Lần đầu nuôi cá dĩa

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi verasasu, 2/5/07.

1. verasasu

verasasu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình đang nuôi cá Dĩa bỏ san hô & đá sỏi , nhưng khi phân rơi xuống làm sao cho máy lọc hút lên đây?~X(
    Hồ mình 1m , máy lọc của mình hút ko nổi. Cho mình hỏi thêm là : vấn đề về nước thì sao , mình nghe nói là
    2 ngày thay 1 lân có đúng vậy ko ? Hay 1 tuần thay 1 lần.Mong các bạn trong 4rum chĩ giáo , cảm ơn nhiều trước. Mau chĩ mình gấp .:crying:

2. minhphong

minhphong Làm ít nói nhiều

Thích đã nhận:
    187
    Anh nên đem san hô ra đi do cá dĩa không chịu nổi ph cao vì san hô sẽ làm tăng độ ph. Thay nước thường xuyên là cách hút hết các cặn và phân cá tránh các bệnh do môi trường nước xấu.
    Lần đầu nuôi nên anh vui lòng tham khảo lại cách nuôi cá dĩa như thế tránh những tổn thất không đán có. Thân chào

3. thuan

thuan Member

Thích đã nhận:
    0
    việc thay nước phụ thuộc vào mật độ nuôi và nguồn thức ăn bạn đang dùng. Bạn cố gắng duy trì nguồn nước ổn định và sach.

4. horse

horse Member

Thích đã nhận:
    0
    pác minhphong nói đúng đó, cá bạn khi bị ngứa sẽ gãi mình vào san hô nên dễ bị trầy

5. redtiger

redtiger Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    2 ngày thay nước 1 lần có lẽ chỉ ở nhà trông bể được thôi! mình đùa nhé làm gì mà vất vả thế nếu bạn muốn có đáy thay sỏi bằng cát cũng được. 3 ngày thay khoảng 10 cm thôi.bạn nên tham khảo bởi nuôi đĩa khó đấy nhất là ở miền bắc.

6. typoon

typoon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    113
    bạn không nên nuôi cá đĩa có thả san hô cạnh san hô rất sắc dễ gây tôn thương cá khi cá giật mình, hay hoảng hốt( ko tránh đc kể cả cá đã nuôi lâu)... hơn nữa san hô chứa nhiều lỗ rỗng dễ bán nên cặn máy lọc ko hút được là phải

7. vikisan

vikisan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    Xin chào ae,
    Máy lọc phải có công suất đầy đủ. Theo kinh nghiệm bên Châu Âu công suất máy lọc bên ngoài bể trong 1 giờ phải bằng 3 lần thể tích của bể. Ví dụ bể của bạn là 300 lít thì công suất phải là 900 lít/giờ. Còn bỏ san hô và nhiều sỏi cũng ko tốt như các bạn đã viết trên đây. Rất khó làm vệ sinh. Còn vấn đề thay nước thì vô cùng. Nếu có điều kiện thì hàng ngày thay 10-15 % tùy theo mật độ nuôi là tốt. Phân và bẩn cũng nên hút ra mặc dù có máy lọc. Nước sạch, đủ pH và độ mềm là rất quang trọng. Và những tiêu chuẩn đó phải ổn định.
    Mình chỉ muốn thông báo các kinh nghiệm nuôi cá đĩa bên Châu Âu mà mình sưu tầm được cho các bạn tham khảo thôi. Nếu có nhu cầu mình sẽ viết thêm về các đề tài khác và mình cũng muốn học hỏi để có thêm nhiều kinh nghiệm ở VN.
    Thân chào mọi người yêu cá đĩa.