Lần đầu mang mồi ra rừng huấn luyện!

Thảo luận trong 'Chim cu gáy mồi - cu gáy đấu.' bắt đầu bởi buisyquy, 14/3/14.

1. buisyquy

buisyquy Member

Thích đã nhận:
    24
    Tầm 23 tháng chạp năm ngoái(cách đây chưa được 2 tháng) e có mua được 1 e Cu.Thú thật với các bác là e cũng ko rành về cu gáy.Ngay hôm e mua về e mang lun con cu đó xang nhà ông bạn gần nhà vi nhà ổng có hơn chục con(ông này cũng mới chơi cu chưa đc 1 năm nhưng đc cái mua nhìu cu:D).Khi áp sát zô con của e và con của ổng khi e zí vào con nào của ổng con cua e cũng đấu ầm ầm,lúc đó e khoái trí lắm vì sau lúc đấu như vậy chim của hắn tịt lun kô thấy đấu nữa.E đem nó về ghép đẻ với 1 con mái mà e nuôi cùng đợt với 1 con trống bị sổng(con trống này giờ nghĩ lại e vẫn còn tiếc vi cả 2 con e đều nuôi non lên) đc trừng hơn 1 tháng e kô thấy biến truyển gì nên e lại bắt ra.Lúc bắt ra e thô bạo quá nên làm e nó tụt hết cả lông đuôi lông lưng và trầy cả da nữa:crying:cho đến hôm nay nó vẫn chưa mọc hết lông.Tối hôm qua vào diễn đàn đọc bài huấn luyện mồi cây của a Trọng Nguyên và qua tìm hiểu mới bít được từng bước huận luyện 1 e cu mồi ntn.Sang dậy thấy e cu no đổ gù xung quá e đánh liều sách e nó đi bôn hơn cây số qua chỗ vườn ươm gần nhà e.Định bụng treo e nó lên xem e nó có gù kô,vừa treo e nó lên trui tọt cái thống ngta làm cống thoát nc để trên mép đg đang định trâm điếu thuốc thì e nó mở miệng liên tục làm e mừng quýnh cả lên.Không ngờ 1 chú bổi từ đâu bay đến nhập thế lun,hắn đổ gù liên hồi đáp trả con mồi của e xối xả.Chẳng hiểu con của e thế nào nữa nó cứ cúi đầu lia lịa lông lá rựng ngược hết cả lên mà chẳng thấy tiếng nó gù gì nữa e lo quá định chạy tới thu mồi về thì bỗng nhiên phạch 1 cái cầu tử sập xuống và e bổi nằm gọn trong lưới đạp phá tới tấp.Lúc này e đi tới tháo lồng bẫy xuống mà con mồi của e vẫn đang đổ gù hai cánh vẫy vẫy,e nhặt con giun dưới đất đưa vào thưởng cho e nó xơi lun:-*.Mong các ae có kinh nghiệm về cu mồi cho e cái nhận xét về con mồi này và chỉ bảo dùm e bước tiếp theo e nên làm gì để e nó trở thành 1 e mồi chuẩn ạ.E xin trân thành cảm ơn!E học văn dốt nên hơi dài dòng lại còn lủng củng nữa nếu có j ko phải mong ae bỏ quá cho e=P~

2. Cu Gáy Tuyên

Cu Gáy Tuyên Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,363
    Nếu đúng như bác tả thì bác quả là "Xuân Tóc Đỏ" đấy ạ, mua bổi 2 tháng mà đã thành mồi lỡ, vừa gù gió lại gù dở cánh, hic, e chả dám tưởng tượng nữa đâu ạ...

3. thobau

thobau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,494
    Theo kinh nghiệm thì:chưa thấy con bổi lỡ nào bat bổi lần đầu khi đem xuống mà vẫn gù như con của bác cả,khi dính lần đầu,cả 2 đều giãy cho tung tóe thì có,bác "xem lại" nhé!?!?!?

4. Chim cảnh

Chim cảnh Guest

Cụ đem cu "mồi"đi bắt bổi mà không có tấm hình nào cho ae xem thì sao nhận xes dùm cụ.
    Nhưng theo cụ tả khi dính bổi rồi mà chim trong lụp còn gù và nhịp cánh thì khả năng là mồi chai rồi.

5. kusoc

kusoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    Hay quá! Đọc nge hấp dẫn . Vừa đọc vừa cười thằng con z vk la qúa trời. . .. . Hay đó. Hehe. . . .

6. dang uy thien

dang uy thien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    502
    Đi bẩy chim mà có giun dưới đất nhặt cho ăn là hay rồi.....:laughing::laughing::laughing::laughing:

7. hungcaonguyenda

hungcaonguyenda Well-Known Member

Thích đã nhận:
    371
    bạn mua chim ở dâu thế cho mình địa chỉ đi hihi nói thế chứ bạn mua con chim đó ko phải là chim mộc đâu mà chủ cũ chắc cũng phải nuôi đc 2nam lồng rùi, ko tin bạn cứ hỏi lại xem phải thế ko vì mình nuôi chim ít cũng đc ngót 10 năm rùi ,còn nếu đúng thì bạn là người có duyên với chú chim đó ,mình khuyên bạn dừng bao giờ bán những con mồi đó đi mất lộc ngay thân chào

8. kusoc

kusoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    Pac nc djễn tả wa hay. Pác ấy phá cười cho ae ấy mà.

9. gunsnrosevn

gunsnrosevn Active Member

Thích đã nhận:
    118
    cu cọp lằm chong tay cao nhân. Pót vài tấm hình nên cho ae triêm ngưỡng đê.

10. nguyenduydang

nguyenduydang Active Member

Thích đã nhận:
    223
    Cao thủ wúa mới mua về đem qua nha ngươikhác ma gu cho chim người ta tắt tiếng 1là chim người ta bèo wúa 2 là chim moớl dữ Q

ancugay and minhtrithanhtra like this.