Lan của anhtuanlvn

Thảo luận trong 'Lan của Thành viên - Các CLB địa phương' bắt đầu bởi anhtuanlvn, 5/9/08.

1. anhtuanlvn

anhtuanlvn Active Member

Thích đã nhận:
    5
    Cây lan này mình được một bác trong xóm tặng, trồng mới được 6 tháng nhưng cũng ra hoa được 2 lần. Mình không biết tên của nó nên xin hỏi các anh trên đây nó là giống lan gì.

Last edited by a moderator: 5/9/08
    gadep and neavietanhvu like this.
  2. thienchieutire

thienchieutire Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    Lan của bạn gọi là lan Ống điếu -Shomburgkia,gốc gác của nó ở tận Mỹ la tinh và vùng Caribe...
    Mấy hình nầy bên dalatrose.

3. achn_vn

achn_vn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    375
    Chà...chà...cảm ơn bác nhé. Thế là em lại biết thêm một loài lan nữa và yên tâm chăm sóc giò ống điều nhà em. Chẳng là em cũng có 1 giò như thế này nhưng trồng từ năm 2001 đến nay vẫn chưa có hoa. Nhìn thân nó cũng đẹp, như đốt trúc ấy và bên trong rỗng. Em lại cứ tưởng không có hoa mà chỉ để chơi cây nên nhiều lúc hơi nản. Giò này 1 anh bạn thấy thân đẹp xin mấy nhánh về trồng cũng rất tốt nhưng đến nay vẫn chưa ra hoa giống giò nhà em. Bác cho em hỏi loài này lên trồng bằng gì thì khỏe cây và mau tốt, mau ra hoa. Hiện em trồng bằng than hoa có vẻ không hợp bác ạ.

4. anhtuanlvn

anhtuanlvn Active Member

Thích đã nhận:
    5
    Cây lan ống điếu từ dalatrose bác cho em xem đẹp quá, cây ra hoa rất nhiều, chẳng bù cây của em, chỉ được có mỗi một bông, em phải chăm sóc nó lại thôi.
    Cám ơn bác nhiều nhé.
    Tiếp theo là một ít cây dendro của em:
    vườn lan nho nhỏ

gadep and neavietanhvu like this.
  5. thienchieutire

thienchieutire Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    To achn_vn,Bạn chăm bón cho giò ống điếu thật sung,rồi chuyển dần ra nắng tối đa,đồng thời phun phân 6-30-30 chắc là sẽ có hoa mà.Tôi thấy mấy ông bên Mỹ nói thế,cứ thử xem sao.Bạn trồng bằng than cũng tốt,miễn có nhiều nắng và tưới đủ ẩm.
    Ống điếu khủng của bác Toan Hải phòng ( ảnh dalatrose)

6. To Tam

To Tam Active Member

Thích đã nhận:
    2
    To achn-vn
    Ống điếu là loại ưa khô, thoáng. Bạn trồng bằng than hoa là hợp rồi. Theo cách nói thì biết bạn ở ngoài bắc. Miền bắc trồng ống điếu chỉ thấy lên lá, đẻ khỏe thôi nhưng ra hoa là rất khó.
    Chúc bạn trồng sớm ra hoa.

7. culanluasg

culanluasg Bác sĩ "gây nghiện"

Thích đã nhận:
    695
    cây này do mình chụp hình đó bác ,nó cư trú ở miền tây ,chủ nhân trồng cũng khá lâu nên mới có mấy bụi to như thế ,miền tây hai mùa mưa nắng ,chủ nhân nó trồng chổ mát rồi từ từ tự nó vươn ra nắng trần luôn,sinh đẻ hết lớp này đến lớp khác ,rồi tự ra hoa khi bụi to,hồi mới đầu cây được trồng bằng than nấu ăn bình thường thôi các bác

8. HALANVIET

HALANVIET Member

Thích đã nhận:
    3
    đẹp thật.em mới trồng Lan.Chúng nó sống yếu lắm. Rất mong các Bác chỉ giáo giúp em cho cây phát triển khỏe mạnh.