Lan Giả Hạc

Thảo luận trong 'Lan rừng Việt Nam' bắt đầu bởi luan_thao, 18/10/07.

1. luan_thao

luan_thao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    32
    Lan Giả Hạc Dendrobium anosmum Lindl. (1845) nằm trong tổ ( Section) Eugenanthe, trước đó có nhiều tên được đặt cho cây lan này :
    * Dendrobium superbum Rchb.f. (1861)
    * Callista anosma (Lindl.) Kuntze (1891)
    * Dendrobium superbum var. giganteum Rchb.f.
    * Epidendrum caninum Burm.f. (1768)
    * Dendrobium macrophyllum Lindl. (1839)
    * Dendrobium retusum Llanos (1859)
    * Dendrobium macranthum Miq. (1859)
    * Dendrobium superbum var. huttonii Rchb.f. (1869)
    * Dendrobium scortechinii Hook.f. (1890)
    * Dendrobium superbum var. dearei Rolfe (1891)
    * Callista scortechinii (Hook.f.) Kuntze (1891)
    * Dendrobium leucorhodum Schltr. (1912)
    * Dendrobium caninum (Burm.f.) Merr. (1921)
    * Dendrobium anosmum var. dearei (Rolfe) Ames & Quisumb. (1935)
    * Dendrobium anosmum var. huttonii (Rchb.f.) Ames & Quisumb. (1935)

Đây là loài hoa đẹp và có hương thơm nồng nàn, thường xuất hiện trong Hội Hoa Xuân Tao Đàn ở Tp. HCM. Là phong lan của rừng nhiệt đới, có thân thòng, ra hoa khi giả hành đã rụng hết lá, ở mỗi mắt có 1-2-3 hoa.
    Thường nhất là màu hường tía, vẻ đẹp hoa còn được tăng thêm nhờ hai bớt tím than nổi bật ở môi hoa, vì vậy nó còn có tên là Lưỡng Điểmm Hạc.
    Ngoài ra hoa Giả Hạc còn có màu trắng tuyền : Dendrobium anosmum var. alba nhưng hiếm thấy
    [IMGO]http://aycu09.webshots.com/image/31488/2006138352657562530_rs.jpg[/IMGO]
    Mùi hương của lan Giả Hạc khi hoa nở thì mùi hương lan tỏa khắp vườn, hoa nở 5-7 ngày mới tàn, khi hoa tàn vẫn còn mùi hương.

Giả Hạc tuy dễ trồng nhưng không thích hợp với chất trồng bằng than và không thích hợp với cách trồng trong chậu đất nung, tốt nhất là trồng vào khúc gỗ, cho nó bám lên cây sống trong vườn, ngoài ra có thể trồng trên chậu đất nung loại lớn, ta khoét một lỗ to ở bên hông và gần đáy chậu, đặt cây lan vào đó sao cho cây lan ở bên ngoài chậu và các giả hành thòng xuống, bên trong chậu dùng các khúc gỗ nhỏ và có thể bỏ thêm xơ dừa, treo chậu lên bình thường.
    Lan Giả Hạc cần giữ ẩm tốt, trồng trên khúc gỗ cần tưới nước nhiều, chiếu sáng 50-70%, phân bón như giống Dendrobium, kết hợp phân hữu cơ sẽ cho kết quả tốt, giả hành sẽ mập mạnh mau lớn.
    Giả Hạc chỉ ra hoa khi nó trải qua mùa nghỉ, khi đó cây đã rụng hết lá, vì vậy chúng ta dễ dàng cho nó ra hoa vào dịp Tết. Vào khoảng đầu tháng Mười Âm lịch, ngừng tưới nước cho đến khi nó rụng hết lá, nếu cách Tết 45 ngày mà cây vẫn chưa rụng hết lá thì nên lặt hết lá đi và vẫn để khô như vậy cho đến cuối tháng 11 Âm lịch bắt đầu tưới nước trở lại, sau 10-15 ngày xuất hiện nụ hoa, nếu nụ to thì để ở nơi mát và giảm tưới nước, còn nụ nhỏ tăng ánh sáng và nước tưới. Muốn làm được như vậy thì ta phải trồng cho nó thật xanh tốt, giả hành dài và mập.
    Lan Giả Hạc cũng như mọi loài trong giống Dendrobium, sau 2 năm trồng rễ và thân bám đầy giá thể thì phải tiến hành trồng lại, nếu không cây sẽ suy kiệt dần, có khi chết đi.
    Chúc các bạn thành công với cây Giả Hạc.
    Nguồn : Tìm hiểu Hoa Lan 1996, tác giả Nguyễn Thiện Tịch
    http://commons.wikimedia.org/wiki/Image:Dendrobium_anosmum_Blanco2.389.jpg

Last edited by a moderator: 18/10/07
    DuongThanhSon and vinhlisheng like this.
  2. layla

layla Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Sao các chú không post lên cái hình nào lúc bình thường (nó còn nguyên cành lá ấy)
    Chứ bọn cháu mà đi mua thì làm gì gặp lúc nó ra hoa nên ra đường cũng chẳng biết được thật giả,mà có hoa thì cũng chẳng đủ tiền để mua

vinhlisheng thích bài này.
  3. layla

layla Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Thằng bạn cháu khi thấy cài hình này thì quả quyết rằng đó là phi điệp tím, hoa nở đầu hè và chẳng có mùi thơm gì cả ,vậy là sao?mong các chú chỉ giáo.Chú ngocuong bảo cháu là chuyên gia lan rừng nhưng cháu đâu dám ,chẳng qua cháu thích tìm hiểu nên cứ hỏi lung tung chứ cháu mới chỉ vừa trồng lèo tèo vài cây linh tinh đâu có nhiều kinh nghiệm lắm đâu

4. thanhhoang_ph

thanhhoang_ph Black list

Thích đã nhận:
    2
    bác nào có hình giả hạc có lá chưa ra hoa không?có thể post lên cho mình xem được kô?mình có thắc mắc là sau khi ra hoa tại mấy nách hoa có mọc lá lại hay không?hay là chỉ mọc lá đầu giống den.

5. lehuyhoang

lehuyhoang New Member

Thích đã nhận:
    0
    Tôi mới chơi lan nên nhìn cây giả hạc ,phi điệp ,u lồi nó cứ giống nhau làm sao ấy có ai có hình mấy cây này ko có lá ko?

6. huydth

huydth Member

Thích đã nhận:
    1
    bác a`,phi diệp tím chính là 1 loại giả hạc đó bác ,phi điệp là tên gọi theo miền bắc mình ,ngoài ra ngoài bắc còn có 1 loại phi điệp vàng nữa ,giả hành to và rất dài nhưng hoa nhỏ và cánh hoa dầy ,mầu vàng,

to :thanhhoang_ph
    giả hạc cũng thuộc họ dendrobium nên khi đã già thì giả hành sẽ rụng lá và ra hoa hoặc nhảy cây con (keyky) và sẽ ko thể mọc lá lại
    mình có hình ảnh về cây giả hạc có lá mình lại ko thể nào post dc ảnh nên xin hẹn bạn lần sau nhé .hoặc có thể bạn vào forum :http://dalatrose.com/forum/ bạn sẽ tìm thấy những gì bạn cần về phong lan tại đó .

Last edited by a moderator: 1/3/08
  7. layla

layla Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Nhưng giò phi điệp nhà mình ra hoa có thấy mùi gì đâu , trong khi giả hạc thơm nức tiếng vậy ?

8. huydth

huydth Member

Thích đã nhận:
    1
    em nghĩ có chứ bác .nó tuy ko thơm nức đâu mà chỉ khi đến gần hoặc ngửi mới thấy nó thơm thôi ,em thấy mùi thơm nó rất dễ chịu ,
    mà sao em ko thể post ảnh trực tiếp lên diễn đàn nhỉ,có bác nào có mẹo gì chỉ cho em với

9. layla

layla Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Hôm trước hỏi nhà Trường Uyên họ bảo là ngoài mình gọi giả hạc là phi điệp 3 màu,mình chưa thực mục sở thị nên chịu.

10. SonnguyenVT

SonnguyenVT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    500
    Các bác cho mình hỏi mình tính mua vài cây Dã hạc và phi điệp (mỗi loại 1 màu) mà không biết mua ở đâu trên Sài Gòn cả. Mới tập chơi lan cho vui nhà vui cửa nên mong các bác chỉ giúp nhé. Thân chào.

MAVOI, DuongThanhSon and phamngocsinh like this.
  11. tathan

tathan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    266
    Gần tết ở dọc đường Thành Thái bán rất nhiều, nhưng giá cao, khoảng 2 đến 3 tr 1 chậu đẹp

12. nhatxa

nhatxa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    272
    Dilinh...

thiendia and DuongThanhSon like this.
  13. DuongThanhSon

DuongThanhSon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    416
    Bác nhatxa viết một bài riêng đi để anh em tìm cho dễ, hình như bông này là giả hạc HW bác ạ ,các đốt của giả hạc dl có hình thang và lưỡi hình trái tim mở rộng hơn, nếu không phải bác đại xá cho em nhé.

14. nhatxa

nhatxa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    272
    Chào bác.
    Nhatxa cũng định sẽ mở một thớt riêng về ảnh các loại hoa lan trong nay mai, nhatxa chỉ mới chơi lan chưa được một năm, lúc mua người bán bảo là giả hạt Dilinh còn đúng sai thế nào thì nhatxa chịu.

15. thiendia

thiendia Member

Thích đã nhận:
    10
    em thích cái bông trắng này, nhìn phê quá. đây gọi là cây gì hả các bác ơi