Lan thanh đạm - cách trồng?

Thảo luận trong 'Lan rừng Việt Nam' bắt đầu bởi thich_dong_vat, 16/5/13.

1. thich_dong_vat

thich_dong_vat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    746
    số là mình mới mua một ít thanh đạm v6è trồng, nhưng sau khi mang về rồi thì .... ngồi ngó nó, vì mình kg biết nên trồng theo cách nào để phù hợp với khí hậu Sg, mong các bạn chơi lâu năm hướng dẫn hộ. than.

2. xDungNhatrangx

xDungNhatrangx Well-Known Member

Thích đã nhận:
    69
    thanh đạm là cây xứ lạnh, trồng thuần ở miền nam thì khá kỳ công để ra bông, đa số anh em trồng xanh lá, chứ chưa có bông,

chất trồng có thể là than, hay ghép gỗ...cây này ưa ẩm nhưng thoáng, theo mình thì a trồng chậu là tốt nhất

NHIỆT ĐỘ
    Mùa hè, ban ngày từ 75-80°F hay 24-27°C và ban đêm vào khoảng 62°F hay 17°C với sự cách biệt giữa ngày và đêm từ 10-14°F hay 6-8°C

Mùa đông ban ngày từ 75-80°F hay 24-27°C và ban đêm 53-55°F hay 12-13°C với sự cách biệt từ 23-25°F hay 13-14°C.

ÁNH SÁNG
    Từ 1500-2000 ánh nến (fc) tức là phải để ở chỗ rợp mát từ mùa xuân cho đến mùa thu. Tại môi trường thiên nhiên, mùa đông là mùa cây lan có nhiều ánh nắng hơn, bởi vì các cây cối chung quanh đã bị rụng lá.

ĐỘ ẨM
    Mùa hè lan cần độ ẩm thật cao từ 70-80%, mùa đông có thể hạ xuống 40-50%

THOÁNG GIÓ
    Lan cần phải thật thoáng gió nếu không sẽ dễ bị nhiễm bệnh.

TƯỚI NƯỚC
    Tại Việt Nam, suốt mùa mưa từ tháng 4-6 cây lan lúc nào cũng ướt đẫm và lại rất khô vào mùa đông. Theo quy luật chung, tưới nhiều khi cây non mọc và bớt tưới vào mùa thu khi cây đã ngưng tăng trưởng. Mùa đông chỉ tưới sơ qua hoặc phun nước vào buổi sáng. Khi thấy củ bị nhăn nheo hay lá bị héo, đó là dấu hiệu của sự thiếu nước và thiếu độ ẩm. Trái lại nếu củ lúc nào cũng mập tròn sẽ không ra hoa.

Đừng bao giờ để lan bị khô rễ vào mùa hè và mùa xuân bắt đầu tưới trở lai khi thấy mọc rễ mới hay ra mầm non.

BÓN PHÂN
    Bón phân 30-10-10 với dung lượng ¼-½ thìa cà phê cho 4 lít nước và đổi sang 10-30-20 khi bắt đầu mùa thu, hay có thể dùng phân 15-15-15 quanh năm với liều lượng như trên. Lan không ưa bị đọng muối trong chậu, cho nên mỗi tháng cần xả nước một lần cho sạch, tức là tưới như thường lệ và 1-2 giờ sau tưới thêm một lần nữa, rồi mới bón phân. Khi cây mọc mạnh bón mỗi tuần một lần, khi cây ngưng tăng trưởng bón mỗi tháng một lần.

VẬT LIỆU TRỒNG
    Các nhà vườn, thường trồng lan Thanh Đạm và nhiều giống lan khác với rêu (sphagnum moss) để bớt phải tưới nước. Loai rêu này chóng mục nên phải thay chậu tối thiểu 2 năm một lần. Nên nhớ: Thanh Đạm không ưa bị đụng chạm đến bộ rễ và chỉ nên thay chậu khi rễ bắt đầu mọc. Nhiều người trồng rất thành công với vật liệu như sau:

70% rễ cây dương sỉ (tree fern)
    10% than vụn
    10% đá bọt (perlite)
    10% rêu vụn (sphagnum moss)

sưu tầm từ thanh đạm tuyết ngọc, anh xem nhé

thich_dong_vat thích bài này.
  3. thich_dong_vat

Thích đã nhận:
    746
    thank bạn Dũng nhatrang, mình đang dùng than hoa to (tầm 5kg) ghép cây lên, bên trong rễ có chèn xơ dừa và dớn cọng, cục than đặt trên chậu nước để làm ẩm, theo bạn thấy có ổn kg?

4. xDungNhatrangx

xDungNhatrangx Well-Known Member

Thích đã nhận:
    69
    bạn đừng chèn sơ dừa như thế, gây thối rễ chết cây đấy.

dưới cùng là than to hay dớn to, hay mút xốp
    tiếp theo là than nhỏ
    đặt cây lên giá thế than.
    lớp dớn cọng - sơ dừa phủ xung quanh, ko nèn chặt vào gốc (tốt nhất là dùng dớn cọng, an toàn hơn ) - có hay ko có lớp dớn này cũng đc, chỉ cần đặt cây vào chỗ mát là đc, khi nào cây ra rễ, bám tham, rễ dài 2 3cm thì bắt đầu mang ra nắng từ từ

LinconF and thich_dong_vat like this.
  5. LinconF

LinconF Member

Thích đã nhận:
    5
    Lan nó cần độ ẩm, Với khí hậu Sài Gòn nắng nóng bác nên tạo cho nó môi trường ẩm mát, ẩm mát phải là sự ẩm từ không khí chứ ẩm từ tưới mà xung quanh nóng và bụi thì không ăn thua ạ. mà cho e hỏi tí, nhà bác có vườn trồng lan không, nếu có thì đang như thế nào ạ.

6. thich_dong_vat

Thích đã nhận:
    746
    em không có vườn lan nhưng em có vườn rau sạch, tận dụng độ ẩm từ vườn này để chơi lan thôi bác ạh, với lại e cũng có chừng vài chục chậu treo loằng ngoằng trước nhà, bên hông nhà (vì nhà em ngay góc hẻm, em trồng rau theo kiểu vườn thẳng đứng), hiện tại thì mấy giò hoàng thảo rừng cũng trổ hoa, mấy lại kia thì toàn chơi lá vì em cũng mới gầy vườn cách đây vài tháng thôi.

7. tathienanh

tathienanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    Cho em bon chen vào đây chút.
    Hôm rồi em cũng mua được 1,5kg thanh đạm xanh (người bán hàng bảo thể, vị em chưa chuyên nghiệp mấy). Em cũng bối rối chưa biết trồng ra sao, vì nó là một búi to. Dỡ ra em cũng lo, mà để nguyên cũng chưa biết trồng sao. Cuối cùng em kiếm được một chiếc nẵng hoa làm bằng ràng ràng (một loài dương xỉ, ngoài em gọi thế). Em gia cố cho chắc chắn bằng dây thép, sau đo đặt một tấm gỗ vuông lên, rồi buộc chặt cả cụm lan vô đó. Xung quanh em chèn xơ dừa, loại băm thành từng miếng khoang 4x3cm. Cuối cùng em đặt cả lẵng lên một bình có đựng nước bên dưới, để hi vọng hơi nước bốc lên, giữ em cho cây.
    Ban đầu mới trông, lá cũng vàng và rụng một số, nhưng giờ được hơn 1 tháng, lá nào rụng đã rụng, những lá còn lại rất xanh tốt, những mầm bé cũng lớn dần. Em đoán là lan đã quen cái lẵng hoa của em.
    mà giờ thất anh nói chèn xơ dừa sẽ bị úng, em có lên bới ra không. Phân vân qua!

Last edited: 4/9/13