Lần đàu setup bể thủy sinh, mong các Pro hướng dẫn thêm?

Thảo luận trong 'Bể ( Hồ) mới của thành viên - xin ý kiến' bắt đầu bởi chuoituyet, 16/7/12.

1. chuoituyet

chuoituyet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    91
    lần đầu chơi thủy sinh nên làm bể ko được dep lắm,mong các pro hướng dẫn và chỉ những chổ sai để mình rút kinh nghiệm
    cấu hình bể của minh la đá nham thach+dất nền red highland+sỏi nhỏ để ờ trên cùng dầy khoảng 1cm
    hình e nó đây mấy pác manh tay vào

---------- Bài viết thêm vào lúc 08:31 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 08:28 PM ----------

---------- Bài viết thêm vào lúc 08:34 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 08:31 PM ----------

2. ntanh

ntanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    52
    Bống vàng+ CTN + sỏi trứng = bung cây. Mới cắm cây mà thả bống vàng không biết có ổn không?

chuoituyet thích bài này.
  3. chuoituyet

Thích đã nhận:
    91
    vân lúc dầu có hay bị bung cây,bây giờ thấy ổn rồi vì cây đã bén rễ sau 5 ngày trồng,hồ mình khi mới làm chưa co kinh nghiệm nên dc 1 ngày đã xuất hiện rêu.mình tính mua tùy bà bướm nhưng sợ nó xới hết dất nền chỉ mua được con này và vài con tép mồi,tình trạng rêu cũng đã giảm.cám ơn bạn góp ý

4. uhthidangki

uhthidangki Active Member

Thích đã nhận:
    47
    bác dùng mấy bóng đèn mà nhìn như thiếu sáng đó, nhất là 2 góc

5. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Bạn chèn thêm đá vào chân lũa cho vững, nhớ dùng 1 loại đá có cùng màu sắc, chất liệu. Cây thì mỗi loại cắm thành 1 bụi, không nên cắm rải rác, nhìn mất tự nhiên!

ngoc_tanlong and chuoituyet like this.
  6. trong_nghia

trong_nghia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    594
    Mình nghĩ nếu ở dưới là nền CN rồi thì ko nhất thiết phải dải sỏi lên trên nữa, như vậy vừa chói mắt, nhanh bẩn và TCN cũng khó phát triển. Ko biết có phải mình nhìn nhầm ko mà thấy in- out để cùng 1 góc, mà cái cốc trộn co2 lại tít góc kia.

7. timkiem_hoanhao

timkiem_hoanhao Active Member

Thích đã nhận:
    17
    mấy khúa lũa trong hồ của bạn không ổn cho lắm. mình nghĩ bạn nên kiếm mấy khúc lũa có nhiều nhánh vươn ra thì hồ sẽ đẹp hơn và mềm mại, sinh động tự nhiên hơn. trồng nhiều cây hậu cảnh nhiều hơn và sát nhau, 2 bên thành hồ trồng tóc tiên cao hay nmc cao thì sẽ đẹp hơn. đây chỉ là ý kiến khách quan của mình thôi.

8. chuoituyet

Thích đã nhận:
    91
    cám ơn ý kiến của mọi người,mình xin ghi nhận,hồ mình xài 2 bóng đèn,1 bóng nhỏ và 1 bóng 7 tất loại jebo.bóng lớn có 25w bóng nhỏ 15w như vậy có dủ sáng ko vậy,
    còn lũa khó tìm wa mình chỉ tìm dc có như vậy thôi
    Mình xài 2 lọc nước lận 1 loc tràn và 1 lọc thùng tự chế
    mình ở bảo lộc nên việc tìm cây có phần khó khăn

trong_nghia thích bài này.
  9. timkiem_hoanhao

timkiem_hoanhao Active Member

Thích đã nhận:
    17
    hồi đó mình có đi đà lạt , đi ngang bảo lộc mình thấy bên đường người ta để nhiều gỗ lũa lắm. nếu khôg lầm thì mình thấy nhiều cửa hàng thủy sinh cũng mua lủa ở bảo lôc và lâm đồng mang về đây bán lắm. bạn bỏ thời gian ra tìm chác chán sẽ tìm được lũa ưng ý thôi, chúc ban may mắn

10. chuoituyet

Thích đã nhận:
    91
    bạn nói sao ý,mình ở bảo lộc thì biết rõ chỉ có 4 tiệm bán cá trong đó có 2 tiệm bán cây thủy sinh và dồ chơi cho thủy sinh,còn mấy cây lũa bạn nó đó là những gốc cafe già họ đem về tẩm hóa chất sơn bóng lại để trưng trong nhà bạn ạ,mình ko dam lấy để vào hồ đâu sợ cây cafe nó tiết ra chất độc.
    mình muốn setup lại hồ cá mong mấy pro gợi ý giùm mình,nên trồng cây gì(nếu có hình ảnh thì tốt wa) bố cục ra sao cho nó đẹp mình ko có mắt thẩm mỹ nên làm xấu wa
    với lại mình mới mua bình co2 loại 2 kg và cóc trộn co2 3in1 mình ráp như vậy có dúng ko mong các pro hướng dẫn,nên để co2 ở vị trí nào trong hồ thì tốt.

ngoc_tanlong thích bài này.
  11. TaiTuong

TaiTuong Thương nhân

Thích đã nhận:
    963
    cái dây nhựa cắm vào bình c02 a nên cắm sâu vào....nếu a muốn làm lại bể mà chỗ đó ít cây, và lũa thì e nghĩ a nên chuyển sang bể đá, e nghĩ đá dễ tìm hơn lũa mà cây cho bể đá thì có thể trồng vài loại như tcn, ngưu mao chiên, rau thơm, một ít rêu nữa...

12. chuoituyet

Thích đã nhận:
    91
    vân cám ơn bạn,chắc hôm nào ra thác tìm vài viên đá đẹp về làm.mà trên bảo lộc họ ko có bán rêu nhiều chỉ có 1 loại nhìn xấu wa.hix ở sài gòn đầy đủ wa

13. luudandixecui

luudandixecui Member

Thích đã nhận:
    10

14. chuoituyet

Thích đã nhận:
    91
    bạn ở bảo lộc mà khu mấy vậy,hôm nào gặp mặt giao lưu với nhau nhé,trên đây ít người chơi thủy sinh wa