lan Doritis

Thảo luận trong 'Lan ngoại nhập' bắt đầu bởi nguyenthuanacb, 1/5/12.

1. nguyenthuanacb

nguyenthuanacb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    803
    loại lan mọc nhiều ở đông nam á và nam á ,cây nhỏ khi ra hoa lâu tàn, hoa rất dể thương có nhiều màu đỏ ,trắng,tím ,vàng .Vài ảnh cây đang ra hoa [​IMG]
    đây là loài dendro mới ra hoa
    Bassa lai đổi màu đỏ sang cam và sau cùng màu vàng đậm

Last edited by a moderator: 2/5/12
  2. x-youtoo

x-youtoo Chỉ yêu mỗi Lan thôi

Thích đã nhận:
    658
    Oa, Lan đẹp quá.

Ước gì mình có vài cây như vầy nhỉ?

MAVOI thích bài này.
  3. MAVOI

MAVOI Khổ vì Hoa

Thích đã nhận:
    1,092
    ước gì mình có được điều ước của youtoo , nhưng nói thật mình chưa thấy bông hoa nào màu xanh mà lại đẹp cả , có thể tính mình trẻ con quá nên nhận định mang nhiều chất bản năng , ví dụ quả xanh nó chua nên chưa ăn được , đợi nó chín nó ngọt thì mới ăn , nó nhũn thối sinh chua thì lại không ăn được , nên đứa trẻ con khoái ăn đồ ngọt là vậy . bông hoa cũng thế màu xanh là màu còn non trẻ mà lại tỏa hương thơm nồng nàn khêu gợi lòng dục của người thưởng hoa thì quả thật hơi chạnh lòng . nên mình sắm một khay phôi hoàng hậu toàn màu loang lổ không một cây hoa xanh nào mặc dù bà chủ cửa hàng cứ khen hoa loại mới đẹp lắm xanh lét như thanh ngọc

x-youtoo thích bài này.
  4. x-youtoo

x-youtoo Chỉ yêu mỗi Lan thôi

Thích đã nhận:
    658
    Mỗi loại hoa, mỗi màu sắc ... đều mang những dáng vẻ riêng mà bác.

Thế mới gọi là thế giới hoa lan, đa sắc, đa hương ... mà.

Bác cứ trồng khoảng 500 loại lan khác nhau về màu sắc, hương thơm ... xem nào ... mỗi ngày ra ngắm và thưởng lãm thôi cũng hết 16/24 giờ rùi đó :)

MAVOI thích bài này.
  5. NGOCUONG

NGOCUONG Tẩu hỏa vì lan

Thích đã nhận:
    685
    Cần gì phải tới 500 loại, mình mới khoảng hơn 200 mà lúc nào nhà cũng có khoảng 3-5 cây đang nở, hết ngoại rồi đến nội, đến mấy thứ như cau diệp tím, Den nắng, hoa mãi, chán quá đem cho sạch!

nguyenthuanacb, x-youtoo and MAVOI like this.
  6. MAVOI

MAVOI Khổ vì Hoa

Thích đã nhận:
    1,092
    =P~ =P~ =P~ vâng em xin cảm ơn , cái anh tặng em , em xin rồi nhé , anh đừng quên lại cho nhầm người khác . đợt tới em vào đó sẽ qua gặp cây trước rùi gặp anh sau :x , mong bác đừng trách em là kẻ vô nhân coi lan hơn người , dĩ nhiên em luôn coi người hơn lan , nhưng nếu em bay vào nam vì gặp anh thì thật tình em không dám nói láo , nhưng nếu em qua gặp anh lại được anh tặng cây thì em vì cây hay vì anh , mong anh hiểu dùm tình cảm trân thành em dành cho cây và cho anh :laughing: :laughing: :laughing: , chúc anh phúc như đông hải thọ tựa nam sơn

x-youtoo thích bài này.