Lần đầu chơi ADA ko la mã cần tư vấn jup'

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi Ant_fly, 5/4/11.

1. Ant_fly

Ant_fly Sư kiến

Thích đã nhận:
    903
    Chả là e mới làm cái hồ ong khá là hoàng tráng.... tối wa thả tép thì sáng ni chết sạch 30e ....nhờ mọi ng tư vấn jup' chứ e ko hỉu lý do tại sao...

Phần cứng gồm:
    Hồ 65 40 40
    1 bóng đèn 6 tấc
    15L ADA ko la mã với lớp dưới cùng là 1 ít bacter 100, ko có nham thạch hay j khác độn
    có lọc đáy nhưng chỉ cắm sủi cho thoáng nền
    có chiller
    có đá khoáng shirakura
    có bacter ball
    lọc eheim với 3L subtrat pro + 1 lọc phụ chứa gần 1kg gốm bio TQ
    hồ chỉ có đá rêu, dx vài loại, trên có ít bèo Nhật...nói chung là thoáng...
    hồ vô nc đc 1 tuần thì cho chạy lọc, 1 tuần sau nữa mới cắm chiller....là vô nc đã đc 3 tuần, chạy lọc đc 2 tuần, cắm chiller chạy đc 1 tuần.... nghĩ là thả tép đc rồi...e thả 30 e vào lúc 8h tối...thì 3h sáng thấy lăn quay ra cả......nc 3 lần đầu thay 90%, đến nay đã thay đc 4-5 lần......
    mà sao e thấy nh ng set xong thả tép lun ok..mà tép e lại chết...mong đc tư vấn jup lý do vì đâu....
    Thank sm,

2. mini

mini Well-Known Member

Thích đã nhận:
    914
    bể set lâu chưa lễ,có khi nào do bio trung quốc k nhỉ,cần các bác cao thủ lên tiếng chắc mới biết đc nguyên nhân.

Ant_fly thích bài này.
  3. Ant_fly

Ant_fly Sư kiến

Thích đã nhận:
    903
    E vô nc cách hôm nay đã đc 3 tuần, chạy lọc đc 2 tuần, cắm chiller chạy đc 1 tuần....thả tép lun...chết...huhuhu

4. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    Sợ nhể. Mong cụ sớm điều tra và làm rõ nguyên nhân để cảnh báo người đi sau.

Ant_fly thích bài này.
  5. fillter

fillter Member

Thích đã nhận:
    3
    Chẳng cần điều tra và làm rõ nguyên nhân
    chẳng hiểu sao bác này lại......làm như thế:laughing::laughing::laughing:
    Lý do thứ nhất: Tại sao không chay lọc từ tuần đầu tiên? Nước tù động làm gì mà vi sinh phát triển, nó chỉ có chết thôi.
    Lý do thứ hai: Thay nước 90%:sick::sick::sick:
    Kết quả: Không còn chú nào sống được:crying::crying::crying:
    Biện pháp: Châm vi sinh thêm (bacter ball), nước chỉ thay 10-20%, 4-5 ngày/lần. khỏi xài lọc phụ. Sau 1 tuần thả tép lại:applause::applause::applause:

Ant_fly thích bài này.
  6. vponline

vponline Well-Known Member

Thích đã nhận:
    171
    Sao để nước 1 tuần mới chạy lọc nhỉ ? sao bác ko cho chạy luôn ? Bộ phần cứng phần mềm của bác hoành tráng quá ..ực ực..

Mình nghĩ có lẽ nguồn nước của bác có vấn đề rồi ạ .

Ant_fly thích bài này.
  7. sunnygo

sunnygo Member

Thích đã nhận:
    4
    hồ vô nc đc 1 tuần thì cho chạy lọc, 1 tuần sau nữa mới cắm chiller....là vô nc đã đc 3 tuần, chạy lọc đc 2 tuần, cắm chiller chạy đc 1 tuần.... nghĩ là thả tép đc rồi...e thả 30 e vào lúc 8h tối...thì 3h sáng thấy lăn quay ra cả......nc 3 lần đầu thay 90%, đến nay đã thay đc 4-5 lần......

theo mình chắc nguyên do chắc do phần bold ấy, vì cho nước + vi sinh vao hồ rồi (15L ADA ko la mã với lớp dưới cùng là 1 ít bacter 100, ko có nham thạch hay j khác độn
    ) , không cho lọc hoạt động, dòng nước không luân chuyển cung cấp oxy cho vi sinh thời gian đầu phát triển,
    ngâm 1 tuần với dòng nước tĩnh. có thể cái nước này đã bị ô nhiễm, hoặc vi sinh trong hồ chết, sau đó mới bật lọc chắc vào lọc làm ô nhiễm. Không biết mấy lần thay nứoc có châm thêm vi sinh hay không.
    Mình nghĩ bạn ngâm trong 1 tuần & vài lần thay 90% chắc là để xử lý cái màu vàng của ADA.
    Theo mình thì có thể nước đã bị ô nhiễm trong 1 tuần đầu, hoặc do nguồn nước đã gây ra.
    Kinh nghiệm của mình xử lý cái màu vàng: hồ mới cho phân + cho nước + vi sinh, vừa setup xong là bật lọc hoạt động liền, cung cấp thêm oxy cho ví sinh phát triển, cứ để cho hoạt động không vậy, không tốn điện mà mình có thể kiểm tra dòng chảy luân chuyển, và lọc hút gom mấy sợi giống rơm và những vật lơ lửng trong hồ lúc mới setup & vớt những hạt phân nổi.
    Sau đó giải quyết màu vàng đậm ADA cho nhạt bớt = cách thay nước 60%-80%nước, rồi châm thêm vi sinh sau mỗi lần thay, làm lại 3-4 lần vậy, màu vàng đậm của ADA sẽ đỡ đi, lúc này thay nước nhiều lần và với 90% ( hút hết nước vừa bằng mặt phân nền, nhưng nước trong lọc mỗi lần thay mình đều giữ lại nên 1 ít vi sinh phát triển trong nền và lọc sau 3 ngày ngâm hồ vẫn còn.
    hồ mình cũng dùng ADA 16lit, sau 9 ngày thả tép đến nay vẫn bình thường, mình xử lý nước vàng bằng cách ngày thứ 4 thay 40% nước, ngày thứ 5-7 mình thay 90% nước, nhưng bù lại châm vi sinh gấp đôi liều lượng + sủi oxy nhiều hơn để khôi phục phần vi sinh đã mất đi do thay nước, chỉ giữ lại phần nước trong lọc không thay đổi trong những lần thay nước. Ngày thứ 12 thì mình thay 30%, và theo kế hoạch 6ngayf thay 30%. Màu vàng đến nay cũng đã đỡ nhiều so với màu vàng đậm đầu tiên setup (giống nước trà gần đậm đặc)
    Chắc bạn nên vệ sinh sơ lại toàn bộ, rồi setup lại cho chắc ăn. đằng nào cũng đã mất thời gian rồi. Mình thấy quan trọng là ADA tạo môi trường nước tốt, màu vàng tí cũng không ảnh hưởng nhiều miễn sao hệ thống lọc và nền tạo sự trong sạch cho nước trong không mùi lạ là được. Chịu khó thời gian đâu hơi khó chịu từ từ cũng quen theo nhiều người khoảng 2 tháng là màu vàng sẽ lợt bớt. chúc sớm có hồ mới cho tép.
    Ít kinh nghiệm bản thân, mong mọi người góp ý thêm

8. DNT_designer

DNT_designer Well-Known Member

Thích đã nhận:
    304
    Kiến quan sát lúc thả tép vào thấy tép hoạt động bình thường hay có gì khác lạ ???

Ngoài nguyên nhân ngâm nền 1 tuần...

Vì chết sạch với số lượng ko nhỏ như vậy thì hẳn đàn tép phải gặp 1 môi trường ô nhiễm nặng hoặc shock nước quá mạnh mới dẫn đến việc tép chết nhanh chóng...

- Đầu tiên phải xem lại trong thời gian thả tép có người nhà hoặc hàng xóm xịt thuốc muỗi hay tác nhân bên ngoài nào ko ?

- Nguồn nước cho vào bể có thể bị nhiễm kim loại nặng ??? nhiều khi còn do đường ống nước làm bằng kim loại bị rỉ?

- lọc eheim với 3L subtrat pro + 1 lọc phụ chứa gần 1kg gốm bio TQ tại sao đã sắm Subtrat Pro lại tiếc 1 Lít Mech mà cho Gốm TQ vào nhỉ, loại này tăng PH chóng mặt và chỉ có trời mới biết nó còn ti tỉ thành phần gì nữa....
    - Chiller bạn mới mua hay đã qua sử dụng? vì lúc mình ship chiller về thấy bên trong có 1 lớp cặn và thường thì máy móc đồ TQ hay bị dầu mỡ độc hại...yên tâm hơn thì nên cho máy bơm đẩy nước vệ sinh trước...

Dù đã cẩn thận và tự tin đến thế nào thì vẫn nên có đặc nhiệm Test nước trước chứ nhỉ ( Pillot Fish) Bể của mình chạy lọc liên tục đến nay gần 2 tháng mà vẫn chỉ dám thả vài chú S làm Kamikaze :D

red dragon, vponline and Ant_fly like this.
  9. Mr DL

Mr DL Well-Known Member

Thích đã nhận:
    166
    Kinh nghiệm của em mua 2k tép mồi lựa tầm 5 em nho nhỏ thả vào trước coi nó sống được không, nếu được thì mới thả tép xịn vào. Đỡ tiền mất tật mang

Ant_fly thích bài này.
  10. crayfish_bold

crayfish_bold Well-Known Member

Thích đã nhận:
    222
    Tép chết thì có nhiều nguyên nhân, bạn nên coi lại nền ADA và xuất xứ mua của ai, vì hiện tại ADA Amazonia tại APT hết hàng lâu rồi,
    Sau khi tin tưởng nền ADA là xịn bạn lấy nền ra phơi khô rồi làm theo các bước sau:
    -Sau khi đặt lọc đáy bạn trải 1 lớp khoảng 2cm, với hồ 65 trải khoảng nữa hủ Mosura Old Sea Mud Powder.
    -Tiếp dùng Bacter Ball nghiền nhỏ trải tiếp theo (cái này ko cần cũng được) sau này thả tép thì thả nguyên viên.
    -Cuối cùng là hoàn thiện nền dày ít nhất 5cm.
    Thường hồ chơi tép dùng 2 lọc giống nhau có cấu tạo các lớp giống nhau không nên dùng loại lọc này có các lớp khác với lọc kia.Bạn cho nước vào và chạy lọc liền không cần chờ đợi, thay nước thì tùy theo kinh nghiệm bạn.Thường thì mình thay 80% trong tuần đầu mỗi khi thấy nước vàng đậm, sau đó sẽ giảm dần lần thay nước.Cần mua than hoạt tính bỏ vào hộp lọc.
    Chúc bạn thành công.

Ant_fly thích bài này.
  11. Ant_fly

Ant_fly Sư kiến

Thích đã nhận:
    903
    Thanks all : e vô nc 1 tuần rồi mới chạy lọc rồi 1 tuần sau mới cắm chiller là do đồ mua về ko 1 lần, mà lắc nhắc cái này trước cái kia sau......nhưng từ khi vô nc tới h e lun chạy O2 cho lọc đáy liên tục 24/24 cho thoáng nền...
    ADA e xài loại ko la mã mua của a Kỷ , nick bienxanh, ảnh cũng lấy ADA ở APT ...
    chiller e mua hàng thanh lý chứ ko phải mới........
    e thấy phần cứng như vậy nghĩ là ngon lắm rồi nên mới chủ quan ko thử nước trước....thêm 1 bài học ngu phí hơi cao...hik
    e đang lăn tăn ko biết phải lý do này hay ko....sau khi thay 90% nc rồi chạy chiller lun...1 tuần sau thay 1 xô nc khoảng 16-18L....nhìn 1 xô thì nh nhưng so với cả hồ thì e thấy cũng ko bao nhiu, sau vài ph ngâm bao tép trong hồ thì thả lun....chắc do vấn đề này wa'.....

Mà nếu là vậy thì hơi lạ chỗ này...cách đây 1 tuần bạn e nó nhờ e vệ sinh cái hồ nó, lột bớt nền cũ gồm gex đỏ với ada II, lột hết cây trồng lại, thêm vô ít cát suối trait tiền cảnh rồi thêm 3 bao nền RH vô, trồng cây lại, vô nc mới 100% rồi thả lun 10 con ong đỏ....tưởng ko sống nổi wa' 2 ngày...nhưng bất ngờ là 1 tuần sau có 3 e ôm trứng mà ko chết em nào...shock lun....

12. Mr DL

Mr DL Well-Known Member

Thích đã nhận:
    166
    Nhiều khi anh ấy chơi nước giếng thì sao ta, em cũng chơi nước giếng nè anh. Đổ nước vào hồ rồi tầm nửa ngày là em chạy mua tép bỏ vào rồi, tép cũng ko có chết

Ant_fly thích bài này.
  13. hongloi

hongloi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    41
    tép chết 1 lần có nhiều nguyên nhân xem lại từ đầu thế nào xem mình đã bỏ qua giai đoan nào ko,mình nghỉ quan trọng nhất là hệ thống lọc rồi tới nguồn nước xem có gì ko ổn ko

14. crayfish_bold

crayfish_bold Well-Known Member

Thích đã nhận:
    222
    Thật ra bạn chạy chiller 1 tuần mà chưa thả tép thì quá lãng phí, chiller chỉ là thiết bị giúp ổn định nhiệt độ. Bịch Tép bạn chỉ bỏ vào hồ vài phút rồi thả vô luôn thì có thể bị sốc nước rồi cộng thêm hệ vi sinh còn quá yếu nên chết đồng loạt.
    Nếu bạn đã tin tưởng vào loại phân nền mình đang sử dụng thì ko có vấn đề gì, tốt nhất bạn lấy ra phơi khô ráo rồi lặp lại trình tự set up tạo lại hệ vi sinh mới. Lưu ý cách sắp xếp vật liệu lọc cũng không kém phần quan trọng.
    Đây chỉ là những ý kiến của mình sau 1 thời gian nuôi tép ong, có thể đúng có thể sai bởi vì không ai hiểu hồ tép mình đang sở hữu bằng chính chủ nhân của nó. Một lần nữa chúc bạn sớm hồi phục lại hồ tép của mình sau sự cố đáng tiếc này.

Ant_fly and (deleted user) like this.
  15. Ant_fly

Ant_fly Sư kiến

Thích đã nhận:
    903
    bật chiller vậy chứ nó đâu có chạy đâu a...nhiệt độ nước hiện đang mát lắm...chưa tới 23 độ lun....nên 1 tuần đó hầu như k chạy.....2 hôm ni nhiệt độ nc mới lên 25 độ....... chắc là do shock nc với hệ vi sinh chưa đc đảm bảo....típ tuc ngâm vậy.......cảm ơn mọi ng nh...^^

---------- Bài viết thêm vào lúc 01:49 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 01:48 PM ----------

tất cả đều nc máy bạn ah...nc giếng ở ĐN ko hỉu sao có tds cao lắm...chỗ thấp nhất cũng gần 400 đơn vị rồi....mà ko biết lượng khoáng trong đó có đc bao nhiu...^^

16. bienxanh

bienxanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    383
    Sao không lên anh lấy dụng cụ về test thử trước khi thả tép vào. Cho sủi lọc đáy mạnh đi, nước máy dạo này thấy calo nặng mùi quá.

Ant_fly thích bài này.
  17. Ant_fly

Ant_fly Sư kiến

Thích đã nhận:
    903
    yep...cuối tuần e wa lấy...tiện tay cướp vài e nông dân làm chuột bạch thử hồ....hik...hik...he..he

nguyenthesinh thích bài này.
  18. nguyenthesinh

nguyenthesinh Member

Thích đã nhận:
    21
    em đang tìm hiểu kinh nghiệm về tép ong cám ơn bác đã cho kinh nghiệm rất quý báu cho em
    hy vọng đàn tép sau của bác ôm trưng:D

Ant_fly thích bài này.