Lần đầu gác cu

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi ducsuhong, 25/5/11.

1. ducsuhong

ducsuhong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    607
    :( Chiều hôm qua e đang nằm trong nhà thì nghe con gáy của e(con này là cu khách đã có lần e post lên DD ) gáy trận liên tục,cứ cục cúc cu mãi ngó ra thì thấy thì ra có đôi chim bổi đậu trên cây phượng sau nhà,sau khi 2 con gáy qua gáy lại vài hơi rồi thấy con bổi bay đi chú gáy của e vẫn cứ gáy trận.Thế là alo cho bác Hiepvt mượn bác cái lụp,buổi tối xua nó từ lồng qua lụp mãi ko dc thế là e tóm lun lông lá e nó rớt tùm lum,tưởng e nó sợ quá chác mai ko dám gáy gù nữa chứ.
    Sáng nay trời âm u mưa lâm râm suốt cả ngày,e cu gáy có vẻ đã quen ở trong lụp mở video trên mạng là e nó gáy liền,đến 5h chiều thì có e bổi về gáy thế là e xách lụp ra sau nhà treo,lúc đầu e bổi ở trên cây xoài gáy đấu với e nó,sau một hồi đấu nó chuyền xuống bờ rào gần cái cây e treo lụp,e ngồi trong nhà nín thở theo dõi ko dám đưa điện thoại ra quay lâu lâu chỉ dám ghé mắt ra nhìn vậy mà 2 e nó đang đấu với nhau thì hình như bện hàng rào có người đi qua làm e bổi sợ quá bay mất làm e tiếc ngẩn ngơ.Và lúc này thì e cu khách của e nó như thế này đây:
    Đầu tiên là e nó gáy gọi
    [video=youtube;nEgJ1rNd5h0]http://www.youtube.com/watch?v=nEgJ1rNd5h0[/video]
    Sau đó là gáy trận:
    [video=youtube;q0Ssk3YIh4I]http://www.youtube.com/watch?v=q0Ssk3YIh4I[/video]
    Rồi lại gáy gọi:
    [video=youtube;q0Ssk3YIh4I]http://www.youtube.com/watch?v=q0Ssk3YIh4I[/video]
    Đã gần 7h tối rồi ngoài trời đã tối đen mà e nó vẫn miệt mài gáy gọi con bổi thế mà con bổi vẫn ko về tội e nó quá:crying::
    [video=youtube;2GisY-4HX4A]http://www.youtube.com/watch?v=2GisY-4HX4A[/video]
    Tuy chưa bắt dc e bổi này nhưng e thấy rất vui vì đây là lần đầu tiên e gác cu,chẳng có kinh nghiệm gì nhưng rất thú vị,Khu chung cư e ở có mấy đàn cu gáy,các bác chơi cu gáy ở Vũng Tàu cũng đã tóm dc vài e rồi.Các bác thử đánh giá xem e e cu khách này của e có thể huấn luyện làm chim mồi được ko,e cũng tính đi theo bác Hiepvt tập cho e nó làm mồi trong khi chờ đặt hàng 1 e mồi chiến sắp về
    Mấy clip này e quay bằng dtdd và đứng hơi xa trời lại tối nữa nên em zoom lại hình ảnh có hơi mờ và âm thanh hơi nhỏ các bác vặn volume hết cỡ nhé:D

minh vũ, cugaydn, Google.cu and 18 others like this.
  2. huynhlengoctien

huynhlengoctien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    133
    Anh Đức để cho e nó vài hôm ngoài tự nhiên nữa đi. Nghe gáy cho vui. Rùi đợi e mồi chiến về túm e nó. Cu gáy của anh cũng hay đó. Mong sớm nhận tin chiến thắng từ anh.

3. loc ct

loc ct Hội trưởng cu Sài Gòn

Thích đã nhận:
    19,636
    He he. Lại thêm một đồng chí chuẩn bị phải đi cai nghiện.....................Thân

Hil, Lamtich, khach la and 7 others like this.
  4. minhccc_kb

minhccc_kb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,117
    Mình chơi mồi lồng mới được mấy tháng, mấy buổi đầu đi vào dịp rét tháng 12 ÂL lại không có kinh nghiệm và thêm bổi không căng, có lúc thấy buồn buồn vì chưa bắt được bổi. Nhưng bây giờ thì nghiền rồi, T7 CN nào đi công tác thì thôi chứ ở nhà phải đi làm vài kèo, mấy tuần gần đây AE mình đi tuần nào cũng có em bổi nhập hộ khẩu, mong bạn sớm hội nhập với thú chơi và thu phục được nhiều bổi hay.

minh vũ, vanthaohotel, hna and 2 others like this.
  5. giothoc

giothoc Bàn tay vàng

Thích đã nhận:
    7,809
    Bác ơi, nghiện thì chẳng biết có cai được không nhưng "chuẩn bị ngu" là chắc luôn....he...he..

6. ducsuhong

Thích đã nhận:
    607
    Nghiện cái này chắc cai ko dc rồi bác Lộc ơi,từ ngày chuyển qua chơi cu gáy vợ cứ cằn nhằn mãi chăm cu hơn chăm vợ hehe.Đến lúc nghiện nặng rồi ở rừng nhiều hơn ở nhà chắc vợ bỏ quá

Mình cũng hy vọng thu phục được những e bổi hay,dù ko thu phục dc e nào nhưng cảm giác treo lụp lên rồi ngồi chờ thật là hồi hộp thú vị

7. cleobast

cleobast Well-Known Member

Thích đã nhận:
    326
    có kẻ nghiện nữa rồi hahahha, chuyện thường thế thôi. chuẫn bị có người sẽ mê cu bỏ chim và bị chim bỏ hahha

minh vũ, nguoidaugio and loc ct like this.
  8. ducsuhong

Thích đã nhận:
    607
    Sáng nay e lại treo lụp ra và hy vọng,e cu khách này hình như muốn làm cu mồi rồi hay sao ấy ko biết mà treo lụp chưng 5 phút là bắt đầu gáy trận rồi,gáy trận lúc chậm rãi lúc dồn dập sau đó lại chuyển qua gáy gọi.E nó gáy từ sáng đến trưa ko biết mệt mỏi ko nghỉ vậy mà bóng dáng con bổi hôm qua vẫn ko thấy tăm hơi.E nó vẫn ko nản chuyển qua gáy gọi liên tục mà chim bổi vẫn ko về.Đành phải mang e nó vô nghỉ ngơi.Vậy mà vô nhà vẫn còn cứ gáy mãi ko thôi.Hy vọng e cu khách này sẽ chinh phục dc con bổi này và thay đổi số phận của mình thành chú chim mồi
    Vài clip của e nó sáng nay:
    Đầu tiên vẫn gáy trận:
    [video=youtube;T1MNCokJt6M]http://www.youtube.com/watch?v=T1MNCokJt6M[/video]
    Sau đó là gáy gọi:
    [video=youtube;AdWuJGs7se0]http://www.youtube.com/watch?v=AdWuJGs7se0[/video]
    Và đây là 1 clip lúc e nó còn ở trong lồng:
    [video=youtube;LBk4-VTz-dM]http://www.youtube.com/watch?v=LBk4-VTz-dM[/video]

minh vũ, chuongcana, Hil and 7 others like this.
  9. minhccc_kb

minhccc_kb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,117
    Vài lời xin chia sẻ với bạn: chủ chim trước tiên phải phấn chấn hơn chim, đi nhanh, đến nhanh, rút nhanh.
    Tự khắc từ vợ đến bổi phải sa lưới.

nguoidaugio and loc ct like this.
  10. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    Các bác thế nào chứ trên này mấy ae mà đi gác cu hay oánh chim là mấy bà vợ khoái lém, chuẩn bị nước, đồ ăn từ hơm trước rồi. chứ mà mấy ông đi nhậu là mẹt lém, vì đi từ sáng tới nửa đêm có khi phải alô vợ hộ tống về nhà, nửa đêm phải dọn dẹp nhà vì chiến lợi phẩm hị hị. oánh cu thì thỉnh thoảng được vài con nấu cháo khoái híp mằt nè, chồng mải mê cu nên không thể đi tăng 2, tăng 3 được. mà mê cu rồi thì cái mắt cái đấu lúc nào cũng cù cu mà ko liếc mắt đưa tình tới mấy ảh, mà mấy ảh ấy mấy mẹ mới sợ kìa. cứ như em nè tuần rảnh đi 2 ngày thứ 7 và chủ nhật nên mấy em có rủ đi cà phê cà pháo thì em cũng tụt quần lạy thôi.

Last edited: 26/5/11
    bdbird, chuongcana, Hil and 8 others like this.
  11. ducsuhong

Thích đã nhận:
    607
    file nén quá mất cả phần âm thanh.Hì hì bà cằn nhằn vậy thôi chứ thấy mình mê choi cu gáy thì cũng khoái hơn mấy cái khoản nhậu nhẹt bù khú suốt ngày.Hy vọng có dịp dc giao lưu với các anh em trên DD để dc học hỏi kinh nghiệm

12. aikin

aikin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    564
    Hj, em từng nghe công việc gác cu cực nhọc lắm, bởi bản tính chim cu háy rất nhát và cảnh giác, gác cu cần phải tuyệt đối im lặng và kiên trì trong thời gian dài. Nay mới thấy có bác ở Tp cũng thử công việc đó ^^ . Em đùa thui, nhưng công nhận con cu gáy của bác sung thật, gáy liên kì trận nghe đã quá

13. huynhlengoctien

Thích đã nhận:
    133
    Em thấy anh Đức nên đầu tư mua luôn cái lụp nuôi e nó luôn. Khỏi mất công chuyển chim qua lại. Chào anh.

minh vũ and nguoidaugio like this.
  14. ducsuhong

Thích đã nhận:
    607
    Vấn đề này thì chắc chắn rồi chú Tiên ah,chiều nay a thử treo qua cội khác xem bổi có về ko? bên kia hàng rào nhiều bổi lắm vì bên đó yên tĩnh nhưng bên đó bọn chuyên gia người Nga làm cùng Công ty với anh ở, nó ko cho người Việt mình bén bảng qua đành bó tay,nhìn chim gáy bên đó mà ko làm gì dc mới tức

15. huynhlengoctien

Thích đã nhận:
    133
    Tình hình là e không biết ai có cu mồi hay để mang xuống đó. Ở đây toàn mồi đất, mang lên chắc nghe gáy chơi thôi. Ae nào có mồi hay, muốn xuống vũng tàu gác, uống cà phê hem nè?

minh vũ and nguoidaugio like this.
  16. ducsuhong

Thích đã nhận:
    607
    Chiều nay e xách lụp ra cội khác xa khu nhà của e,cội e chọn là 1 cây xà cừ :
    Do chưa phải là tay chuyên nghiệp nên 1 tay cầm lụp 1 tay trèo cây và kết quả là cả chủ lẫn chim đều té chổng vó.Tính ko treo lụp nữa vì thấy e nó có vẻ hơi hoảng nhưng do dự 1 lúc e vẫn quyết định treo lụp coi như tập cho e nó làm quen với trận mạc.Phải công nhận e cu khách này của e rất sung treo lên chừng vài phút là e nó bắt đầu quen cảnh vật xung quanh và bắt đầu gáy liên hồi,chừng mấy phút sau con bổi nghe thấy nên nó về liền,đầu tiên đậu trên bờ rào:
    Và sau đó nó nhập cội liền do cây cối um tùm nên ko e ko chụp dc tấm hình nào cả và sợ ảnh hưởng tới trận đấu.Con bổi gáy rất hăng con cu khách của e sạc dc vài hơi thấy nó im e tưởng nó ít kinh nghiệm trận mạc gặp con bổi đang căng nên sợ nhưng cứ khi con bổi ngừng là nó lại gáy và cứ như thế qua lại dc khoảng 30 phút thì có thêm 1 em cu bổi nữa bay vào dc 1 lúc hình như con bổi lúc đầu nó đuổi con bổi mới tới bay qua cái cột đèn phía xa:
    Và tụi nó tiếp tục gáy đấu với nhau,trận đấu đang căng thẳng thì có kẻ đến phá:
    Nhóc tì nhà e dc mẹ xúi dại đem ghế ra ngồi xem bố gác cu,phải đuổi và dọa dẫm mãi nó mới chịu đi cho.2 e này vẫn đấu say sưa với nhau hơn cả 1 tiếng rồi mà con bổi vẫn ko chịu nhảy vô lụp làm e nóng ruột muốn chết.Có 1 hiện tượng này mong các bác có kinh nghiệm có thể giải thích cho e dc rõ hơn ko ạ.Khi đấu với con cu khách của e dc gần 2 tiếng thì con bổi bỗng dưng nó chuyển cây liên tục ko còn chung cây cội với con cu gáy của e nữa,hết nhảy cây này rồi cây khác nhưng vẫn gáy,phía xa con bổi lúc nãy nó đuổi ra cây cột điện cũng thỉnh thoảng gù vài tiếng,chuyền nhảy dc 1 hồi thì nó bay lại cây cột đèn đối diện với cái cây mà e treo lụp mà đứng nhìn con cu của e gáy,lúc này con bổi lúc nãy bị nó đuổi cũng bay lại đậu chung với nó và tụi nó âu yếm nhau,lúc này e mới biết con bổi đó chắc là vợ hắn và tuyệt nhiên tụi nó ko gáy gù gì nữa mà cứ đứng nhìn con gáy của e rồi âu yếm nhau như trêu tức,con gáy của e vẫn gáy thúc đều đặn.Được 1 lúc thì tụi nó bay đi,con gáy của e lúc này lại chuyển qua gáy chiêu mời gọi liên tục,dc 1 lúc tụi nó lại bay về đứng nhìn con gáy của e lại chuyển qua gáy thúc rồi chúng lại bay đi,sau đó con gáy của e lại gáy gọi chúng lại bay về chỗ đó tình trạng này cứ lặp lại làm e sốt ruột quá bỏ về nhà 1 lúc thì lại thấy 1 e bổi bay xuống đậu sau nhà:
    Lúc e trở ra xem thì chú cu gáy của e vẫn gáy đều đặn mời gọi mà lúc này ko thấy tăm hơi bọn nó đâu,thế là lại ngồi rình 1 lúc ko thấy động tĩnh gì e có việc phải trở vô nhà,sau đó e ra lại thì ko nghe thấy chim e gáy gù gì hết cả nên e quyết định hạ kèo xuống và thật đáng buồn là lúc e leo lên cây thì thấy lụp đã sập quanh cầu tử còn vương vãi lông chim nhưng ko thấy bóng dáng con chim bổi đâu cả và đau hơn nữa là chú cu gáy của e trông có vẻ hoảng hốt,nhảy loạn xạ.Thế là sảy mất e bổi thật đáng tiếc.Về nhà đến giờ vẫn còn tiếc ngẩn ngơ cơm ăn cũng ko ngon miệng,chiến hữu rủ đi cafe cũng ko buồn đi.
    Sau đây là 1 số clip e dùng dtdd quay dc,chất lượng hình ảnh và âm thanh ko dc tốt lắm do đứng ở vị trí tác chiến ko thuận lợi,các bác chịu khó vặn volume hết cỡ nhé
    Đây là đoạn clip lúc tụi nó đấu với nhau lúc con bổi nhập cội,con bổi gáy hơi nhỏ ko dc giõng giạc như chú gáy của e hình như là giọng đồng khàn hay sao ý,các bác phải vặn volume thật to và chú ý mới nghe dc giọng e nó:
    [video=youtube;QSOzvTRf5M0]http://www.youtube.com/watch?v=QSOzvTRf5M0[/video]
    [video=youtube;UGnYPt_EVIQ]http://www.youtube.com/watch?v=UGnYPt_EVIQ[/video]
    [video=youtube;e2mgfDKEvcU]http://www.youtube.com/watch?v=e2mgfDKEvcU[/video]

Và đây là lúc nó chuyển sang cái cột đèn đường đối diện với cội mà e treo lụp và con mái lúc này cũng bay về:
    [video=youtube;ajHoGfU3e8Y]http://www.youtube.com/watch?v=ajHoGfU3e8Y[/video]
    E cu khách vẫn miệt mài gáy gọi mời chào,hôm nay phía bên hàng rào có người nhưng tụi nó vẫn ko hoảng:
    [video=youtube;GRZvN91Ht7Q]http://www.youtube.com/watch?v=GRZvN91Ht7Q[/video]
    Còn đây là chân dung e nó,các bác thấy e có nên tập cho nó làm cu mồi luôn dc ko giã từ kiếp cu khách vì dạo này do e tập nên e nó thấy người cũng bớt gù hẳn và mấy hôm nay thấy người là im re ko gù nữa:

minh vũ, Hil, loc ct and 12 others like this.
  17. Nó là chim mồi đấy chứ khách gì nữa bác! Lụp đẹp quá, màu lưới tiệp với màu lụp thì tốt hơn.

18. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    Lần đầu gác cu mà bác cầm lồng và mồi thế này thì lần 2, lần 3 hết bổi mất thôi. hồi trước lần đầu gác cu em cũng cầm một con mồi đồg nuôi từ ổ lên, cũng bắt đựoc khoảng gần 40 con, thì bị ông giá quảng xuống ao chết mất con mồi và một giàn bổi. nhớ cái lồng hồi ấy không phải là lồng như của bác, cũng ko có tiền mua chỉ xin được của một chú chơi chim, về vá lại lưới, lấy vỏ cây tre 2ae ngồi lợp nhìn to như cái thùng cạcton. ấy thế mà bổi vẫn bắt ào ào, mồi có gù đâu chỉ đứng rỉa lông. bổi gù chán và nhảy cái ạch. có nhiều con bổi rất hay ae tôi theo cả năm chả bắt được, giờ nghĩ lại thấy tiếc.cứ như thế sau này mua vài con sa cầu....và đến giờ thì tạm ổn, nhưng bổi ngoài rừng thì ko còn nhiều.

minh vũ, cugaycholach, cuboi and 8 others like this.
  19. nguoidaugio

nguoidaugio Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    5,984
    Hình như con mồi đầu tiên của chú Thiện đầu thai chuyển thế thành con mồik khách của Bác Dức Vũng Tàu thì phải....
    To Bác Đức Vũng Tàu : Chúc mừng Bac gia nhập vào hội Ngu với anh em...hehehe Cảnh Gác cu Thành Phố vui thật thế mà vẫn dính bổi... Bác ở Vũng Tàu thì caphe nhiều với Bác Hiệp và Bác Đề là ok rồi 2 Bác ấy là cao thủ cu cò đấy.
    Thân chào Bác chúc Bác sớm thành 1 cu thủ trong đại gia đình cu gáy VN.

cugaycholach, Hil, loc ct and 3 others like this.
  20. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    Hì hì hồi ấy con chim con đi gác nhiều nên nó wen gáy cả ngày, khi nào trưa là nó lười nhưng chỉ cần huýt gió, nghe tiếng của em nói là nó gù lia lịa, thế là khỏi cần bẹo. bổi hồi ấy chưa đụng lồng nên về thảng lồng, leo ra sau lồng đá bạch bạch và cũng ko có biết thế nào là thế cả, cứ máng lên cành, bổi nhảy lồng lộn và thả dù xuống. nhưng hồi ấy chưa bắt xảy bắt cứ con nào, giờ thế đẹp lồng ngon, mồi tạm được thì bổi vẫn xảy, vẫn nhởn nhơ ngoài rừng. theo thời gian người khôn của hiếm mà bổi thì thành tinh nên các bác yên tâm ko lo gì cu gáy hết đâu. đó cũng là bản năng duy trì nòi giống đó, bắt hết chim dỏm thi sẽ còn nhiều chim hay, bắt hết chim hay sẽ còn nhiều mái...nếu có lỡ bắt mái thì vẫn còn chim con hê hê hê....