Lận Đận Khi Nuôi Lửa

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi tapchoikhuyen, 16/7/08.

1. tapchoikhuyen

tapchoikhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    488
    Sao tôi vất vả khi nuôi lửa vậy nhỉ,con thì chưa vào đuợc cám gần tháng rồi vừa hết bệnh xong,con thì hơn 2 mùa ăn cám hót tốt tự nhiên bỏ cám chỉ đòi ăn sâu tuơi ,truớc kia thì 1 ngày cho nó ăn tầm 15 đến 20 con tự nhiên dạo này ban đầu nó ăn ít sâu tươi ,rồi sau bỏ ăn cám chỉ ăn sâu tươi không thể hiểu ra sao nữa,giờ cũng tịt hót luôn

2. nguyễnanhkhoa

nguyễnanhkhoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    hehe xin chia buồn bạn nha bạn thì bây giờ bạn cho nó ăn sâu thì tập lại cho nó ăn cam thôi chứ bây giờ mình mới biết có con chích chòe nào như vậy cả pó tai

3. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Đang mùa thay lông chú tapchoikhuyen, 2 con nhà mình cũng không ho he gì nữa. Lạ cái là có 1 chú lại chuyển sang ăn chay chứ không bỏ cám như của chú :D :D :D.

Đang thay lông mà lại ăn chay, funny quáaaaaaaaaaaaaaaaa

4. tranquocnam

tranquocnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    421
    không phải chim bỏ cám đâu bạn à vì con chim nó chuẩn bị thay lông hay tuột lửa đó bạn nên nó ăn sâu nhiều đ1 bạn à, chúc bạn thành công

5. tapchoikhuyen

Thích đã nhận:
    488
    cho no ăn sâu nhiều thì nó lại hót váng nhà ngay sặc sặc ,mới có 2 hom cho ăn sâu lại là nó lại chơi lại ngay rồi,nhưng cái lạ là hơn 2 mùa nó ăn cám tự dưng dở hơi cám hấp thế nào lại bỏ cám bỏ sâu rồi quay lại chỉ ăn sâu ,giờ thì không phải vào cám 1 con mà cả 2 con cùng vào cám 1 lúc luôn bó tay ,mọi nguời nói vào cám lửa là dễ nhất chỉ cần trộn sâu khô vào cóng cám nó măm dần dần là ok ,thế mà 2 con nhà mình cho như vậy nó nhịn luôn không có ăn sâu khô cũng chẳng ăn cám,chỉ còn mỗi cách là cắt sâu tuơi làm đôi rồi cho vào cám trộn nó dính cả cám và sâu thì nó ăn ,nhưng cứ như thế có giảm sâu đi nó cũng chẳng ăn cám ,

6. tranquocnam

Thích đã nhận:
    421
    bạn cứ bỏ sâu tươi đừng có cách đôi sâu ra nha vì chim ăn ko hết thì sâu chết hết đó bạn cứ bỏ sâu nguyên con vào đi và để cái cóng cám kế bên đó, hai là bạn cho sâu tươi nguyên con trộn với cám mà lương sâu ít hơn cám đó bạn cứ tập như vậy đi, mà theo mình nghĩ là cho nó ăn sâu đi và có thời gian là nó lại ăn cám à , chúc bạn thành công

7. tapchoikhuyen

Thích đã nhận:
    488
    ihhihi có con hơn 1 tháng nay làm như mọi người nói cũng không vào được cám, bó tay luôn ,nếu bỏ cả con vào nó chỉ măm sâu thôi không măm cám đâu ,kể cả nhúng sâu vào nuớc rồi thả vào cám nó cũng chỉ có ăn sâu thôi ,nó bỏ con sâu xuống đáy lồng rồi nó vẩy vẩy đập đập thế là cám rụng ra hết rồi ăn sâu bó tay luôn ,nuôi lửa muốn tự sát quá hiihihh

8. tranquocnam

Thích đã nhận:
    421
    bạn nuôi chim thì đừng có nãn nha vì nuôi chim là cần tính kien nhân đó bạn mình cũng bị mấy con y như bạn đó, mình nuôi mấy tháng trời nó toàn ăn sâu à mà sau dạo này mình thấy hủ cám vơi đi nhiều rồi vậy là chim ăn cám à, mà bạn thử cách bạn nghiền cám nhỏ và bạn trộn cám với trứng kiến khử coi nha, mà bạn nuôi han hay lửa vào cám ko được ?

9. tapchoikhuyen

Thích đã nhận:
    488
    than thì không sợ ,than khỏe lắm vào cám dễ hơn lửa ,lửa vào cám mới khó,hihihi mà tôi ở HN móc đâu ra trứng kiến mà mua ,toàn đưa ra bài khó roài ,

10. Duong_choelua

Duong_choelua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    234
    mỗi con có 1 nết khác nhau ah,như con ò mình nè.hơn 2 tuần ko vào cám chỉ ăn sâu ko,sâu khô ko ăn.sau đó mình ỏ đói nó và cho sâu khô vào cám thế là e nó ăn ào ào.sau 3ngay là vào cám luôn.giờ thì ok,dang tìm cách để e nó
    thay lông mà chưa dc

11. tapchoikhuyen

Thích đã nhận:
    488
    mới có chưa đầy 2 hôm làm theo các đại hiệp 1 em nhà đã ra đi trong muôn vàn sự tiếc thương ,không biết nói gì hơn

12. duongtm

Thích đã nhận:
    319
    Tình hình con bị bệnh đã khỏi chưa chú tapchoikhuyen, con của anh phóng sinh rồi. May ra về với tự nhiên em nó tự tìm được thuốc chữa theo bản năng

13. tapchoikhuyen

Thích đã nhận:
    488
    con bị bệnh thì ok rồi anh ,hót chuyện rồi vẫn đang vào cám từ từ sâu là chủ lực cám ăn thì ăn không ăn đành chịu hi sinh nhiu đó đủ rồi,híc không muốn hi sinh nữa nhất là em này

14. Tieu Giao

Tieu Giao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    98
    Để cám không cho Em nó ăn nửa ngày rồi hãy cho sâu vào, như vậy chim không chết đâu bạn ơi. nhưng bạn đừng chiều chú chim quá làm nó hư, với lại bạn coi lại bột mình làm được hay không nhiều khi d....quá chăng?

15. duongtm

Thích đã nhận:
    319
    Chú thử A vầy đi, bọn chòe nhà mình chơi cái đấy tốt lắm. Cám mình làm nó không ăn mấy nên phải chuyển ngay :D. Mỗi lần mua khoảng 60k/10 gói, 4 con ăn được hơn 1 tháng

16. vinh_quangnam

vinh_quangnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    Các bác nói vậy cũng đúng thôi vì khi chim chòe lửa đang thay lông thì cơ thể của nó cần một lượng vitamin mà những ngày thường nó ko cần đến ,chỉ có khi thay lông nó mới đòi thay đổi khẩu phần ăn.Bởi vậy lượng cám khi chim thay lông theo em nuôi mà ko em nào ''ra đi hay bỏ ăn'' là: 3kg cám +2kg trứng gà(chỉ lấy lòng đỏ) +2kg đậu phụng rang +1kg sâu khô +1 thìa khoáng chất (100g/50k được 10 thìa).Đồng thời, cần cho ăn thêm mồi tươi như : cào cào, gián đất( loại gián mà ko có cánh thường sống trong trấu), trùn đất.
    Nếu các bác bị "rớt" mấy em nó nhiều quá thì làm theo cách của em xem sao!.Chúc mấy bác thành công nhe.:applause:

17. binhnv

binhnv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    124
    Chào bác Vinh.
    Lâu lắm mới vào diễn đàn, đọc bài bác viết ok quá ta. Thường thì đọc bài rồi mới giao lưu nhưng mình thì ngược lại giao lưu rồi mới đọc bài. hihi chắc tại mình đã lâu không vào 4room nên không biết nhiều người tham gia quá. CM mồi của bác Kiwi đã tóm lại được chưa bác?. Hì hì vụ này a, e mình nhầm tưởng chim trời sao hót hay thế :laughing:. Khi nào kiếm được em lửa mái đuôi dài nhớ để lại cho Bình nha.