Lan cấy mô

Thảo luận trong 'Hoa Lan' bắt đầu bởi GHT, 21/7/06.

1. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Kỹ thuật trồng lan con.

Bài viết dưới đây thuộc về bản quyền của Dalat rose
    GHT Xin phép tác giả cakiem được cùng chia sẻ kinh nghiệm của bạn trên diễn đàn ABV
    Kỹ thuật trồng lan con
    1- Chọn giống : - Giai đoạn này mà ko kỹ thì sau này hối hận cũng không kịp rồi.
    a- Cây phải rõ nguồn gốc, có nhãn ghi tên khoa học, ngày tháng cấy mô rỏ ràng mới dám so sánh cây gieo hạt với cây cấy mô vì cây gieo hạt phát triển chậm và không đồng đều như cây cấy mô, cũng như sự đồng đều của các đặc tính sinh học khác >>>> Cây cấy mô là lựa chọn số 1
    b- Chọn cây giống trong chai trung bình từ 4cm cho tới 6cm. đặc biệt ko nên tham những cây đã quá cao vì những cây này đã quá lứa (cấy mô để quá lâu, chất dinh dưỡng trong chai đã hết, cây bị chai, sau này đem ra ngoài sẽ phát triển chậm hơn cây bình thường). Chọn chai có cây giống có bộ rể trắng, rễ càng mập và càng ngắn thì tốt.
    2- Lấy chai ra khỏi chậu và vệ sinh cây con :
    - Dùng móc sắt móc cây con ra khỏi chậu, hết sức bình tỉnh và thực hiện thao tác một cách chính xác, nhẹ nhàng, tránh làm tổn thương các lá non. - Nếu trường hợp đặc biệt thì có thể đập bể chai giống, nhưng trường hợp này chỉ dùng khi không thể lấy cây con ra mà thôi, vì khi đập bể chai rất dễ làm tổn thương lá non. - DÙNG NƯỚC THƯỜNG (không nóng, không lạnh), đặc biệt là không cần dùng các hoá chất tẩy rửa. Nhẹ nhàng rửa sạch cây con cho tới khi vuốt phần rể cây thấy không còn nhớt nữa. Sau đó vớt cây con lên, để lên rỗ nhựa, đặt nơi mát, thoáng gió để cây mau khô (không đem phơi nắng nhé).
    3- Tiến hành trồng cây con :
    - Sau khi cây con ráo nước, LẬP TỨC TIẾN HÀNH TRỒNG NGAY, KHÔNG ĐỂ LÂU - SẼ LÀM CÂY CON MẤT SỨC. - NHỮNG CÁCH TRỒNG CÂY CON : bao gồm 7 cách cơ bản và dùng các loại giá thể (chất trồng) khác nhau. Mình chỉ nêu điển hình những cách cơ bản hiệu quả nhất (cho tới bây giờ) đối với các loại cây cơ bản mà thôi.
    a- Catt - Den : Dùng sơ dừa, nhẹ nhàng đặt cây con vào giữa các miếng sơ dừa xé nhỏ ra, đặt sao cho CỔ RỂ CÂY CON CAO HƠN ĐỈNH SƠ DỪA 1-2mm, tránh đọng nước nơi cổ rể làm hư cổ rể. Dùng dây điện thoại (loại dây điện có đường kính dây nhỏ) bó sơ dừa lại sao cho vừa đủ chặt cây con, không quá chặt làm hư rể và quá lỏng làm rớt cây con ra. xếp những cây con vào khay nhựa vuông hay đặt từng cây vào các khay nhựa có nhiều lỗ (hay bán ngoài cửa hàng Phong Lan) rồi chèn tiếp sơ dừa thêm cho chặt.
    b- Họ Vanda (Mokara, Aranda ......) : theo cách trồng mới nhất thì bó mỗi đơn vị từ 7 tới 10 cây, sao cho bề ngang vừa với lỗ của các khay trồng lan con, trồng họ vanda theo cách mới ko dùng giá thể, chỉ để phần rể lộ ngoài không khí, cách trồng này cần tuới nhiều lần / ngày. c- Hồ điệp : Dùng giá thể là dớn trắng bó quanh rể non như cách bó Den.
    4 - Những điều CỰC KỲ QUAN TRỌNG SAU KHI ĐÃ HOÀN THÀNH GIAI ĐOẠN TRỒNG. - Đặt các khay cây con vào nơi trồng. Nơi trồng phải có độ che sáng cao hơn 10% (được che sáng nhiều hơn. VD : cây trường thành cần 50% sáng thì cây con cần 40% sáng mà thôi) so với cây trưởng thành. CÂY CON PHẢI ĐƯỢC CHE MƯA 100% CÂY CON PHẢI ĐƯỢC CHE MƯA 100% CÂY CON PHẢI ĐƯỢC CHE MƯA 100% điều này hết sức quan trọng vì cây con còn yếu ko chịu được mưa dù trực tiếp hay gián tiếp. Nếu trồng cây con mà ko che mưa thì tỉ lệ cây chết sẽ rất cao. - Phun thuốc phòng nấm và vi khuẩn NGAY LẬP TỨC sau khi trồng và định kỳ 3 ngày / lần với nồng độ bằng 50% nồng độ cho cây lớn trong tháng đầu và sau đó là 7 Ngày / Lần với nồng độ 100% cây trường thành cho những tháng tiếp theo. - Dùng Vitamin B1 có chứa chất A.NAA (chất kích thích cây ra rể) phun MỖI NGÀY với liều lượng = 10% liều dùng cho cây trưởng thành (tùy theo mỗi nhãn hiệu mà số cc/lít khác nhau. Sau 2 tuần bắt đầt tăng dần liều lượng lên cho đến hết tháng thứ 6 thì bắt đầu phun 100% liều lượng và phun định kỳ khoảng 4 ngày / lần. - Chỉ PHUN SƯƠNG khi tưới cây con, tia nước quá lớn có thể làm cho cây bị hư, gãy lá sinh thúi nhũn. - Tưới đều vừa đủ trên lá và chất trồng, tưới ngày 2-3 lần tùy vào nhiệt độ và sức gió nơi trồng. Đặt biệt đối với hồ điệp phải tưới cẩn thận hơn, ko để giá thể ngậm quá nhiều nước dễ làm cây thúi nhũn lá. - Ngoài những điều lưu ý trên thì còn nhiều chi tiết nhỏ khác cần quan tâm như xử lý giá thể (ngâm sơ dừa cho sạch ...............................). chọn chậu cho từng loại cây cho phù hợp v.v...................
    - NẾU SAU 3 TUẦN MÀ BẠN THẤY RỂ VÀ CÂY PHÁT TRIỂN THÌ BẠN CÓ THỂ NỞ NỤ CƯỜI ĐƯỢC RỒI, VÌ CÂY ĐÃ KHOẺ MẠNH, CHO DÙ BẠN CÓ QUÊN TƯỚI THÌ GIỜ NÀY CÂY CŨNG ĐÃ CÓ KHẢ NĂNG CHỐNG CHỊU VỚI NHIỆT ĐỘ MÔI TRƯỜNG.
    - SAU 6 THÁNG BẠN BỔ XUNG CHO CÂY THÊM PHÂN 30-10-10, VẪN GIỮ B1 TRONG SUỐT THỜI KỲ SINH TRƯỞNG CỦA CÂY NHÉ. ĐÂY LÀ NHỮNG KINH NGHIỆM CỦA BẢN THÂN ĐÃ HỌC HỎI VÀ ĐÚC KẾT ĐƯỢC. CHẮC CHẮN KHÔNG KHỎI THIẾU SÓT, RẤT MONG CÁC BẠN NHIỀU KINH NGHIỆP HƠN CHỈ THÊM THÂN !!!!
    Một số hình ảnh tham khảo.
    Sau 3 tháng.
    chai cấy mô của thái
    Xin chân thành cảm ơn culanluasg Dalatrose đã sưu tập và phổ biến các hình ảnh và kinh nghiệm trên

2. xxxbopy

xxxbopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    GHT ơi, bác toàn lấy của ... sang, có xin phép họ chưa? Em cũng mới biết cái đó, Canhlannho ở bên đó là iem đó! hí hí hí.
    Bác cho iem biết mấy chỗ mua lan nhỏ ở HN đi, iem kiếm mấy cây về thử xem sao! Nếu rảnh thì T7 này anh em mình đi luôn! ok?

3. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Mình đã ghi bản quyền của họ và xin phép đưa sang ABV mà.~X( ~X( ~X(
    Có giề giắc rối hả ba ích?

4. xxxbopy

Thích đã nhận:
    232
    fff

k, k có gì, đó là iem lo vậy thôi bác à! Phòng trước ấy mà! hì hì hì... :applause:
    À mà bác chưa chỉ chỗ mua lan con cho iem đâu đó nha! :crying:

Last edited: 21/7/06
  5. xxxbopy

Thích đã nhận:
    232
    các bác ơi, mấy cái loại cây nhỏ này mua ở chỗ nào ấy nhế, bác nào biết thì cho em biết theo với!

6. nam_cua_o

nam_cua_o Well-Known Member

Thích đã nhận:
    98
    @boppy: có thể lên chợ Bưởi để mua hoặc vào Viện giống cây trồng mua nhiều lắm.

7. minh-khtrung

minh-khtrung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    29
    @xxx: bác khỏi ốm rùi à, bác muốn mua cây cấy mô thì sang trường nông nghiệp vào viện sinh học nông nghiệp có phòng công nghệ sinh học thực vật ở đó có đủ loại đấy ạ, hoặc sang viện di truyền nông nghiệp cũng có khối. mà bác định mua cây gì vậy, nếu là hồ điệp hoặc mấy cái loại địa lan thì em xin về cho, nhiều ko có chứ ít thì đc đấy ạ

8. xxxbopy

Thích đã nhận:
    232
    Hi hi, cảm ơn 5 cửa ô và Minh-khtrung nhé! hôm nào qua bên đó choiư, ok? Minh ơi hôm nào xin cho tớ 1 ít, loại nào cũng ok hết Minh à! hi hi hi, tham mà!

9. culanluasg

culanluasg Bác sĩ "gây nghiện"

Thích đã nhận:
    695
    trước hết xin cảm ơn bạn về bài đã upload,tuy nhiên cho mình đính chính hình rổ lan trên chỉ trong quá trình thử nghiệm và đó là cây catteya ra chai mô ,chất trồng bằng dớn trắng ,mình cũng có trồng một rổ chứng khác bằng dớn cọng nhập và kết quả phát triển tốt đẹp hơn rất nhiều

10. culanluasg

Thích đã nhận:
    695
    còn bài viết trên thì không phải của mình ,hình như của một bạn nào đó

11. emilytears

emilytears Member

Thích đã nhận:
    0
    Hi thích thật, em là tik mấy thứ tỉ mẩn có khoa học này lắm. Em không tik mua cây trồng sẵn và trưởng thành, không phải công mình nuôi nấng, đắt nữa, bỏ tiền ra mua mà cũng không vui lắm. Vậy là mua lan con ở trường Nông nghiệp, em biết 1 địa chỉ rùi, sướng. Cho em hỏi là em muốn mua giá thể với số lượng nhiều gồm : xơ dừa, rêu khô, dớn, than củi... với số lượng để có thể để dành thì em mua ở đâu nhỉ ? Qua cửa hàng giới thiệu ở đường Phạm Ngọc Thạch có bán rêu khô và xơ dừa nhưng đắt quá các bác ạ. Họ cứ nghĩ người chơi lan là tư sản hay sao ý. Bác minh-khtrugn làm ở đâu thế, bác có lúc nào rảnh, nhà bác ở đâu, hôm nào bác rảnh cho em đi theo ké học với !

12. NGOCUONG

NGOCUONG Tẩu hỏa vì lan

Thích đã nhận:
    685
    Hiện nay cây lan cấy mô rất nhiều loại và cũng rẻ vì vậy được mua nhiều ( nhất là trong các hội hoa) nhưng vì trồng không đúng phương pháp nên chết cũng rất nhiều.
    Nhân chuyến công tác vừa rồi NGOCUONG được anh Thuận (culanluasg) chỉ dẫn cho cách trồng trên giá thể là than tổ ong đã đã đốt. Nay NGOCUONG xin phép anh Thuận post lên để hường dần cho các bạn.
    lan mô trong bịch (trong chai)
    cho nước vào bịch
    lắc nhẹ cho rã aga
    trút ra bát nước
    rửa aga bám vào rễ
    vớt ra để ráo
    rửa lại lần 2 cho sạch aga
    sau đó rửa bàng nước sạch thêm một lần nữa rồi để ráo nước

13. NGOCUONG

NGOCUONG Tẩu hỏa vì lan

Thích đã nhận:
    685
    Chuẩn bị than tổ ong

Bóp than

Trải đều

trồng Lan
    chú ý không để chất trồng đè lên rễ mà chỉ để nhẹ nhàng vòa các chỗ lõm cho cây đứng thẳng

Hoàn thành
    sau đó để vào chỗ mát , 20%-30% ánh sáng, tưới nước phun sương ngày 3 -4 lần, tránh nước mưa trực tiếp từ 2-6 tháng tùy theo loại, rồi quấn xơ dừa quanh gốc cho vào chậu nhỏ đưa vào chỗ mát ngoài dàn.

Ngoài than tổ ong các bạn có thể trồng lên bông gòn hoặc dớn cọng

14. culanluasg

Thích đã nhận:
    695
    địa lan lai đây là lần đầu tiên mình trồng bằng than tổ ong đã đốt ,kết quả nuôi trồng sẽ báo cho các bạn vào tháng sau

15. blackbearhcm

blackbearhcm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    266
    Trong than tổ ong đã đốt không biết có chất muối không anh? kết quả trồng là cây phát triển mạnh hơn trồng với than không?

16. culanluasg

Thích đã nhận:
    695
    các bạn hà nội ,miền trung hay trồng địa lan rừng bằng than tổ ong ,đất bùn ao phơi khô và một số chất độn đối với cây lớn ,còn cây nhỏ thì được một bạn miền nam trồng địa lan lai chuyên nghiệp khuyến cáo nên trồng bằng mùn dừa đã xả nước hết chất màu ,tuy nhiên chơi lan thì hay tò mò cho nên mình trồng thử thí nghiệm cho vui,không khyến cáo các bạn làm theo ,chỉ xem qua cách ra chai cho biết mà thôi

17. thelong

thelong New Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào các bạn!

Mình là thành viên mới ở Hồ chi minh city. Hiện nay mình đang thử trồng ngọc điểm cấy bằng mô. Bạn nào có kinh nghiệm về cách trông này xin chỉ giáo.

18. gnudteiv

gnudteiv Active Member

Thích đã nhận:
    4
    hix,em mà mò được chỗ này sớm hơn thì cây của em đã không mọc cánh rồi.em những kinh nghiệm mà bác phổ biến đều đúng đó bác GHT.em cũng đã hi sinh 2 chai mô rồi mới có kinh nghiệm như vậy đó.hu hu

19. gnudteiv

gnudteiv Active Member

Thích đã nhận:
    4
    trong diễn đàn hình như cũng có nói về cách trồng cây cấy mô rồi đó.phần trồng lan con đó.bạn vô đó mà tham khảo.

20. hungpmu

hungpmu Member

Thích đã nhận:
    0
    Em là người mới nên lọ mọ vào đây học kinh nghiệm nhưng ảnh hỏng rồi, chán quá