Lan ngọc điểm trong vườn !

Thảo luận trong 'Lan rừng Việt Nam' bắt đầu bởi vicky, 17/1/08.

1. vicky

vicky Well-Known Member

Thích đã nhận:
    85
    năm nay em ăn tết sớm rồi ! mấy giò ngọc điểm ngoài vườn bận quá ko chăm sóc chu đáo nó nở hoa hết rồi , trời ko mưa thì may ra còn kịp tết , mọi năm mấy giò này nở thọ gần 50 ngày ...

*

*
    *

*còn đây là mấy bụi trường kiếm !

HUY.

2. KiepSau

KiepSau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    bác này nhìn nhà cửa khang trang rộng rải thoải mái, nhà tui ngang 4 dài 16 chật hẹp,ỏ như bác thích thật có cây trái trồng mát mẻ

3. thanhhoang_ph

thanhhoang_ph Black list

Thích đã nhận:
    2
    Hình đấu tiên kông phải là ngọc điểm đâu bạn mà là một loại giáng hương thì phải,mình không nghĩ là ngọc điểm.

4. vicky

vicky Well-Known Member

Thích đã nhận:
    85
    đây là ngọc điểm đấy bạn , khoảng hơn 40 năm trước bố mình mang từ chiến khu D về đấy , sau giải phóng từ khi có hội hoa xuân tao đàn, thì hậu duệ của các giò mang từ rừng chiến khu D về đoạt giải nhất mấy năm liền đấy , còn giò này là hậu bối thôi ...
    còn hình đầu tiên , là giò ngọc điểm trồng chung với 1 loại lan ( dùng làm thuốc được , mình ko nhớ tên ) và mấy dây thanh long bò ngang qua ấy mà .

5. thanhhoang_ph

thanhhoang_ph Black list

Thích đã nhận:
    2
    Xin lỗi bác vicky không biết sao lúc trước mình nhìn cây này lại nói là Giáng Hương,đúng là mình bị mất căn bản trầm trọng về lan rồi,ke ke..cây này ngoài Bắc ngồng hoa dài hơn họ gọi là đuôi cáo,đuôi chồn không biết là có giống hoa trong này không?

@vicky:ngọc điểm của bạn trồng nắng 100% vậy sao.lá không bị cháy.cây xanh tốt đó chứ..

Last edited by a moderator: 24/3/08
  6. anhhn

anhhn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    Nhín thì rõ là ngọc điểm (đai trâu) rồi còn gì các bác. Trồng ngoài cây thiên nhiên nó lên rất khỏe và hoa dài. Nhà em cũng có 1 giò bó vào cây hồng xiêm nó phát triển tốt lắm, lại còn đẻ nhánh nữa. Trong khi những gì khác em bó vào gỗ nhãn khô và chậu đất thì phát triển kém hơn.

7. Atula.ak

Atula.ak Member

Thích đã nhận:
    2
    Các bác tranh luận nghe hay quá! đây là đai trâu hay ngọc điểm hoặc nghinh xuân đều đúng nhưng cây này già rồi có 8 lá mà ra được những 3 hoa, nhưng chăm sóc và môi trường chưa được tốt lắm nên hoa không dày, màu sắc lá và độ bóng thấy cây sống trong một môi trường không thuận lợi lắm!
    Nhưng tôi thích tính hoa dại ở cây này