? Bác nào biết thì chỉ giúp em với.Thanks các bác nhiều!

12. fromantoan

fromantoan Member

Thích đã nhận:
    2
    Trời ơi, tiểu cẩm báo Vandopsis gigantea mà còn là nhỏ thì không biết đại cẩm báo to tới đâu. Ở ngoài chợ họ bán tiểu cẩm báo, hoa như hình mà cây đã to thù lù, không dám mua vì thấy ra hoa cũng không dễ. Ngay cả cẩm báo thường Hygrochilus parishii (Vandopsis parishii) cũng khó trồng rồi, nhà em trồng 5 năm lá nó cũng bị bé đi, hoa rất khó ra so với ban đầu. Giống Vandopsis này hình như được gọi là đại vân lan thì phải, còn tiểu cẩm báo Vandopsis gigantea trong sách của bác Trần hợp được gọi là lan huệ đồng.

13. ptdung

ptdung New Member

Thích đã nhận:
    0
    Tôi mua được giò Cẩm Báo, hiện nay đang hé ra 3 vòi nụ! Mời các bạn xem thử!

14. ThuHa_Angel

ThuHa_Angel Well-Known Member

Thích đã nhận:
    66
    to NGOCUONG : cám ơn bác nhé, E cũng đang băn khoăn nhiều về vấn đề phân bón cho Lan. rất mong bác chia sẻ thêm nhiều kinh nghiệm cho những người mới chơi như em được biết.

15. vinhlisheng

vinhlisheng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    750
    Mình ở Hải Phòng, cũng mới ghép được 1 khóm 5 cây lớn. Chắc cũng không dễ trồng. Hôm nào, mình upload ảnh chia sẻ

16. vinhlisheng

vinhlisheng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    750
    Anh chị em giúp tôi đây là Cẩm báo gì?

Xin cám ơn!

17. hungacma

hungacma Well-Known Member

Thích đã nhận:
    52
    Cám ơn bác đã chia sẻ nhiều kinh nghiệm hay về thúc cây ra hoa

vinhlisheng thích bài này.