Lần đầu làm bể xin hỏi các pro

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi babygirl89, 2/10/07.

1. babygirl89

babygirl89 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    509
    Bể ở nhà em có 3 cái bể : 0,5x0.3x0.3 (2 cái)
    0.31x0.2x0.2
    Em đang định làm bể đá và CTN . Do lần đầu làm lên chưa định hướng đc xin các bác giúp em với. ~X( ~X(
    1: Với 3 bể trên em định làm nền ADA thì cần bao nhiêu là hợp lý . Ngoài ADA ra cần thêm gì không ?
    2: Cây trồng CTN thì yêu cầu ánh sáng ntn ?
    3: Bể ko có Co2 liệu có ổn không ?
    Em cũng thường làm bể 90- 140 Nhưng toàn để nuôi cá ăn thịt . 3 cái bể kia la bể đúc TQ thời chưa biết làm bể các bác giúp em với sắp Sn papa em rồi đang dự tính làm 1cái tặng papa và ăn tết luôn cho xanh cửa xanh nhà :x :x :x

2. paperplane1302

paperplane1302 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    bạn ạ, cả 3 cái bể của bạn đều nhỏ, nên cái dài 50cm có lẽ khả dĩ nhất. làm 1 bể 50x30x30 thì chỉ cần cỡ 3 - 4 kg ADA là đủ rồi, phía dưới cùng bạn nên rải khoảng 3 - 4 kg Nham thạch nữa là ổn, để cho vi sinh phát triển tốt cũng như rễ cây bám chắc vào (nhớ là Nham thạch nhé, sỏi viên tròn xoe là kém xa đấy), nếu làm nền ADA thì chỉ cần thế thôi, ADA ở trên cùng, ko rải thêm gì nữa. Nền ADA rất thích hợp cho việc trồng nền CTN, tuy nhiên cũng phải nói là làm 1 cái bể đá và nền TCN là khó, không hề dễ đâu bạn ạ, cần có CO2 cho bể dùng nền TCN thì mới mong nó phát triển và đẹp được. NỀn TCN cần ánh sáng mạnh (nhưng... ánh sáng nhiều quá dễ có rêu, nên cần phải biết cân bằng). Tóm lại làm 1 bể đá và nền TCN là 1 quyết định khá dũng cảm đấy bạn ạ. TCN thì bạn lên bác Hòa rong có nhiều và giá cả chấp nhận được, nhưng mình nghĩ bạn cần phải kiên nhẫn thì mới làm 1 cái bể kiểu như vậy đẹp được, ngoài ra bạn cũng nên tham khảo các thành viên nhiều kinh nghiệm khác trên diễn đàn, có những người mà kiến thức và lòng nhiệt tình của họ làm mình thực sự nể phục đấy.