Lan của Logan

Thảo luận trong 'Lan của Thành viên - Các CLB địa phương' bắt đầu bởi Logan, 9/10/06.

1. Logan

Logan Active Member

Thích đã nhận:
    4
    Đây là Ha adyai Delight và Kuan Mao Chuen của mình. Các bác nhận xét giúp nhé ! :D

Last edited: 9/10/06
    gadep and neavietanhvu like this.
  2. xxxbopy

xxxbopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    Loại này lạ quá, bây giờ mình mới nhìn thấy, Nhìn mà mê quá! Mình không biết nói gì hơn nữa! hì hì hì.....

3. viettq

viettq Active Member

Thích đã nhận:
    10
    Trồng tốt lắm!!! bông rất đạt, nhưng phần chỉnh hoa khi nở thì còn hơi uổng một chút. Lúc hoa bắt đầu nở thì tưới nước ít một chút, và để chổ nào chỉ có nắng sáng hoàn toàn, bẻ hoa hướng về phía nắng sáng, đừng để bắt nắng trưa quá gắt hoa sẽ bị giật cách. Hoa chỉnh để bi sát quá nên các cánh giao nhau nở không thẳng....hi..hi..chú ý một chút sẽ có cái hoa đẹp hơn.
    Hình như vườn bác trồng hơi bị nắng trưa và độ ẩm cao nên rêu mốc nhiều, phần rễ phát triển không tốt dẫn đến một số cây con lên yếu và vặn lá....hi..hi..hai cây bên cạnh giống "YK2" và "Macao mỹ" quá.
    Cây rồng Trung quốc có mấy dạnh hoa. cây này kết cấu tròn đẹp đó, cây màu ca rốt nhìn bắt mắt hơn nhưng cánh lại nhọn không tròn bằng. Theo mấy anh em biết tiếng hoa thì nói rằng thằng này là "Biến sắc Long" không phải "Trung Quốc Long".

4. candat

candat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    578
    Anh Lộc ơi , có phải là cây "rồng trung quốc" mà anh đã đề cập không vậy ? catlleya anh trồng đẹp lắm , nhưng còn thiếu bảng giá nữa hôm nào anh post lên hay gởi cá nhân ????

5. Logan

Logan Active Member

Thích đã nhận:
    4
    @candat: Uh, theo như người chơi gọi tên thì đó là Rồng Trung Quốc, đặc điểm hoa của cây này là lưỡi rất tròn, cánh to chồng khít. Nếu phân nước đầy đủ thì màu hoa sẽ rất đẹp. Nhưng cũng có 1 số người nói là RTQ khó tách chiết, tách ra hay chết (vì cả cây là 1 con rồng, ko cắt ra được, :D). Lúc mua về trồng có hoa được 1 lần thì mình làm liều cắt đại làm 3 chậu, may mắn là sống hết cả 3, thở phào...
    @viettq: cám ơn bạn đã nhận xét. Phần chỉnh hoa lúc hoa ra nụ là do Papa mình chỉnh, do lu bu công việc quá nên chỉ chỉnh qua loa vậy thôi, catleya nhà mình ra hoa rất thường xuyên nên chắc là cụ cũng ko chắt chiu lắm, :D. Còn về phần nắng trưa và độ ẩm như bạn nhắc thì mình sẽ xem lại, tuy nhiên mình thấy lan mình lá vẫn xanh, chưa vàng lắm nên chắc là ko sao, :D. Riêng phần rễ thì vẫn đang phát triển rất tốt, còn cây bị vặn vẹo bên cạnh cây Ha adyai Delight là 1 loại "cùi bắp" mình treo rìa vườn để bớt nắng cho mấy cây bên trong, tai chụp hình nên mới đem ra treo ở ngoài đó chứ, hehe...Còn cả khu vực cạnh cây RTQ là Chialin và Chun yeah ko hà bạn ơi, ko có Y2K hay Macao Mỹ gì đâu, mình chỉ có cây Macao Sangob Gold mà thui. Thân.

6. viettq

viettq Active Member

Thích đã nhận:
    10
    Khà..khà... macao Mỹ là mình ghẹo bạn, vì mấy người cho trổ cây Angkinatana có cái lưỡi đẹp nên ai hỏi nói macao Mỹ cho oai..hi..hi.. Nhận xét cho vui vậy chứ mình cũng có bao giờ có thời gian mà chỉnh bông như các cụ.
    Macao X Sangob gold "golden coin" là một trong những cây độc chiêu hơi bị ghê...tay...hề..hề...

7. N-X-T.22

N-X-T.22 Active Member

Thích đã nhận:
    8
    ôi!biết đến bao giờ em mới có một cây như thế này hả các bác nhìn phê "nòi" cả mắt ra ấy.

8. phongqn

phongqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    To:N-X-T.22 , chịu khó tham khảo kỷ thuật trên diển đàn , và bạn cứ chơi lan đi rồi bạn sẽ có tất cả mà chúc bạn sẻ có những diều gì mình muốn

9. nttuan_bnd

nttuan_bnd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    66
    Hì hì, hôm nay mò mẫm vào cây cối các bác tí teo nha :D :D :D. Hoa đẹp quá nhưng em chẳng hỉu gì cả :D. Vừa rùi em đến nhà 1 anh bạn chơi và thấy anh đó cũng chơi hoa lan, em thấy ông ý tưới vào bầu cây 1 thứ nước rất lạ, em hỏi thì anh ý bảo là nước ninh xương :(, như thế có đúng sách không các bác?

10. xxxbopy

xxxbopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    o

Oò, ông Tuấn nay chắc chơi cá đã rồi nên định dổi nghề rồi!
    Em chưa thấy ai tưới nước ninh xương bao h bác à!

11. chutieuq10

chutieuq10 Member

Thích đã nhận:
    2
    Hi LOgan, tui nhìn thấy cây Vàng của Logan khoái quá, khi nào thấy dư dả chia cho mình 1 hướng nha, hôm bữa qua vườn lan của sư phụ gì đó vì là người mới vào nên mình không hỏi, bữa nay LOgan dzìa cần thơ phải không?, khi nào lên thì alo cho mình há, đây là phone của mình.
    Nguyễn Thanh Tòng
    8666987, 0919696686.
    nick trong diễn đàn là chutieuq10.
    Thân.

12. Logan

Logan Active Member

Thích đã nhận:
    4
    Hehe..Okie anh Tòng! Cuối tuần này em mới về lận. Về xem tình hình cây cối ra sao rồi sẽ cho anh em hay sau há !

13. Logan

Logan Active Member

Thích đã nhận:
    4
    Pót tiếp hình mấy cây lan của Logan. Anh em xem và cho ý kiến nhé !
    Chunyeah Kim Anh
    Macao Sangob Gold hơi bị lỗi, hoa ko đẹp lắm, :(
    Đây là 2 bụi Chialin ShinSu của mình, hiện nay 1 bụi đã bị phanh thây, còn 1 bụi còn nguyên vẹn khoảng 40 giả hành.

@viettq: Anh Việt xem cây Ma cao của em hoa hơi bị lỗi anh nhỉ ? ~X( Để em chờ xem hoa lần sau thử xem sao. I-|

gadep thích bài này.
  14. viettq

viettq Active Member

Thích đã nhận:
    10
    Hề..hê.2. cảm ơn logan. Cây tân thị thì quá đẹp, còn 2 cây kia hình như chưa đạt, nhưng lưỡi cũng đẹp lắm rồi !!!

15. TUANKHANH

TUANKHANH Active Member

Thích đã nhận:
    4
    @logan: cây shinsu màu đẹp thật, một bụi 40 giả hành thì coi hoa quanh năm nhỉ, còn cây nào post lên cho thèm chơi hì..hì....

16. Logan

Logan Active Member

Thích đã nhận:
    4
    Cuối tuần này mình sẽ về nhà thăm mấy cây Cat. Sẽ xem xét tình hình mấy em lan theo yêu cầu của mấy anh em. Hihi... Gặp lại anh em sau nhé ! Cuối tuần sau off nghe anh em !

17. candat

candat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    578
    Sao mấy hôm nay , không thấy anh Lộc xuất hiện ta . Mấy tuần nay anh em toàn đi vườn sư phụ nên không gọi anh .
    Có cây nào trổ hoa không anh , cho anh em chiêm ngưỡng với .

18. Logan

Logan Active Member

Thích đã nhận:
    4
    Hic, mấy bữa nay mình đang bận làm đề tài ghê quá nên cũng ko có time nhiều...Candat hôm trước có đi coi cây Macao ko ? Hoa đẹp ko ? Anh em có tình hình gì mới ko ? Chủ yếu anh em gặp mặt nhau nói chuyện lan là vui rồi chứ đâu quan trọng là đi đâu.

19. culanluasg

culanluasg Bác sĩ "gây nghiện"

Thích đã nhận:
    695
    đi thăm diễn đàn này của các bạn thật là vui quá ,vì biết thêm một trang web viết về lan

20. Binlahan

Binlahan Member

Thích đã nhận:
    0
    Logan: Cattlaye của bạn tuyệt quá, vườn nhà ở đâu vậy có thể cho địa chỉ mình tới tham khảo được không?