Lần đầu tiên chơi bể cá, các Bác giúp em với.

Thảo luận trong 'Lọc - Nước - Môi trường bể' bắt đầu bởi nhareason, 14/2/08.

1. nhareason

nhareason Member

Thích đã nhận:
    0
    Trước tết em mua cái bể ngăn phòng của bọn GreenAqua
    Mấy đứa lắp bể bảo là chạy lọc đến mai là nước trong thế mà em chạy đến hôm nay là mùng 8 tết rồi mà vẫn như sương mù.
    - Bể dài 1,5m
    - Cao 0,6m
    - Rộng 0,2m
    hai đầu bể có lắp hệ thống lọc nước nhưng em nghi ngờ hệ thống này quá, thấy bọn lắp bể bảo là nước ngấm qua tầng đáy bể (đáy bể bọn nó đổ cát vàng rồi rải sỏi lên trên, cây trồng trên đó) ra 2 bể lọc ở đầu và cuối bể rồi được bơm vào bể. Chỗ bơm vào bể không đặt trên nóc bể mà nó lại khoét lỗ ngang thành bể, chỗ tiếp xúc giữa bể và vòi bơm nó làm không khít nên tại vị trí đó vừa bơm vừa hút luôn (chuối thế chứ lại)
    Các bác tư vấn cho em phát giờ phải xử lý thế nào với, xin chân thành cảm ơn.

2. toanstrong

toanstrong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình nghĩ là nếu chỗ tiếp xúc không khít thì cho nó tý keo là xong. Lỗ khoét ngang thành bể nhưng là gần phía trên cao, đúng không? như vậy để bơm nước vào cho êm dịu, tránh tạo bọt và váng. (nếu lỗ ngay giữa - khoảng 30cm - thì sẽ tạo áp lực cho máy bơm mau bị "mệt", thì chuối thật, nhưng mình không tin thế).

Cố gắng thêm khoảng 1 tuần nữa nước sẽ trong bạn àh.

3. planti

planti Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    Bạn hạ mực nước xuống thấp hơn vị trí ống nước cấp bị rò.Sau đó lau khô,hong gió, rồi dùng keo silicon dán bít lại.Nhưng mà cái này thuộc phần bảo trì của tụi greenaqua. Cho nên bạn cứ kêu nó tới bảo trì lại cho bạn. Còn muốn trong nước hồ cho nhanh, bạn mua chai nước vi khuẩn bacteria. Trên thị trường có rất nhiều loại này,trung quốc,Đức,Aqua...loại nào cũng được.Nhỏ chừng 1 chục giọt vào, là hum sau nước sẽ trong.

4. nhareason

nhareason Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn các Bác đã chỉ giáo, để em gọi bon GreenAqua đến BẢO HÀNH. À chỗ bớm nước vào ngang bể nó chỉ cách mặt nước 10cm thôi bác ạ.

5. cholanhan

cholanhan Member

Thích đã nhận:
    0
    Bác mua "trọn gói" gói luôn hả. Tổng thiệt hại hết bao nhiêu vậy.
    Bác có thể liệt kê các thiết bị cho mình tham khảo được không ?
    Cám ơn trước.