Lan rừng chưa thấy trên bất kỳ diễn đàn nào!!!

Thảo luận trong 'Hoa Lan' bắt đầu bởi tungdaicant, 16/1/12.

1. tungdaicant

tungdaicant Member

Thích đã nhận:
    17
    AI BIẾT TÊN XIN CHỈ HỘ TẠI HẠ
    đặc điểm : cây thân đơn , lá mọc mau , dày, cứng,dài từ 30-50 cm rộng khảng 4 cm . lan khai thác ở vùng thanh hóa - ninh bình : mình mua hồi tháng 6-2011 : ảnh mình vừa chụp là ngày : 16-1-2012.
    [​IMG][/IMG][​IMG][/IMG][​IMG]
    [​IMG][​IMG]

MAVOI, vinhlisheng and NGOCUONG like this.
  2. NGOCUONG

NGOCUONG Tẩu hỏa vì lan

Thích đã nhận:
    685
    Cây của bác,nhìn thân,em đã nghi là dòng Hài, sau khi trao đổi với các anh em chơi lan thì có thể khẳng định là Hài Tiên (Cụ Trần Hợp gọi là Hài Lông) tên khoa học: Paphiopedilum .hirsutissimum. Bác mô tả kích thước và vùng phân bố cũng trùng khớp.
    Thân

lulu, x-youtoo, MAVOI and 1 other person like this.
  3. vinhlisheng

vinhlisheng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    750
    Bác trồng than cục cây có mau lớn không?

x-youtoo and MAVOI like this.
  4. tungdaicant

tungdaicant Member

Thích đã nhận:
    17
    Em cũng có vàn chậu Hài Lông ( Hài Tiên) nhưng Hài tiên là loại thâm mềm , nhỏ , mỗi thân có chừng 7-8 cái lá cho cả 2 bên, lá chỉ dài khoang 20-35cm , rộng chừng 1-1,5cm thôi . và lá cũng mỏng và mềm . còn đằng này lan " Lạ" của em lá cứng , dài từ 30-50cm , dày hơn lan kiếm thiên vũ , rộng khoảng 3-4 cm cơ . hôm kia 12-1 âm lịch - chợ phiên phong lan tại sông Kim Ngưu -hà Nội có gặp loại lan của em , hỏi người bán bảo là loại lan rừng lai tự nhiên giũa Đại Long Tu( Huệ Đồng ) và Đai Châu . em thấ nghi nghi , nhưng chua chắc chắn điều gì cả . mong các bancs chỉ giúp !!!

lulu, x-youtoo, MAVOI and 1 other person like this.
  5. phongyenvy

phongyenvy New Member

Thích đã nhận:
    2
    cây này mình nghỉ hình như đó là cẩm báo bạn à
    mình cũng có cây như vậy mà

x-youtoo and MAVOI like this.
  6. MAVOI

MAVOI Khổ vì Hoa

Thích đã nhận:
    1,092
    Cây này của bạn mình thấy bán trên bưởi nhiều lần rồi , nhưng thật tình không dám mua vì nhìn nó giống mấy cái loại trâu trâu gì đó hoa nó chán phèo như lan bắp ngô , tính mình dát chết lắm cứ ai dọa cái gì là chạy , mà cây này của bạn không phải là lan hài đâu có thể là phong lan nhưng vì phát phì nặng quá rơi suống đất nên mọi người nhầm là địa lan đó , rễ nó không có lông thì sao gọi là lan hài được , rất có thể là loài lai tự nhiên giữa lan dẻ quạt và lan bắp ngô sau đó mọc xem giữa đám kiếm tiên vũ nên lá nó ngụy trang , nói đùa chút nhé mai phiên bưởi tui mà nhìn thấy hỏi tên cho bạn dù không biết có bao giờ bạn đọc lại bài này hay không nữa mà cũng không sao cả vì rất có khả năng chính mấy bà bán lan còn không biết cái loại kỳ lạ này tên là gì

Last edited: 4/5/12
  7. MAVOI

MAVOI Khổ vì Hoa

Thích đã nhận:
    1,092
    Em hỏi trên chợ , mấy bà bán hàng vẫn gọi nó là đại long tu , mà loại này mấy bà bán hàng bảo rằng đem đi nặng xe lắm , được cái vốn nó rẻ như cho nên lấy đi bán , lá nó đẹp cây mọc khỏe nên cũng nhiều người thích chơi lắm , hoa nào chẳng có nét đẹp riêng của nó , cứ có cây mà trồng là tốt rồi

vinhlisheng thích bài này.
  8. tungdaicant

tungdaicant Member

Thích đã nhận:
    17
    thanks các bác đã nhiệt tình đóng góp : cây đại long tu ( huệ đồng) như bác MAVOI nói em cũng có , lá của nó dàu , rộng đến 7cm và dài khoảng 30cm thân to gần bằng ngón chân cái . đã từng cho hoa , hoa mầu vàng đốm tím- nâu . Còn cấy này cảu em thực sự huyền bí , gặp vài lần trên mạng và 1 lần ở sông kim ngưu . nhưng tên và hoa thì em thấy họ nói chung chung , chưa chắc chắn , hoa thì chưa thây bất kỳ khi nào . Hiện 3 chậu nhà em đang bắt đàu phát triển trở lại sau gần 1 năm khái thác và trồng ở đát Hưng Yên . Em xẽ chăm sóc đến khi nào cho hoa em sẽ chụp cho các bác .
    bác nào biết tên và thông tin chi tiết về em nó thì cho em !!!