lan nhà mình ra hoa.

Thảo luận trong 'Lan của Thành viên - Các CLB địa phương' bắt đầu bởi aquatichung, 2/12/07.

1. aquatichung

aquatichung Giáo sư

Thích đã nhận:
    824
    Đây là 1 góc cửa sổ nơi AQH hay để những cây hoa khi nở, và là nơi AQH hay đứng ngắm những cánh hoa mỏng manh sau làn khói thuốc.
    Vũ nữ ra hoa gặp rét đột ngột thui cả nụ, AQH bèn xách chúng vào để bên cửa sổ.

Cat ra hoa, bông màu trắng tím, chưa kịp chụp bông nở, có 2 cái nụ mang vào nhà tránh gió rét.

cat nhỏ cũng ra bông.

Last edited by a moderator: 3/12/07
  2. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Thôi xong, mấy cây lan nhà Cụ ra hoa hết cả thế này thì đến têt này lấy gì ra mà có hoa chơi nữa đây, giá mà nó ra hoa trễ khoảng 2,5-3 tháng nữa thì hay.
    Mấy cây lan này Cụ chăm kỹ lắm nó mới xanh như vậy đúng không? đẹp thật đó.

3. peter_parker

peter_parker Well-Known Member

Thích đã nhận:
    179
    Hoa lan chơi cũng được lâu lắm đó anh ơi!
    Nhưng cũng nên chăm vừa phải thôi, tưới nước cho chúng nhiều quá thì có khi hoa lại tàn nhanh hơn đó ah!
    Chúc mừng nhà anh có hoa đẹp nha!

4. aquatichung

aquatichung Giáo sư

Thích đã nhận:
    824
    hè hè vẫn còn mấy cây nữa đang có chuẩn bị cho hoa vào tết, hy vọng là tết chũng không phụ công mình.

Nhiều khi cũng nghĩ vậy nhưng chẳng hiểu sao mỗi lần tưới mình cứ thêm 1 ít cư như sợ cây khát, thành ra có những cây Hoa mình chăm ghê nhưng chỉ thấy chúng tươi tốt chẳng chịu ra hoa, còn có cây lan Hồ điệp để buống tắm thì không tưới gì chỉ bỏ NPK vào theo định kỳ, còn chúng tự hít hơi nước do mọi người tắm mà chúng vẫn cứ xanh và đã có nụ dài, mà ra hoa năm nào cũng đúng tết mới lạ.

5. NGOCUONG

NGOCUONG Tẩu hỏa vì lan

Thích đã nhận:
    685
    spam

Em spam tí nhé : Đúng là "ông cụ 71 tuổi" chỉ thích chơi nụ không thích chơi hoa =)) =)) =))

6. aquatichung

aquatichung Giáo sư

Thích đã nhận:
    824
    đây rồi hôm nay hoa mới nở hi hì vừa chụp xong post lên liền, báo cáo trưởng bản hoa lan của 4rum.

7. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Hôm qua mới là nụ, qua một đêm cụ mân mê thế nào mà nó nở tung được như vậy nhỉ, đẹp quá.
    Em đoán bụi này cụ chơi suýt được 2 năm rồi đúng không, vào một ngày đẹp trời đầu xuân 2006 cụ đi mua cụm này nó đã có nụ, về vân vê 1 lúc nó nở cho cụ 1 chùm hoa, đến giờ này gần được 1 năm nó lại nở tiếp.
    Thầy bói đoán mò không biết chuẩn không nữa, em nhìn cái giấy gi ở gốc cây để đoán mà, nó chưa mục lắm.

8. aquatichung

aquatichung Giáo sư

Thích đã nhận:
    824
    Đoán khí chuẩn, mua năm ngoái về được 1 tháng đã ra hoa, đến tháng 6 vừa rồi nó lại cho 1 bông và giờ thì 2 bông, sau quả này chắc cho nó nghỉ dưỡng sau sinh khoẻ khoẻ thì mơi dám mân mê tiếp pà con nhỉ.

Ngo cuong cho AQH hỏi 1 tí thường AQH phun thuốc xịt cho ra hoa khi mầm mới đã tốt khoẻ, như vậy có được không, hay cần phải để cây nghỉ 1 thời gian dài.

9. thienchieutire

thienchieutire Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    Chào cụ aquatichung.Mảng xanh bên cửa sổ nhà cụ trông cũng mát mắt lắm.Chắc là cụ thường ra đó ngắm cây để hạ stress sau thời gian" nghiên cứu" căng thẳng.
    Cat màu trắng của cụ độc chiêu lắm,cụ ráng chăm sóc sao cho đợt sau,mỗi phát hoa được 2-3 hoa thì quá đạt yêu cầu,có thế mới đúng đẳng cấp giáo sư!!!
    Còn việc xịt phân cho Cat,theo kinh nghiệm của tôi,khi chồi non ra mập khoảng 3phân thì tăng cường bón phân và phơi sáng,kết quả khả quan hơn.
    Chúc cụ luôn vui khỏe.Chào.

10. NGOCUONG

NGOCUONG Tẩu hỏa vì lan

Thích đã nhận:
    685
    Cây của bác aquatic Hưng

Cây cat đẹp đấy bác nhưng không thấy cánh đài trên (hay bác vặt mất rồi ?)
    Nếu cây đã thuần dàn (ra hoa 2-3 đợt từ sau khi mua về) thì anh cứ kích hoa thoải mái , chỉ khi đã ra hoa thỉ bón lại 20-20-20 và 30-10-10 để bền hoa và cho đợt măng mới. Còn cây mới mua thì nên cho nghỉ một thời gian cho thuần dàn.

11. aquatichung

aquatichung Giáo sư

Thích đã nhận:
    824
    AQH nhất trí và áp dụng ngay, chỉ sợ cho hoa nhiều quá cây nói còi, nhưng có ngocuong và các bạn hương dẫn thì khỏi lo rồi, mình là lính mới tập chơi lan nên bước đầu chỉ dám chọn những loại dễ ra hoa trước, thế mà đợi cây ra bông cũng hồi hội ra phết, sáng đi làm cái nụ chúm chím, tối về đã nở bung ra, hỉ hả xuýt xoa.

12. culanluasg

culanluasg Bác sĩ "gây nghiện"

Thích đã nhận:
    695
    bác GHT đó là cái tên của cây này ,hẳn là Blc longiver compton ,tuy nhiên nhìn xơ dừa còn nguyên ,ít giả hành chắc bác ấy mua chưa lâu và chắc là hàng của thái lan vì cách trồng khá đặc trưng ,nếu hàng thái lan thì tên đầy đủ của nó là Blc longiver compton Cy 139
    hì hôm nay làm thầy bói một phen nhe ..
    .

13. aquatichung

aquatichung Giáo sư

Thích đã nhận:
    824
    Thây bói hơi bị chuẩn cây này mới mua thiếu 1 tháng nữa là đầy năm, nhưng chẳng biết có phải hàng Thái hay không, vì cây này mua ở chợ bưởi Hà nội.

14. 5thanh

5thanh Member

Thích đã nhận:
    0
    tôi trồng thuỷ tiên và giáng hương duoc ba năm chúng nó vẩn phát triển tốt mà sao không thấy ra hoa anh em nào biết chỉ giúp mình vớie

15. NoiNhoDiuEm

NoiNhoDiuEm Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Hoa đẹp quá !!!

bác aquatichung có thể cho em biết tên của cây này được không vậy? (Lc.shellie compton chăng ?!). Cảm ơn bác