Lan của RL !

Thảo luận trong 'Lan của Thành viên - Các CLB địa phương' bắt đầu bởi rong lac, 19/2/06.

1. rong lac

rong lac Moderator

Thích đã nhận:
    129
    RL có một chậu lan mà RL không biết tên , trồng được một năm mà vẫn còn sống là RL mừng lắm rồi , nay nó lại ra hoa trước Noel nữa làm RL khoái quá , muốn đem hỏi từ lúc trước Tết lận nhưng sao khi thấy Lan của SBD và nhất là của anh Lan Việt , RL hơi ngại vì Lan của RL trồng trong nhà , mỏng mảnh lắm :
    RL muốn hỏi tên của nó và không biết nó có khó nuôi không ? RL xin cảm ơn các bạn rất nhiều ! Thân ái !:)

gadep thích bài này.
  2. Solid Blue Discus

Solid Blue Discus Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,846
    Chị Ronglac: Em chỉ biết đây là một loại Dendrobium, còn tên cụ thể thì chịu..hì....Chị yên tâm...Dendrobium nói chung rất dễ trồng, và cực kì dễ ra hoa....chị trồng thế là tốt rồi..ra những 2 phát hoa kia kìa!:)
    Àh, loại này cần sáng hơi mạnh chút, nếu có điều kiện..chị cố gắng để nó chỗ nhiều sáng..cây sẽ mướt hơn, và khi tưới, chị nhớ xoay chậu cây để tất cả các giả hành có điều kiện tiếp xúc với ánh sáng...em thấy để trong nhà..thường người ta chỉ để hồ Điệp <Phalaenopsis> thôi ạ!:)

3. rong lac

rong lac Moderator

Thích đã nhận:
    129
    Thân chào SBD , đây là RL bưng nó qua , để trên bàn mà chụp chứ không phải ...chổ ở thường xuyên của nó , chổ thật sự của nó là bên cạnh của sổ để nhận hoàn toàn ánh sáng mặt trời , nhưng nếu RL chụp nơi đó thì bị ... đen thui vì ngược sáng nên phải bê chậu Lan qua bàn đó thôi ! Nếu có lúc nào tiện , SBD cho RL xem hình cây Lan Hồ Điệp vỉ RL cũng không biết hình dáng nó ra sao nữa ???!!! :confused:! RL cám ơn SBD rất nhiều ! Thân !:)

4. Solid Blue Discus

Solid Blue Discus Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,846
    @chị Ronglac: Hồ điệp có rất nhiều loại, nếu nói hết thì 2 chị em mình ngồi tới..Tết luôn á!^"^'..nhưng chị có thể xem trong chủ đề "Các bạn thik chim, cá cảnh, còn hoa phong lan thì sao", em và anh Lanviet có post một số hình hoa hồ điệp đó, hồ điệp tên tiếng Anh là Phalaenopsis đấy!:)
    P.S: oài! chị vừa chơi cá chơi rong..giờ còn "nhen nhúm" hoa lan nữa sao?:-SS..em nể chị thiệt luôn..hì..:D

5. rong lac

rong lac Moderator

Thích đã nhận:
    129
    Hihi ! Hỏng dám "nhen nhúm" vô hoa Lan đâu SBD ơi , lâu lâu RL đi chợ thấy hoa đẹp thì khoái dòm, mà nếu người ta bán rẽ rẽ vào các dịp lễ lạc và nếu có khoái quá thì cũng rinh vể một chậu trang hoàng nhà cửa cho vui vậy mà ! Bởi vậy nếu nó không nghẻo là RL mừng lắm lắm !:blushing:
    PS : RL thấy Lan Hồ Điệp rùi , bên này có và nghe nói rất dễ ra hoa ! Cám ơn SBD ! Thân !:)

6. Binlahan

Binlahan Member

Thích đã nhận:
    0
    chào RL: cây lan của bạn ở VN chỉ gọi chung là Denro thôi không có tên VN cụ thể, Nhưng loại này ở bên đó mà có hoa thì phải nói rất hay, loại này chỉ thích nắng và nắng, không nắng thì miễn ra hoa! Cây nhỏ xíu mà mang tới 2 nhánh..tài thật! Nhưng nhìn coóvẻ cây đang thiếu nắng đó, lá xanh mướt quá, không tốt, bạn mang phơi nắng nhiều nha. thân

7. rong lac

rong lac Moderator

Thích đã nhận:
    129
    Thân chào Binlahan ! Cho tới nay , từ hồi bài này được post lên gần một năm rồi ! Cây Lan vẫn ra bông đều đều , RL đặt nó ngay của sổ :x ! RL cám ơn bạn rất nhiều về những thông tin hữu ích này vì RL hoàn toàn ...mù tịt về Lan:D ! Thân !

8. Binlahan

Binlahan Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào RL, nếu có thắc mắc gì về hoa lan cứ hỏi mình. Mình chơi lan cũng lâu rồi, trồng cả vườn ở nhà, cũng có chút kinh nghiệm. Khi nào có dịp mình sẽ chụp vài tấm ảnh mấy "em Lan" nhà mình cho bạn xem. Chăm hoa lan cũng có cái thú vị, nhưng cũng cực lắm!!! Nhưng hoa lan loại của RL, để trong nhà mà cây ra hoa đều đặn thì phải nói lần đầu mình mới thấy đó!!! Bây giờ sau 1 năm chắc cây lớn lắm rồi RL nhỉ, nếu được chụp vài tấm cho mình xem nhé! thân
    PS: loại hoa của bạn ở VN rất nhiều màu: tím, vàng, xanh lá, hồng, trắng, rồi xanh lưỡi đỏ, vàng lưỡi đỏ, hồng chấm, tím sọc... nói chung là "tec ni co lo"!!!!

9. NGOCUONG

NGOCUONG Tẩu hỏa vì lan

Thích đã nhận:
    685
    Chào chị RL cây của chị là Dendrobium.Bumbi Funny cây được lai tạo ở Thái Lan đầu những năm 50 được nhập về Việt Nam năm 1969(bác sĩ Tứ nhập về), hiện nay giống này và Dedrnobium. Lady Shale, Den.Kasem White, được trồng nhiều ở Việt Nam làm lan cắt cành cùng với Vanda.Monkara vì dễ trồng, siêng hoa. Thân

10. biokiller

biokiller Member

Thích đã nhận:
    0
    cây denro của bác còn nhỏ áh,bác ráng nuôi cho lớn tí,đừng có cắt mí cái cành đã ra hoa nha(vì nó hỗ trợ dinh dưỡng cho các cây sau áh),sau này mà nó lớn thì ko chỉ 1 mà có thể ra tới 4-5 vòi lun áh

11. thanhhoang_ph

thanhhoang_ph Black list

Thích đã nhận:
    2
    HÌnh như cây den trên là cây den sonia phải không bác?mình thấy giống quá