Lan nhà em

Thảo luận trong 'Hoa Lan' bắt đầu bởi phamngocsinh, 7/11/12.

1. phamngocsinh

phamngocsinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    438
    Em quê ở nơi sinh ra người phụ nữ nặng nhất thế giới, mới tham gia diễn đàn. Mong được làm quen và học hỏi từ ACE trên diễn đàn. Em xin ra mắt mấy sản phẩm cây nhà lá vườn gọi là màn chào hỏi.
    Mấy bông cat của bạn cùng yêu hoa - Hùng P.Trần Lãm

tonkhang, dong_pham, giothoc and 10 others like this.
  2. nguyenthuanacb

nguyenthuanacb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    803
    chậu lan cũng rất đẹp, , nhưng mà hình như mới mua thì .....phải vì đây là hàng thái còn nguyên cả chậu trồng bằng sơ dừa

3. MAVOI

MAVOI Khổ vì Hoa

Thích đã nhận:
    1,092
    bạn nên bỏ mấy miếng bọt biển đi và mua một miếng dớn cắt nhỏ bàng bao diêm rồi chèn xung quanh chậu , hoặc bạn lấy rễ bèo tây rửa sạch phơi nắng to mấy hôm cho khô kiệt rồi chèn cây là được , cứ khi nào thấy chậu khô kiệt thì lại nhúng ngập cả cây trong vòng 5 phút, chúc bạn sưu tầm được những chậu lan đẹp

quan.vtl and phamngocsinh like this.
  4. phamngocsinh

Thích đã nhận:
    438
    Đây rồi "Lan nhà em"

---------- Bài viết thêm vào lúc 08:23 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 08:21 PM ----------

Lại một em nữa đây

vinhlisheng, Meorung and gadep like this.
  5. Meorung

Meorung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    582
    Nhà bác nhiều hoa cat đẹp quá. Nhà em nuôi cat chỉ toàn lá thôi không ra được 1 bông hoa nào. Đợt tới phun cho ít thuốc kích hoa cho em nó lên mèo bác nhỉ.

vinhlisheng thích bài này.
  6. phamngocsinh

Thích đã nhận:
    438
    Nói chung là dinh dưỡng nhiều + Kích mạnh khi cây đã khỏe = Cho mèo ngay

7. MAVOI

MAVOI Khổ vì Hoa

Thích đã nhận:
    1,092
    ặc nhà bác sinh ở ngoài chợ à , em thấy mấy cây cát này còn nguyên trên mẹt bán hàng mà bác lại bảo là nhà em , chắc là ảnh này bác chụp trước khi mua cây, em công nhận mấy cây cát này toàn giống mới nhìn đẹp thật đấy

8. DuongThanhSon

DuongThanhSon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    416
    Hoa của bác rất đẹp.Em nghe nói để đánh giá một bông hoa cát khá khắt khe.Không như lan rừng,ngoài mằu sắc , cánh phải khít và tròn.Bác nào biết chỉ giáo cho anh em.

vinhlisheng and MAVOI like this.
  9. MAVOI

MAVOI Khổ vì Hoa

Thích đã nhận:
    1,092
    thông thường mọi người hay đánh giá lan cát ở nhiều khía cạnh khác nhau, với em cát lan đầu tiên phải đạt được bông hoa viên mãn đó là các điểm đầu cánh hoa phải nằm trên viền của một đường tròn hoàn chỉnh, sau đó là sự quấn hút của cánh môi rồi mới đến màu hoa và độ cân sứng của bông với cây và vài thứ linh tinh nữa

vinhlisheng and DuongThanhSon like this.
  10. phamngocsinh

Thích đã nhận:
    438
    Đúng rồi bạn ạ, trong khi chưa có hoa nhà, mua mấy cây về kèm cặp cho đỡ nghiền. Mới tập làm quen hoa cat thôi, mong được học tập ở ACE. Hôm nay có đai trâu nhà nở, đón xuân từ tháng 10. Tặng ACE cùng thưởng thức

11. Meorung

Thích đã nhận:
    582
    Ở đâu đó trên diễn đàn có được nghe bác nói là dân mới chơi Lan, nhưng em có cảm giác như bác là dân lão luyện roài, nào đai châu các loại màu, nào catlaya tranh nhau đua sắc, nào cách bón phân + dinh dưỡng.
    Em cũng có ông chú ở Thái bình, chơi Lan cũng lâu lâu roài. Hôm trước bị bão đổ mất cây hồng xiêm có gắn lan, gần 10 cây đai châu vào loại to ( trên 10 lá) bị dập và gẫy thân, giờ đang thối nõn. Quá đau xót mà không thể làm gì tốt hơn. Cat thì ra hoa rất đẹp, loại 1 lá và 2 lá lên rất tốt.
    Đôi điều chia sẻ.

vinhlisheng, MAVOI and phamngocsinh like this.
  12. phamngocsinh

Thích đã nhận:
    438
    Cảm ơn bạn đã chia sẻ, tôi mới chơi lan được đến nay là 2 năm rồi, nghe và học qua ACE chơi lan đồng thời tìm hiểu trên diễn đàn. Các loại hoa rừng thì một số cũng đã cho sản phẩm nhưng riêng hoa catlaya thì thực sự chưa có bông nào được từ mèo của mình cho thu hoạch cả, toàn mua đã có nụ rồi. Nhưng qua cách chăm sóc được học hỏi chắc chắn sẽ có nụ, hoa trong thời gian tới.
    Còn trận bão vừa qua hầu như ACE chơi lan ở TB đều bị thiệt hại dù nhiều hoặc ít, cá biệt có anh trắng tay luôn. Nhưng biết làm sao được phải đứng lên chứ không chịu để thiên tai làm mất cảm hứng của ta được phải không bạn.
    Mong thường xuyên được giao lưu cùng Meorung.

vinhlisheng and MAVOI like this.
  13. DuongThanhSon

Thích đã nhận:
    416
    Chào bác Phamngocsinh.Quê của bác có rất nhiều vườn lan đẹp,còn địa lan thì gần như đứng nhất nhì cả nước.Hôm nào có điều kiện,bác mời anh em xuống thăm quan vườn để chúng ta giao lưu và học hỏi lẫn nhau.

vinhlisheng and phamngocsinh like this.
  14. phamngocsinh

Thích đã nhận:
    438
    Rất hân hạnh nếu có cơ duyên AE chúng ta gặp nhau giao lưu thì vui quá, chỉ tiếc là hội HLCC Thái Bình phát triển èo uột quá, chưa tìm thấy thủ lĩnh đâu. Vì mới tham gia vào lĩnh vực này "đang tầm sư học đạo" nên có một số ACE tự phát gặp gỡ nhau tại chợ lan TB (khu vực nhà 4 tầng). Tại TB các vườn lan cũng bình thường thôi, chưa được đặc sắc như một số nơi mà tôi tham khảo trên diễn đàn như: Hà Đông; Ninh Thuận; Kiên Giang...Chúng tôi còn phải học hỏi nhiều. Đôi điều chia sẻ cùng DuongThanhSon. Tặng bạn và ACE trên diễn đàn em catlaya mới nhú.

Last edited: 28/11/12
  15. DuongThanhSon

Thích đã nhận:
    416
    Cám ơn bác phạmngocsinh . Thời gian em trồng hoa lan cũng như bác,70% những ảnh của em đều là hoa ngâm nụ từ rừng.Ý thích của mỗi người khác nhau.Nếu gộp tất cả các ảnh lại anh em minh sẽ có một rừng hoa.Đỡ phải xem ké diễn đàn khác,tuy rằng hoa của diễn đàn chúng ta chưa được đẹp,dù sao cũng là cây nhà lá vườn.Đa số anh em mới chơi nên dễ thông cảm cho nhau.
    Bác đưa nhiều ảnh lên nhé cho diễn đàn thêm sinh động.

phamngocsinh and MAVOI like this.
  16. Meorung

Thích đã nhận:
    582
    Mấy cây Cat sắp nở hoa nhìn thích wa'. Cat này nhiều hoa là hàng 2 lá hả bác. Hoa Cat thường chơi được khoảng 4 tuần hà bác Sinh?
    Nhà em cũng có mấy giò Cat lúc mua ở chợ về đang ra hoa, giờ nuôi khoảng hơn 1 năm rồi vần toàn la không thấy hoa đâu.

DuongThanhSon thích bài này.
  17. phamngocsinh

Thích đã nhận:
    438
    Thực tế thì cat này chỉ có một lá thôi bạn ạ, hương thơm buổi sáng cũng khá dễ chịu.

vinhlisheng and DuongThanhSon like this.
  18. Meorung

Thích đã nhận:
    582
    Nếu là Cat 1 lá hoa ra thành chùm 4-5 bông thì hoa sẽ nhỏ hơn rất nhiều so với Cat cũng 1 lá chỉ ra 1-2 hoa. Cat 2 lá nhà em hoa cũng thành chùm như của bác. Hoa có màu tím sẫm, 4 tuần mới tàn.

DuongThanhSon and phamngocsinh like this.
  19. phamngocsinh

Thích đã nhận:
    438
    Hàng mới chia sẻ cùng ACE

DuongThanhSon and vinhlisheng like this.
  20. DuongThanhSon

Thích đã nhận:
    416
    Em cũng rất thích hoa súng,không biết súng thái có sống được và ra hoa ở sâu 2m hả bác. Em muốn trồng vài khóm ở dưới ao ,hoa súng có tầm nhìn hơi xa một chút chắc đẹp hơn.

phamngocsinh and vinhlisheng like this.