Lần đầu gác lục treo

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi Hai viet, 23/9/10.

1. Hai viet

Hai viet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,466

Lần đầu Hai Việt gác lục treo , cãm giác khó tã , khi bỗi nhập tàng đứng ngồi không yên , cứ nhâp nha nhấp nhõm , tim hồi họp khi bỗi nhõng đích lên nhõng đích xuống , cừ hồi họp đơi chờ , kết quã là mặt mày sung sướng tươi rói khi tay cầm con bỗi , vợ thì đưa máy hình bấm lia bấm lịa , rất tiếc hôm qua không mang máy thâu fim , cố gắn lần sau vậy .
    Lần đầu post hình lên đây không biết có được không , hy vong bạn bé không thất vọng , thân Hai Việt

Last edited by a moderator: 23/9/10
  2. phongdongthap

phongdongthap Well-Known Member

Thích đã nhận:
    475
    Anh Hai ơi, anh gac ở VN hay là gác ở Cali vậy? Về VN mà không qua Đồng Tháp là buồn lắm đó nhe!

3. tho_ren

tho_ren Hội cu gáy ABV Đăklăk

Thích đã nhận:
    1,953
    Chúc mừng Bác Hai! Xin được chia sẻ cảm giác sung sướng khi bắt được chim bổi cùng Bác!

4. cuhobo

cuhobo Hội trưởng cu gáy ABV Đồng Nai

Thích đã nhận:
    9,128
    chúc mừng anh hai ! con bổi anh bắt được đẹp quá .
    thân .

5. phutancamau

phutancamau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,648
    cháu thấy chắc ở Việt Nam vì thấy hình như cây họ Bạch Đàn.....với cảnh quá nông thôn Việt có dừa....cái nhà quá thuần Việt...

6. banchu

banchu Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    7,978
    Chúc mừng anh hai chiến thắng bổi bằng lụp treo.
    Mỗi lần gọi và hầu chuyện với anh Hai, Anh hai hầu như nói về chơi lụp chạy (lụp Thượng)...làm em cũng hơi... lạc đề tý...vì em có chơi lụp chạy bao giờ...
    Hôm nay thấy anh Hai chơi lụp treo...có lẽ mai mốt em sẽ không bị lạc đề nữa rồi. Mừng quá.
    Kỳ sau anh hai nhớ đem máy quay phim...cho ae trong ABV, nhất là em hưởng ké niêm vui chung đi anh Hai nhỉ.

Thân,

7. Hai viet

Thích đã nhận:
    6,466
    chú Phong anh định qua Đồng Tháp ăn cá linh non cuống bánh tráng , nhưng gọi chú không được , vì số cũa chú anh lẫm cẫm thế nào mà lưu chòng số cùa chú Phong ba lai , nên gọi hoài vẫn là Phong Ba Lai ( số cũa Vũ người đầu gió cho ) thôi hen chú năm sau vậy , vài ba chai đễ năm sau , chúc vui . anh Hai

---------- Post added at 08:33 PM ---------- Previous post was at 08:22 PM ----------

chú Nghĩa anh bắt con bỗi nầy vui thật đó , nhưng thất vọng con mồi cũa mình , khi cầm con bỗi trên tay nó quá tơ , nên hăng đá chưa đầy 10 phúc đã nhãy lục , nên chơi chưa hết nước , cã mồi lẫn bỗi mình chưa hiễu hết giá cũa nó cỡ nào , vậy phãi chờ và chờ đêm sao dài quà . anh nghỉ có cơ hội sẽ lên Đồng Nai chuyến nữa , chuyền rồi vui quá chỉ thiếu không nâng chai cùng chú , hẹn lai anh em năm sau vậy thân Hai Việt

Last edited: 24/9/10
  8. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    Hai bác vui vẻ và hợp nhau thích wá, bà xã con mà mê cu gáy như bác gái thì tuần nào con cũng chở đi vô rừng oánh cu, tha hồ được đi chơi đây đó he he he do ko mê cu mà con phá đám nên cuối tuần ở nhà he he he chúc hai bác mạnh khỏe và có nhiều buổi gác vui vẻ như thề này.

9. Hai viet

Thích đã nhận:
    6,466
    Thiên ơi vợ cháu không mê cu là tốt rôi , còn trẽ mà cùng mê cu hết thì lũ con không có cháo mà húp nữa , nói chi tới cơm ....ha ....ha ...ha chờ đi sớm muộn gì từ từ hihihi bác sẽ gỡi lại bí quyết , cã hai cùng mê cu như nhau ... ha...ha...ha ráng chờ từ từ Thân Hai Việt

Last edited: 24/9/10
  10. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    Đúng là một mình con mê cu mà đôi lúc cũng gần ko có cháo mà húp thiệt rồi..chứ hai vợ chồng mà mê cỡ như con thì đi làm chỉ có nước đi bộ thôi. nhưng vì niêm đam mê như bác và ae thì kiểu gì cũng phải chơi, chơi cho tới nơi, chơi cho tới bến phải ko bác Hai. Đúng như bác nói con chim ko là gì cả phải ko bác, quan trọng là cái lòng...tấm lòng chân thành mới đưa ta đến gần nhau hơn. con xin chân thành cảm ơn bác rất nhiều vì những kinh nghiệm bác đã chỉ cho con vừa wa, con sẽ khắc ghi.

11. phutancamau

phutancamau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,648
    được được được lắm Bác Hai ơi, con xin bí kiếp này trước được ko??? Có lẽ hiện cháu nên học trước nhất, bởi vì cháu mới đam mê gần đây Bác cũng biết Lữa Rừng đang hực hực cháy....vậy mà 1 câu hỏi hôm nay "đi đâu vậy anh" và cộng thêm ánh mắt không vừa ý khi đi gác cu ( liên quan tới chim cò) thì làm cho con như bị........bổi vỗ cánh mà bay đi mất luôn vậy! Hi vọng Bác nói lên tất cả Box cu biết luôn, thật là hiếm khi nữ giới đồng tình với mình chuyện này lắm. Kính Bác!

CuCườmBổi, Hil, centimet and 5 others like this.
  12. cudat

cudat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    632
    chúc mừng a hai, lân dầu tiên treo lục mà có bổi trong lưới rồi. chúc a hai lần nào cũng như lần nào nhé hihi.thân .

13. CURUNG

CURUNG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    169
    Chúc mừng bác Hai! Cu bổi đẹp đấy! Hình ảnh bác đi bẫy cu thật dân dã. Chúc bác có nhiều con cu hay nhé!

Last edited by a moderator: 26/9/10
  14. loc ct

loc ct Hội trưởng cu Sài Gòn

Thích đã nhận:
    19,636
    Chúc mừng bác Hai Viet đến với nghệ thuật gác cu bằng lục treo. Thân

15. cugayquangngai

cugayquangngai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,541
    chào cả nhà !
    tôi thấy bác haiviet lần đầu treo lụp mà có thành tích vậy rồi quả là bác hai nhà ta có duyên với lụp cây đó nghen , xin chúc mừng bác lần đầu ra trận đã có thành tích mỹ mãng vậy rồi ! hiếm có người được như vậy đâu bác à ! quả là có duyên với nghề gác cu . vì cảm giác lần đầu treo lụp mà bắt được chim thì có thể nói là cảm giác sung sướng tột đỉnh phải không bác ?
    1 lần nữa xin chúc mừng bác mong rằng bác sẽ gắng bó với nghệ thuật treo lụp .
    thân chào !

Last edited: 27/9/10
  16. takuku

takuku Well-Known Member

Thích đã nhận:
    803
    Đó là những hình ảnh mà những người mới vào nghề khát khao được thấy tận mắt đó bác hai ạ...........nhìn mà nghiền ghê......híchíchíc

17. ngoc_minh

ngoc_minh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    267
    Kính chào anh Hai !
    Thấy anh mô tả cảm giác lầm đầu tiên gác cu làm tôi bồi hồi nhớ lại cảm giác của mình cách đây hơn 15 năm . Tim tôi muốn nhảy ra khỏi lồng ngực khi nghe tiếng chim bổi đáp trả và nhập cây treo mồi . Lúc đó tôi còn chưa biết chọn thế treo nên con bổi quần một hồi rồi đi mất . Hồi đó tôi có một ông bạn già ( nay đã lớn tuổi nên bỏ nghề không oánh cu nữa ), tuy đã có kinh nghiệm, bẫy được rất nhiều chim nhưng khi chim bổi sáp mồi là ổng nhỗng đít lên nhỗng đít xuống y như con bổi vậy . Chúc anh và gia đình có nhiều sức khoẻ và nhiều niềm vui .
    Thân chào

Last edited by a moderator: 7/10/10
  18. mayrau9018

mayrau9018 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,685
    Nghe bác 2 kể chuyện lần đầu gác cu bằng lụp treo em lại nhớ đến lần đầu gác cu của em. Ngày đó (khoảng năm 99 hay 2000 ) chỗ em còn sẵn cu lắm, chim treo ở hiên mà bổi về tận nơi tìm, ngày đó em máu mê chơi chim hót, chim đá chứ chưa mê cu mồi, nuôi đôi con gáy cho hệ sinh thái chim cò ở nhà đa dạng hơn mà thui :D
    Vốn béo nghịch nên từ những năm học cấp 3 em đã cùng tên bạn thường chốn việc lên khu vực dân tộc mường định cư để thửa mi, khướu này nọ về nuôi, ngày đó mục tiêu số 1 là mi đá chớ đâu quan tâm nhiều tới con cu mồi lúc nào cũng đứng buồn buồn trong cái lồng rập treo lủng lẳng trước cửa những ngôi nhà thấp lè tè, dài thườn thườn xây bằng đủ thứ vật liệu có sẵn trong rừng như đá, gỗ , cỏ tranh, bùn đất.... Đi lại nhiều bà con coi như chỗ thân tình, có lần em cằn nhằn với ông chủ nhà "chim cu có gì hay mà sao treo con cu mồi ngay mái hiên chỗ cửa ra vào vướng víu " báo hại em hôm nào mải ngắm, mải lựa mi bổi ko để ý là cụng đầu vào hoặc vô tình làm nó sợ giãy cái bụi bay đầy mặt, mà vị trí đắc địa đó gần như con cu mồi độc quyền sở hữu từ mấy năm nay, khi em quen với chủ nó thì đã thấy nó đã đứng đó rồi.
    Một hôm buôn dưa lê hết chuyện chim cò (lúc đó chủ yếu là mi ) chuyển sang chuyện gà rừng, đa đa.... rồi lại quay về chuyện cái lồng bẫy cu treo vướng cả lối đi :D (ông này mua trong 1 chuyến đi bẫy gà rừng dài ngày ở Thanh Hóa)
    Sau cuộc nói chuyện đó em mới biết con cu mồi vẫn đứng ngoài hè kia đã 34 tuổi lồng ( ặc ặc.... gần gấp đôi tuổi em năm đó, nó mà biết nói chắc bắt em gọi bằng anh chứ chẳng chơi ). Nó đã qua 3 đời chủ và ở với ông gần 20 năm. Tuy ở với ông lâu nhất nhưng nó lại bắt đc it bổi nhất, ko phải nó bất tài hay giảm phong độ mà vì chủ nó mải mê với công việc kiếm gạo nuôi gia đình, về lĩnh vực giúp chủ làm kinh tế thì mi, khướu hay đa đa mồi chiếm ưu thế hơn vì lúc đó cu gáy it người chơi giá rẻ lắm. Nghe ông nói con mồi này sợ người lạ nên khi cho người khác mượn đi gác treo lên nó ko gáy hoặc chỉ gáy à ơi, cái tính dở hơi đó càng làm cho cơ hội bắt bổi của nó ít đi. Thời gian sau này thường chỉ khi có bổi xuất hiện ở mấy quả đồi sau nhà nó mới được ra trận và trước khi treo lồng lên ông chủ cho đầy thóc nước để phòng khi đánh cả ngày ko đc thì treo luôn trên cây qua hôm sau khỏi phải mang xuống, chuyện để cu mồi trên cây 3 ngày thông với ông ta là chuyện thường ngày ở huyện (hic hic... Liều thật, giờ mà chơi kiểu đó chắc còn cái cành thế ). Nghe nói nguyên khi ở với ông nó bắt hơn chục con cắt rùi, khi cắt bổ xuống nó nằm bẹp xuống đáy lồng chứ ko bay loạn xạ rùi khi gỡ cắt ra nó lại rỉa lông, đứng gáy như không có gì sảy ra. Lúc đó Em đâu biết gì về cu mồi thấy ông này tự nhiên khoe cu không sợ cắt nên nghĩ chắc con nào cũng vậy cả thui, găp phải ông chủ luôn đặt cược tính mạng chim mồi thế này thì phải thích nghi thui chứ có gì mà ghê gớm đâu ( hi hi...đấy là ngày xưa thui chứ giờ thì em còn sợ cắt chứ nói gì mấy con mồi của em ).
    Ngồi nói chuyện một lúc nghe kể về cu mồi cũng hay hay nên ra vật cái lồng bẫy ở ngoài hiên xuống ngắm nghía say xưa một lúc rùi kết luận: Chơi mi đá sướng hơn =)) . Các bác khoan chửi em nhe, lúc đó Em chưa "giác ngộ" mà :D .
    Để em kể các bác nghe tiếp, buổi nói chuyện hôm đó không ngờ lại là bài học đầu tiên của em về cu mồi, dù lúc đó chưa mê mẩn nhưng em và người bạn cũng sắm cái lồng rập giá 50k về "thử tí cho biết" :D Ở nhà 2 thằng có sẵn mấy con cu khách, sau khi lựa chọn thì con khách của thằng bạn "trúng tuyển" và nhanh chóng tóm được 2 con bổi ngay khu vườn cạnh nhà ,2 lần đó em đêù bận ko tham gia đc. Lần tiếp theo em và nó đi đánh cách nhà khoảng 1km, bổi về chung cây 2 thằng háo hức xem, bình luận, rùi thấp thỏm đoán già đoán non, đến trưa rùi qua trưa sao mãi bổi ko nhẩy??? Hic hic..... Không ngờ Khó nhá hơn đánh mi, khướu... Em rút ra đc 1 bài học nữa về đánh cu đó là Khi bổi đấu quá lâu mà mồi không bể thì chủ sẽ bể =)) .
    Nghĩ lại vẫn thấy hài các bác ạ hôm đó đợi quá trưa ko bắt được bổi đói quá (sáng chủ quan đi chơi ngay gần nên chẳng măm gì) 2 thằng rủ nhau về mua thịt chó gọi bạn đến nhắm, để mặc em mồi ở lại cố thủ. Khoảng 3 tiếng sau quay lại (lúc này có thêm 1 chiến hữu nữa đi cùng), may quá chưa mất chim mồi mà hình như con bổi đã bị bắt (ngày đó dùng cái lồng kiểu Thanh Hóa sân khá lớn bổi dính chỉ thò tẹo đuôi ra lại treo cao trên tán nhãn dày đứng dưới gốc mà nhìn nổ mắt mới biết bổi dính :d) chỉ tội cơm no rượu say rùi ai là người xung phong trèo lên ngọn nhãn cao tít kia đưa em mồi xuống mới đc chứ, hic hic.... Cuối cùng thống nhất ai thích nuôi bổi thì trèo lên lấy " tiện đường công tác " cho em mồi xuống ké luôn. Hê hê.... cuối cùng thì cũng tìm đc 1 người nhận nuôi bổi (ko phải em :D ) Ngày đó em ngại nuôi bổi vô cùng vì sao thấy cái giống cu này sao nó lâu nổi mà nhát dai vậy, ko như mấy con chim hót.
    Sau lần đầu đó thi thoảng em lại đi gác và dần dần mê nuôi cu mồi lúc nào ko hay.

Last edited: 7/10/10
  19. Hai viet

Thích đã nhận:
    6,466
    Hình ãnh bỗi lỡ bắt bỗi , lần đầu bắt được bỗi mừng quá quên khoe bỗi lỡ , mời anh em đánh giá bỗi lỡ
    Thêm hình đễ dễ nhìn
    và đây là chân giao long , rât tiếc chup không được rỏ

Last edited: 9/10/10
    gùla, ThắngLD, cuvietnam and 13 others like this.
  20. trangbangboy

trangbangboy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,733
    Hí hí,cu bác Hai bự mà tròn quây!Vảy chân nhặt quá.

thanhchim, cuhobo, Trung-SG and 7 others like this.