lan rừng

Thảo luận trong 'Hoa Lan' bắt đầu bởi nmt14, 5/12/07.

1. nmt14

nmt14 New Member

Thích đã nhận:
    0
    tôi nuôi lan rừng : ngọc điểm, thủy tiên, đuôi chồn, ... muốn trao đổi kinh nghiệm với mọi người yêu lan.

hôm nay vào '' lan rừng việt nam'' thấy nhiều anh em yêu lan rừng quá - ngọc điểm thì tôi nhiều lắm, nhưng thường thì ra hoa trước tết khoảng 1 tháng, anh em nào biết cách sử lí cho ra hoa đều vào tết thì ta cùng làm - hốt lúa - ta cùng chia !

Last edited by a moderator: 5/12/07
  2. nmt14

nmt14 New Member

Thích đã nhận:
    0
    Mod - cốt ảnh pót hỏng.
    cây thủy tiên trong vườn nhà tôi. thủy tiên tôi trồng trong nhà lưới thì chưa có hoa - mà cây neo ngoài trời thì lại có - ai có biết vì sao xin 'nói nhỏ' với !
    Bạn chưa biết cách pót hình - đề nghị nghiên cứu lại cách pót hình.

Last edited by a moderator: 5/12/07
  3. nguyenthuanacb

nguyenthuanacb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    803
    CHào bác , ngọc điểm ra hoa sớm có lẻ do thời tiết đổi mùa se lạnh nên ra hoa sớm tôi cũng trồng và bây giờ đang ra vòi hoa chắc trước tết một tháng đã tìm đủ cách nhưng kô được tôi nghĩ kô có cách nào đâu bác ạ phải chịu thôi

4. old_moonlight

old_moonlight Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    Lan rừng phần đông ra hoa theo mùa , tùy theo loại sẻ có mùa ra hoa khác nhau , đa số là chúng thường ra hoa vào đầu mùa xuân, hoặc đầu mùa mưa , do vậy để cho lan rừng ra hoa theo ý muốn của mình rất phức tạp ko thể có một phương pháp nào có thể cho ra hoa , trong một thời gian nhất định chính xác được , thường chỉ áp dụng theo một nguyên tắc là tạo ra một tiểu khí hậu thay đổi bất thường cho cây lan của bạn , nhằm mục đích tạo ra một sự thay đổi mùa giả để kick thích cây ra hoa do vậy nó rất phụ thuộc vào nơi bạn trồng , muốn biết chính xác thời gian bạn phải thực hành trước cụ thể nơi vườn lan của bạn , rồi bạn phải ghi nhớ lại , qua vài lần như vậy bạn mới rút ra cho mình một kết quả chính xác tương đối , cách thực hiện thì có rất nhiều cách ,ạn có thể xem lại ở diển đàn ,củng có một số bài đã nói , như là để cây khô thời gian trong bóng mát cho rụng hết lá rồi tưới nước trở lại kết hợp với kích thích tố , hay dùng nước đá , nước ấm ...vv tùy loại ..
    cây lan bạn trồng ngoài trời ra hoa mà cây trong nhà lưới ko ra hoa , thì như mình đã nói cây ngoài trời ảnh hưởng khí hậu thay đổi nên ra hoa , còn cây trong nhà thì khí hậu ổn định hơn nên ko có điều kiện bị kích thích nên chưa ra hoa

5. 5thanh

5thanh Member

Thích đã nhận:
    0
    tôi có trồng giáng hương long tu thuỷ tiên ghép vào cây vú sửa đã được ba năm cây vẩn phát triển tốt lá xum xuê còn hoa thì chẳng thấy anh em nào có kinh nghiệm hãy chỉ giúp mình với

6. thanhhoang_ph

thanhhoang_ph Black list

Thích đã nhận:
    2
    bạn bón thêm phân 10-10-30 thử xem,tăng thành phân K lên,2 loại cây trên,long tu thuỷ tiên đang mùa hoa,còn giáng hương thì sắp tới mùa hoa.bạn cố gắng chăm sóc,sẽ có kết quả.

7. WhiteCat87

WhiteCat87 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    theo như mình biết ngọc điểm còn có tên gọi khác là nghinh xuân lan,nếu bạn muốn ra hoa đúng tết thì chỉ có cách ra chợ hoa xuân mua ngay 1cây đang ra hoa .Đúng tết năm sau và các nặm sau nữa nó sẽ ra hoa đúng tết.:D Ngọc điểm có 3 loại:1 loại ra hoa trước tết 1 tháng ,1loại đúng tết và 1loại sau tết 1tháng

8. 5thanh

5thanh Member

Thích đã nhận:
    0
    cám ơn bạn thanhhoang nhé nhờ bạn chỉ cây giáng hương của tôi đả ra vòi hoa . chờ ngày ngày nở hoa mình sẻ thông báo tiếp cám ơn nhiều