Lần đầu tham gia diễn đàn + làm bể xin các bác cho ý kiến!!!

Thảo luận trong 'Bể ( Hồ) mới của thành viên - xin ý kiến' bắt đầu bởi SoulBlade, 29/1/11.

1. SoulBlade

SoulBlade New Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào các bác trên diễn đàn,em theo dõi diễn đàn thì từ lâu rồi nhưng trước đây k có điều kiện ( e sinh viên ở trọ) lên k tham gia đc với mọi người,mãi mới có cái nhà + kiếm đc cái bể nuôi cá 200l ( 1x0.4x.0.5) lên cũng tập tành làm bể post lên với các bác cho vui.
    Vì đây là lần đàu em làm lên chắc chắn có thiếu sót chỉ mong mọi người chỉ cho em để lần sau làm càng tốt hơn :applause:

Thông số hồ:
    - Dung tích 200l 1x0.4x0.5 chuyển từ hồ nuôi cá sang
    - Ánh sáng 1 bóng Jebo 1m 30w + 2 bóng Jebo 60cm 20w
    - Co2: 1 giọt/s
    - Lọc : Lifetech 50w nhưng chưa có điều kiện chế cái lọc giống bác hovaten nhưng hy vọng vài ngày nữa có thời gian sẽ cố gắng.
    - Phân nền : 20kg phân nền Nguyễn Hòa.
    còn dưới đây là ảnh: hồ mới setup đc 1 tuần vì em chụp bằng điện thoại lên hơi mờ mong mọi người thông cảm[​IMG]
    [​IMG][​IMG]

À quên! Các bác cho em hỏi liệu bể như em thì ánh sáng như vậy đã đủ chưa?
    Mà em đọc trên diễn đàn thấy hình như bóng jebo k đc tốt lắm liệu có xài đc k?và nếu như mua những loại bóng tốt hơn thì mua ở đâu ( tphcm)? tương tự là những thứ khác nếu chưa ổn thì em mua đc ở đâu?
    Cám ơn mọi người nhiều!! :D

2. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    Với bể này bạn vẫn cần 4 bóng loại 1m + phản quang.
    Viên đá chính nằm chình ình giữa bể hơi vô duyên :(

SoulBlade thích bài này.
  3. SoulBlade

SoulBlade New Member

Thích đã nhận:
    0
    Em cũng nghĩ vậy! :D.Ý tưởng ban đầu của em là chỉ trồng vài cây đơn giản và rải 1 lớp cây tiền cảnh nhỏ như kiểu 1 thảm cỏ phía ngoài thôi nhưng sau khi đi kiếm khắp các cửa hàng cá cảnh ở mũi tàu Cộng Hòa + Thành Thái + Nguyễn Thông mà không thể kiếm đc ở đâu loại cây nhỏ như trân châu ( em không dám trồng trân châu vì nghe nói khó lắm nhưng em muốn tìm loại cây nào cũng mọc kiểu trải thảm như nó ) lên em đannhf vác cục đá + mấy khúc lũa của ông anh vào chơi tạm :D
    Mà sẵn đây các bác cho em hỏi những loại cây nào mọc thấp như trân châu và cả chỗ bán nữa ( Q12 ) nha! và cả những loại rêu bám lũa đá nữa! Em đã đi kiếm rất nhiều chỗ mà không có chỗ nào bán hết!

4. buinhulac

buinhulac Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,334
    bạn ơi! muốn học nghè nhanh thì đăng ký làm thành viên CLB đi, sáng chủ nhật chịu khó đi off thì sẽ đỡ học phí đi nhiều :D

5. SoulBlade

SoulBlade New Member

Thích đã nhận:
    0
    Em đã tăng cường ánh sáng thành 4 bóng 30w + phản quang.
    Co2 của em thì làm theo cách lên men rượu và em đã thử tăng cường từ 1 giọt/s lên 2 giọt thậm chí 3 giọt.Co2 hòa tan rất đều chưa lên mặt nước đã hòa tan hết nhưng sao mấy cây của em lại không tạo thành bọt khí bám trên mặt lá đc nhỉ?
    Ai biết chỉ giúp em với!