Lần đầu chơi bể thủy sinh mong đươc giúp đỡ

Thảo luận trong 'Bể ( Hồ) mới của thành viên - xin ý kiến' bắt đầu bởi linhbongbong, 7/5/11.

1. linhbongbong

linhbongbong Thương nhân

Thích đã nhận:
    1,908
    Sau môt thời gian chờ đợi hôm nay em cũng đã lấy được bể. Mong các bác giúp đỡ để em có thể hoàn thành đươc bể. Em xin chân thành cảm ơn:)
    - Kích thước hồ: 3,2m x 0,42m x 0.7m kính cường lực 12ly, bể 2 mặt
    - Nền em định dùng nham thạch và ADA ( em mói mua có 40kg nham thạch va 4 bao ADA) em định mua them khoảng 50kg nham thạch nũa để trải nền và làm vật liệu lọc.
    - Đèn em tự chế theo bản quyền của bác Cuội , 9 bóng atman 30w có thể nâng lên hạ xuống bằng tay quay( của dàn phơi thông minh:) )
    _ Loc tràn 1,2m x 0.3m x 0,5m bơm lifetech ap 2500, 2000l/h
    Em định trồng các cây dễ trồng:) và trồng nhiều ở 2 góc bể, và em thích CTN. Em rất mong đươc các bác hướng dẫn và chỉ bảo tận tình để em có thể hoàn thành mong muốn của mình.

Last edited: 7/5/11
    DavidRain and muoivankhatmau like this.
  2. Takeshi Amateur

Takeshi Amateur Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,220
    Khúc lũa quá đẹp !!! Lần đầu đến với thủy sinh đã bắt đầu ngay bằng bể 3m2 ??? Mình nghĩ chắc bạn đã nghiên cứu khá kĩ 1 thời gian lâu rồi mới tự tin như vậy :) ?! Theo mình ko nên dùng quá nhiều nham thạch làm nền sẽ vất vả khi thay đổi bố cục về sau.

DavidRain and linhbongbong like this.
  3. linhbongbong

linhbongbong Thương nhân

Thích đã nhận:
    1,908
    Em cũng chỉ mới nghiên cứu được 1 số vấn dề thôi a, không phải là em tự tin đâu mà là địa thế nhà em phải làm cái bể như thế này mới vừa. Em xem trên diễn đàn thì thấy các bác nói là dùng nham thạch va ADA là dễ trồng cây nên em làm theo thôi. Chắc em phải đi kiếm thêm ít đá cho vào cho đỡ trống. Bác cho em hỏi rải ADA như thế nào lá vừa để trồng cây? và em rải đá lên trên ADA có được không?

DavidRain thích bài này.
  4. neverland

neverland Well-Known Member

Thích đã nhận:
    424
    mình nghĩ bạn kiếm thêm ít đá. rồi chèn lại phần nền ADA để trồng cây. bể bạn khủng quá ... ^^!

5. hovaten

hovaten CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    3,243
    Theo em bể này phải thành lập tổ công tác ......để tác nghiệp bể này :D
    Đầu tiên bác kê lại hộ cái bể ...lót quá là sơ sài tiềm ẩn nhiều nguy cơ . lót tấm ván gỗ ép 2cm sau đó mới để lên xốp và tiếp đó mới là bể kính
    Hệ thống đèn đã ít bác còn treo lên thế kia càng thiếu sáng ....TCN ko sống được đâu , nên thay đổi lựa trọn cây
    .....

6. linhbongbong

linhbongbong Thương nhân

Thích đã nhận:
    1,908
    Em cũng mới tìm hiểu nên còn phải học hỏi nhiều. Khi nào bác có bình CO2 bác để cho em 1 bình ạ. Thanks bác đã chỉ bảo

DavidRain thích bài này.
  7. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    Híc, với bể 3m thôi cũng phải chục thành viên lăn lộn. Bể này tự làm thì quả là vất vả nhất là đối với thành viên mới.

DavidRain thích bài này.
  8. hunghabongban

hunghabongban Well-Known Member

Thích đã nhận:
    222
    bể to quá, em định chơi một bể 2,1m thôi mà không đủ can đảm, chơi bể này thì cần cố gắng lắm đó bác chủ thợt ạ, chúc bác nhanh có bể đẹp.

DavidRain thích bài này.
  9. vietdinhvan

vietdinhvan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    867
    ui cái bể to thế.em thick bể này của bác rùi đấy.nhưng em nhìn có vẻ thiếu sáng thì phải.
    khúc lũa của bác đẹp dấy.bác nên kiếm thêm mấy viên đá chèn vào ở chân lũa cho vững bác ah.

10. haicu?

haicu? Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,749
    Khúc lũa tuy đẹp nhưng sẽ khó làm vì mỗi 1 khối. Bể dài thế này mình sẽ chơi đá!

11. hunghabongban

hunghabongban Well-Known Member

Thích đã nhận:
    222
    theo em, bác nên để dịch lũa sang bên trái một tí, không để giữa bể thì nhìn đẹp hơn đó ạ

linhbongbong thích bài này.
  12. Takeshi Amateur

Thích đã nhận:
    1,220
    Hay là bạn dán ngăn bể này ra làm 3,thế là tha hồ quậy phá ,sau này có nhiều bể ngắm 1 lúc...mà lỡ có dỡ bể setup lại thì cũng nhẹ nhàng ,đỡ tốn chi phí và công sức hơn .....hi...hi....Ý kiến vui của mình thôi nhé :D

13. linhbongbong

linhbongbong Thương nhân

Thích đã nhận:
    1,908
    Lúc đầu em cũng định chia ra làm 2 bể để cho đỡ tốn tiền bể. Bây giờ cố làm được bể liền thế nay rồi thì cố luôn bác a. Với lại em cũng chỉ định trồng cây ở 2 đầu bể và những cây dễ trồng thôi. Thanks bác đã góp ý cho em.( em định kiếm thêm khúc lũa nữa để vào cho đỡ trống. Thỉnh thoảng bác vào góp ý cho em nhe. :)

---------- Bài viết thêm vào lúc 09:45 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 09:38 AM ----------

Em cũng để lùi hẳn về 1 bên rồi chỉ để khoảng 50cm để trồng cây.

14. Takeshi Amateur

Thích đã nhận:
    1,220
    Thật ra mình cũng nghĩ y như bạn lúc mới bắt đầu đến với thủy sinh...vừa tập tành set cái bể nhỏ 45cm chưa đâu vào đâu mà vì mê quá định chơi luôn cái bể 3m và khúc lũa dài...2m4....:D.....may làm sao đi đặt thợ kính làm bể thì ở Bảo Lộc ko thợ nào dám làm cái bể 3m nên cuối cùng đành làm cái 2m và ko rinh khúc lũa khủng đó về nhà....hú vía....giờ nghĩ lại thấy may là ko chơi dại....hihi
    đây là khúc lũa hình con rồng dài 2m4 mình định đem về mà phải để vô rồi mới dán kính được :D

[IMGO]http://img146.imageshack.us/img146/9876/img0074wx.jpg[/IMGO]

[IMGO]http://img806.imageshack.us/img806/2846/img0077va.jpg[/IMGO]

15. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Bây giờ rinh về được rồi đấy!
    Chơi 1 hồ khủng & độc luôn! hihi...

16. tymony

tymony Member

Thích đã nhận:
    11
    hồ dzài 3m2, kiếng cường lực 12ly, choáng ngợp hoa mắt nhức đầu ù tai!!! khủng hoảng quá chừng!!!

17. linhbongbong

linhbongbong Thương nhân

Thích đã nhận:
    1,908
    Các bác góp ý giúp em. Khúc lũa của em không chìm em đã buộc 1 viên đá nhỏ và xếp mấy viên vào nhưng thấy khó xếp quá.

munmun and vunguyentuananh like this.
  18. TaiTuong

TaiTuong Thương nhân

Thích đã nhận:
    963
    lần đầu chơi thủy sinh à?thật là không tưởng...bác ở hà nội thì kiếm mấy bác giàu kinh nhiệm mà hỏi thẳng như thế dễ hơn..theo em thì cục đá tí xíu kia khó mà làm khúc lũa chìm và đứng ổn định trong bể,mà chơi bể lũa thì lũa không ổn định khi cho nước vào bể là 1 thảm họa đó...cuối cùng e thây khúc lũa bên phải bể không hợp với khúc bên trái, cả về hình dáng và chất liệu lũa cúng khác nhau quá nhiều sẽ làm bể mất vẻ tự nhiên...

19. maso

maso New Member

Thích đã nhận:
    19
    Last edited: 24/5/11
  20. munmun

munmun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    222
    Bác chơi ADA em sợ ko đủ dd. Chuyển qua chơi nền trộn đi, rải ADA lên trên. Nhìn 2 gốc lũa của bác trơ trọi quá, theo em bác kiếm thêm ít đá nữa xếp vào chân và cắm nhiều cây cho đỡ trống. Nói thật với bác là em cũng ko tin lần đầu mà bác dám chơi như thế này, chắc là cũng lần đầu thứ mấy và sau 1 thời gian nghiên cứu kỹ lưỡng.