Lan kiếm

Thảo luận trong 'Lan rừng Việt Nam' bắt đầu bởi xxxbopy, 21/8/06.

1. xxxbopy

xxxbopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    Các bác ơi, có bác nào đã từng trồng mấy loại lan này & có kết quả tốt như trong ảnh thì chia sẽ kỹ thuật & kinh nghiệm cho anh em với nhé!
    [​IMG][/URL][/IMG]
    [​IMG][/URL][/IMG]
    [​IMG][/URL][/IMG]
    [​IMG][/URL][/IMG]
    [​IMG][/URL][/IMG]
    :D

Last edited: 21/8/06
  2. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Bác lại xoáy vào lỗi khổ của em rồi X ơi. Nhìn những cây lan nhìn vậy chỉ muốn xách ngay về thôi, ở cửa hàng thì đẹp mang về nhà một thời gian thì nó lại xấu hoắc.

peter_parker thích bài này.
  3. xxxbopy

Thích đã nhận:
    232
    Sao lại như vậy hả bác GHT ơi? Bác đã kiếm chậu nào loại đó chưa vậy?

4. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Chủ nhật tuần này GHT và Bác đi kiếm lại nha, GHT trồng loại này không hợp lắm thì phải. Hình như loại này sống không cần đất và phải tưới nhiều nữa.

5. xxxbopy

Thích đã nhận:
    232
    Loại này em cũng có biết gì đâu bác GHT ơi, CN này đi nhé! Các bác cao thủ về Phong lan giúp bọn em chút kinh nghiệm về loại này đi!? hi hi hi

6. thànhcông

thànhcông Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
    đây có phải thuộc họ địa lan ko các bác, em thấy người ta trồng trong đất.

7. xxxbopy

Thích đã nhận:
    232
    Chính xác! đúng đó Công à, họ nhà Địa Lan đó! hì hì hì

8. xxxbopy

Thích đã nhận:
    232
    thêm cái ảnh nữa cho máu: [​IMG][/URL][/IMG]
    [​IMG][/URL][/IMG]

9. Muggle

Muggle Moderator

Thích đã nhận:
    280
    Sao Cymbidium là địa lan nhỉ?
    Cymbidium là giống lan được sử dụng để lai tạo nhiều nhất và tạo ra được nhiều dòng vô tính có sức thu hút mãnh liệt. Từ năm 1889 đã xuất hiện giống Cymbidium Eburneum Iowianum lai tạo đầu tiên và cho đến ngày nay Cymbidium được rất nhiều công ty tên tuổi áp dụng các phương pháp lai tạo và nhân giống hàng loạt, và Cymbidium ngày nay luôn là giống lan được ưa chuộng nhất vì giá trị rất cao cuả nó. Năm 1960 là năm đánh dấu sự phát triển cuả các giống lai Cymbidium, đây là thời điểm Morel áp dụng kỹ thuật truyền giống mô phân sinh cho loài này....
    Cymbidium này mình chỉ trồng giống lan rừng cuả VN thôi hehehe
    , ra hoa vào đầu muà mưa khoảng tháng 3-4 âm lịch, trồng rất đơn giản, mấy cái hình đẹp quá chẹp chẹp thèm quá...

Last edited: 21/8/06
  10. phongqn

phongqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    Mấy cây lan của bạn post đẹp quá , mà nó ko phải là lan kiếm đâu , lan kiếm chỉ giống lan rừng thôi , mấy cây bạn hình như là lan lai , mình chưa từng thấy giống lan rừng nào loại đó mà đẹp như vậy , là lan lai thì có thể trồng như vậy được vì lan lai cho hoa to hơn , và chuổi hoa dài hơn , còn về giống lan kiếm ở rừng là loài phong lan ko phải địa lan , loại này rất dể trồng chỉ cần đủ ẩm là cây phát triển rất nhanh , có thể gắn trên cây vú sữa , hay cây trồng lấy bóng mát trước nhà ,rất đẹp , cây phát triển rất tốt , nhưng hoa thì không đẹp như trong hình đâu chỉ giống như hình của bạn Muggle post thôi ,tuy cây thì đảm bảo phát triển tốt hơn hihihi..

11. Muggle

Muggle Moderator

Thích đã nhận:
    280
    chính xác, hình mình post là Cymbidium hoang dã; một trong 50 giống nguyên thuỷ, từ những giống này người ta mới lai tạo vô tính tạo ra những dòng mới ít nhiều mang đặc điểm cuả Cymbidium...nếu tính về độ đa dạng cuả những dòng lai thì Cymbidium là giống lan số 1 thế giới đấy...

12. xxxbopy

Thích đã nhận:
    232
    Cảm ơn bác Phongqn & bác Muggle nhé, mấy hình đó em kiếm bên Caycanhvietnam bác à, em cũng chưa đi sâu về Phong Lan lắm, mới tập tọe nên cần nhờ sự chỉ bảo của các bác nhiều! Em nói là Địa Lan vì em nhìn cách trồng cây của họ & gọi là Lan Kiếm là dựa trên cái tên khoa học thôi à, hi hi hi. Mấy cây Lan đó là của các cao thủ người Việt Nam ở Hải ngoại trồng & dự thi đó các bác!

13. XuanS

XuanS Member

Thích đã nhận:
    0
    Những cây lan như ảnh trên, dân VN bên này gọi là lan rũ. Giá thành ngày xưa rẻ như bèo, không ai thích vì cọng hoa ẻo lả, rũ xuống. Nhưng sau đó lại chợt bùng lên thành phong trào chơi các loại lan như thế, bắt đầu từ Nhật, Đài Loan rồi dân VN và Phi đỗ xô nhau đi mua về sưu tập. Sau đó thì giá cả tăng vùn vụt, chóng cả mặt. Những cây địa lan như thế ở VN vẫn chưa chuộng vì cho là hoa không có thế đứng hiên ngang như đúng tên gọi là "lan kiếm".

Mặt khác, bên này có một số nhà vườn trồng lan kiếm rũ "đểu". Khi cây ra chồi hoa, họ dùng dây thép, hay vật nặng uốn cái đọt hoa từ từ cho nó cong xuống. Nhiều người non tay, ham rẻ, không biết mua vào là chết ngay. Tháng 10 này có hai cái hội chợ triển lãm lan, hy vọng đến khi đó đi chụp được ảnh post các bác xem.

14. xxxbopy

Thích đã nhận:
    232
    Ha ha ha, hay quá bác XuanS ơi, nếu em k nhầm thì bác là thành viên bên DALATROSE & bác cũng k phải ở VN đúng k vậy bác? Rất hoan nghênh bác đến với ABV. hi hi hi, anh em bên Phong Lan lại có thêm 01 cao thủ rồi! bác có thể post cho mọi người vài bức hình về loài này ở bên đó được k bác?

15. XuanS

XuanS Member

Thích đã nhận:
    0
    Vài tấm ảnh cũ về cây lan rũ đây

16. xxxbopy

Thích đã nhận:
    232
    rg

Bác Xuân ơi! đó toàn là hoa do bác trồng đó à? đẹp quá! loại này ở VN có k vậy các bác nhỉ? K biết tên của nó là gì vậy bác XuanS ơi?

17. thànhcông

Thích đã nhận:
    145
    Em thấy loại thứ 1 và loại thứ 3 có bán ở HHT anh xxx ạh.
    (bác dạo này nghiện phong lan quá - em đổi hoa lấy cá, chim của bác nhé)

18. xxxbopy

Thích đã nhận:
    232
    fg

Hê hê hê, mới bao giờ cũng máu mà Công, Mấy cành loại đó ở HHT có bán nhg bây h mình đã biết nhìn cây xem là loại gì để chọn đâu, chưa có hoa mà! Cậu cứ mang Lan về, đổi cá & chim đi, thích loại nào anh kiếm cho! ha ha ha :D:D :D
    Trên đó đợt này có Lan gì hay hay k Công ơi? Mấy loại Lan Kiếm - rừng như ảnh các bác ấy đưa lên trên đó có k Công?

19. thànhcông

Thích đã nhận:
    145
    2 loại này thì có, em nhìn thấy 1 vài lần nhưng ko mua vì là địa lan, trồng phải có diện tích, em chỉ có chỗ theo phong lan thôi :D .
    Lan rừng thì nhiều loại lắm, mỗi mùa họ bán 1 vài loại, em cũng chẳng biêt stên vì người ta chỉ gọi theo tên địa phương.

20. XuanS

XuanS Member

Thích đã nhận:
    0
    Không dám, không dám nhận là cúa mình. mấy tấm ảnh này chụp trong 1 kỳ triển lãm lan. Tháng 10 này có 2 hai hội chợ triểm lãm, sẽ chụp nhiều ảnh post các bác xem. vấn đề là bài viết mình bị Mod kiểm duyệt nên sẽ được đăng hơi chậm. Mong các bác thông cảm.