Làng Vác

Thảo luận trong 'Phụ kiện - nghề chơi' bắt đầu bởi **ILI**, 17/10/08.

1. **ILI**

**ILI** Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    Ko bít đã bác nào vào Vác chưa nhỉ ? Nếu ai đã đi rồi cho e chút kinh nghiệm nhé ! Nghe nói làng này nổi tiếng quá mà chưa đến bao giờ. E định vào Vác 1 chuyến xem thế nào, tiện thể làm vài cái lồng về nhốt chim, có khi lại tiết kiệm đc 1 con chim bổi ấy chứ, ko bít mua tại lò có rẻ hơn đc nhìu ko nhỉ :laughing::laughing::laughing:.

ONGBAPCAY and caibangtiensinh like this.
  2. Minh_vt

Minh_vt Member

Thích đã nhận:
    1
    Lànng Vác cách HN khoảng 35 đến 40 km trên đường đi chùa Hương, người dân làng này rất hiếu khách, vào tận nhà xem họ làm lồng, họ đón tiếp rất niềm nở mặc dù mình chẳng mua gì cả nhưng nếu mình mua thì cũng ko rẻ hơn mua ở ngoài đâu bác ạ.Mình nghĩ đã cất công vào đến đấy thì mua một cái mình thích để làm kỉ niệm thôi chứ nếu mua cái lồng khuyên khoảng 120k thì chi phí thấp nhất khoảng 200.. hi..hi

3. khuyenluaaa

khuyenluaaa Active Member

Thích đã nhận:
    90
    chào bác em là dân Vác đây em có vài lời nè : bác có mua lồng ở trong này thì bác fai? vào hẳn lò thì mới có lồng đẹp và lại rẻ nữa chứ bác mà mua ngoài chợ thì đắt hơn nhìu mà ko có lồng kĩ đâu trước kia em hay vào lắm từ 1.2 tháng trở lại dây em ko có thời gian nữa mà vào hjhjhj em mới học lớp 10 mà .Chúc bác mua dc 1 a` phải là vài cái lồng vừa ý chứ

thichchoichim thích bài này.
  4. Ha Huy

Ha Huy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    250
    Nếu bạn là người Vác thì chắc biết lò nào, nhà nào làm lồng chất lượng, giá cả hợp lý thì mong post lên đây cho mọi người cùng tham khảo. Tôi cũng như mấy anh em bạn bè muốn vào đó đặt hoặc mua lồng nhưng ngặt nỗi chẳng biết cụ thể nhà nào !!!!
    Cảm ơn nhiều !!

5. amatuer

amatuer Member

Thích đã nhận:
    10
    @khuyenlua. Bạn có thể cho mình biết thêm một số thông tin về làng Vác nơi làm lồng chim không? Ví dụ ở nơi này có khoảng bao nhiêu nhà làm lồng, nhà nào làm tốt được xem là tốt?
    Khu làm lồng ở Biên Hòa thật ra không có nhiều nhà làm đâu, theo mình thì cả thảy khoảng 40 nhà mà thôi.

6. longcun

longcun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    337
    bạn cho mình hỏi làng này có lò nào chất lượng nhất để mình còn biết đường mà vào

7. kieu_dong

kieu_dong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    có ai biết đường đi từ Hn tới làng vác không? chỉ giúp em với em cũng định tới đó xem và mua 1 vài cái lồng về chơi mà vẫn chưa biết đường

8. thanhbinh_mocch

thanhbinh_mocch Well-Known Member

Thích đã nhận:
    104
    Từ HN đi về phía Hòa bình dến Ba La đi đường Bình Đà sau đó cứ thẳng đường đó mà đi Làng VAC cách Ba La khoảng 25 km

9. vuongvnn

vuongvnn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    100
    mình đi rồi. nói chung là dân làng vác rất hiếu khách. Mình và vợ vào từng nhà làm lồng ngồi chơi mặc dù chả mua 1 cái lồng nào gọi là chụp ảnh kỉ niệm thôi. Từ vác bạn rẽ tay trái trên đường đi sẽ có các nhà làm thủ công. có khoảng hơn 20 nhà làm lồng thì phải, mình cũng chưa đi hết nữa. Nói chung bạn mua lồng với số lượng sỉ thì ko nên mua vì giá đắt ngang so với các hàng chim trên HN. Nếu có ý định đi chơi thì rất hay. Mình post vài ảnh lần trc mình ghé làng vác chơi

Last edited: 3/5/10
  10. lamvlam

lamvlam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    534
    Ai về làng Vác…

nhân có một bạn đăng bài hỏi mua lồng Vác,tôi sưu tầm bài này viết về làng nghề:Lồng Vác
    để anh em tham khảo.

(VOV) - Vác là tên nôm của làng Canh Hoạch nay thuộc xã Dân Hòa, huyện Thanh Oai (Hà Nội), nơi có các nghề truyền thống: làm quạt, làm khuôn nón, làm lồng chim.
    Nghề làm lồng chim ở Canh Hoạch (Vác) đã có từ nhiều đời trước. Từ xưa đã có câu ca dao:
    Ai về làng Vác nhắn nhờ
    Mua lồng Canh Hoạch, đồ thờ Võ Lăng…
    Khoảng 5 năm trở lại đây nhu cầu mua lồng chim tăng vọt, nhờ đó làng làm ăn khấm khá. Ngoài những lồng chim thông thường (hàng chợ) làng còn làm những chiếc lồng tinh xảo (hàng tinh) có giá hàng chục triệu đồng.
    Không phải ngẫu nhiên mà nhiều người lại thích lồng chim Canh Hoạch. Người sành chơi cho rằng, lồng chim Canh Hoạch đạt ba tiêu chuẩn: đẹp, bền , sang trọng. Làm được như vậy là nhờ bí quyết từ bao đời truyền lại của người làng Vác. Lồng làm đến đâu bán hết đến đó, nhiều chủ buôn tận Lạng Sơn, Thái Nguyên, thành phố Hồ Chí Minh… cũng đặt lồng của làng. Không chỉ thế lồng làm ra còn xuất đi Nhật Bản, Đài Loan (Trung Quốc)…
    Đến Canh Hoạch hôm nay bạn sẽ thấy đường xá khang trang, nhiều nhà cao tầng mới xây, ít thấy hộ nghèo.

Tre là vật liệu chính để làm lồng chim

Một hộ làm lồng chim ở Canh Hoạch

Hộ nhà chị Oanh chuyên làm lồng chim hàng chợ, thu nhập bình quân của cả hai vợ chồng khoảng 3 triệu đồng/ tháng

Anh Đào Văn Vững (31 tuổi) một người chuyên làm lồng chim cao cấp ở làng, đang làm chiếc lồng cao 3 mét, đường kính 1,2 mét của một “đại gia” Hà Nội về đặt với giá hơn 10 triệu đồng. Anh hào hứng giới thiệu từng chi tiếp nhỏ đều được gia công tinh xảo, nan lồng cũng phải là loại trúc đặc biệt. Anh Vững tự hào kể anh chuyên làm hàng tinh, ngay cả khi khách đặt lồng cao 6 mét anh cũng tiếp nhận. Ngày công của anh cao gấp nhiều lần so với những người khác cùng làng.
    Anh Vững với chiếc lồng cao 3 met

Một họa tiết ở cửa lồng chim đựợc chạm khá tinh xảo
    Chúng tôi đến gia đình anh Lương Văn Vỹ, một người làm lồng lâu năm ở làng. Anh Vỹ cũng chuyên làm hàng kỹ.

Anh khá tâm đắc với mẫu lồng này, dự định sẽ làm hàng loạt để xuất khẩu
    Không chỉ đủ ăn, nhà anh Vỹ còn mua được xe Honda đời mới gần 40 triệu đồng

Một mẫu lồng đẹp

Quang rồng
    Cửa lồng trang trí hình tiên nữ

Chân đế được chạm hình bát tiên.

Tất cả các thành viên trong gia đình đều tham gia làm lồng chim

Đây cũng là nguồn thu chính của đa số hộ gia đình ở Canh Hoạch

Chợ Bưởi trên đường Hoàng Hoa Thám (Hà Nội) là một nơi chuyên bán lồng chim Canh Hoạch, hàng hóa rất đa dạng
    Mong sao một ngày không xa, mô hình mỗi làng một nghề được quy hoạch và phát triển, để thương hiệu lồng chim Canh Hoạch sẽ được nhiều người trong nước và quốc tế biết đến như gốm Bát Tràng, lụa Hà Đông, tranh Đông Hồ, sơn mài Hạ Thái… Làng sẽ thành điểm du lịch văn hóa để giới thiệu về một nghề lâu đời của đất Bắc./.
    Lê Bích (thực hiện)
    sưu tầm từ VoV news

phutancamau, mecugay, teopy and 5 others like this.
  11. ngoctrac

ngoctrac Member

Thích đã nhận:
    4
    Sao đọc hoài chi thấy được mấy ảnh đầu, may ảnh sau không thấy được vậy?

caibangtiensinh thích bài này.
  12. SuLangVac

SuLangVac Active Member

Thích đã nhận:
    132
    Làng nghề lồng chim

Một ngôi làng nhỏ bé nằm ở phía nam thành phố Hà Nội, đã được đặt với cái tên làng trăm nghề. Đó là làng Vác, Làng Vác nằm cách trung tâm Hà Nội khoảng 30 km, nằm trên trục đường quốc lộ B21 đường đi về chùa Hương. Nếu bạn đi từ Hà Nội sẽ qua Ba La rồi xuống Thạch Bích sau đó xuống Vác (Ngã Tư Vác).
    Khi bạn tới Ngã tư Vác chính lúc đó cũng là bạn đã bước vào làng nghề lồng chim. Bạn sẽ phải đi vào trong làng hay nói đúng là bạn phải rời khỏi đường quốc lộ B21 đầy ồn ào và bước vào những con ngõ nhỏ xinh đầy yên bình. Bạn xuống ngã tư vác sẽ có 2 ngã rẽ, bạn rẽ sang bên tay trái di khoảng 200 m. Trên đường bạn di hãy chú ý hai bên đường vì hai bên đường có rất nhiều hộ làm lồng chim. Nếu bạn đi vào làng Vác, bạn sẽ chìm ngập trong rất nhiểu kiểu lồng, loại lồng... từ tinh thô sơ cho đến tinh sảo, Chính vì vậy bạn phải xác định kĩ mình cần mua kiểu lồng ra sao trước khi đi mua. Thật ra bạn đã vào làng nghề để mua hàn thi thường là bạn nên đặt một chiếc lồng kĩ theo ý của minh. Còn nếu bạn mua lồng chợ (lồng thô sơ) thì tốt nhất ra cửa hàng lồng chim. Còn nếu thật sự bạn là một người yêu chim, quan tâm tới lồng chim và muốn tìm một cái lồng thật sự ưng ý và độc thì mình sẽ giới thiệu cho ban một vài nghệ nhân nôi tiếng trong làng Vác để bạn có thể đặt được những kiểu lồng phù hợp với mình. Những nghệ nhân làm lồng ở làng Vác rất hiếu khách và nhiệt tình, chính vì vậy bạn ko có gì phải lo lắng khi đặt niềm tin vào họ.
    Sau đây mình sẽ giới thiệu cho các bạn một vài nghệ nhân trong làng
    Anh Nguyễn Thanh Sứ con trai ruột của cụ Ba Mi chuyên làm các loại lồng chim Miền Nam và Bắc. với 38 năm trong nghề

Anh Nguyễn Văn Nghệ chuyên các loại lồng và đèn lồng, hàng mây tre đan xuất khẩu

Anh Toản ( vợ là Chung), Anh Ánh (vợ là Tín), Anh Cường (vợ là Táo) Anh Tập (con ông Lộng) Anh Sớm tất cả đều là chuyên gia lồng Họa Mi bằng tre và trúc, mỗi người làm có một nét đẹp khác nhau. Nhưng theo tôi Anh Toản và Anh Ánh là làm đẹp và giá hợp lý hơn cả.

Ngoài ra còn lồng vuông các loại thì có Anh Bần (vợ là Phượng) Anh Tiến (vợ là Uyên) chuyên các loại lồng tắm và lồng vuông theo mẫu đặt,

Ngoài ra còn rất nhiều hộ sản xuất lồng thô sơ nữa nếu các bạn có nhu cầu cần biết thì cứ PM cho mình theo số điện thoại sau. 0945105794 mình sẽ tư vấn júp.

chúc các bạn mạnh khỏe và đặt được chiếc lồng nhu ý mình.

13. minhdauminhdau

minhdauminhdau Active Member

Thích đã nhận:
    28
    Cũng hok rẻ hơn Hn la mấy đâu bác ah . Về đấy cũng toàn lồng chợ thôi . Bác muốn lồng kỹ thì phải đặt cơ . Tốt nhất bác lên chợ bưởi vào phiên chợ người làng vác mang lên bán nhiều bác đặt họ mang lên cho . Bác xuống đấy chỉ đi thăm wan thôi . Dưới đấy cả làng nhà nào cũng làm lồng chim .thích lắm . hj hj

14. chorobo

chorobo Active Member

Thích đã nhận:
    11
    đúng rùi bác ạ . Muốn hàng kỹ phải đặt trước cơ mất tầm 10 ngày đến 1 tháng tùy theo yêu cầu

15. ngnghai

ngnghai Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    1,681
    "... Vốn từ xa xưa, nghề làm lồng và quạt giấy rất phát triển tại Vác....Sự bền chắc của lồng Vác có thể mô tả đơn giản là lấy tấm ván đặt thật cân bằng lên trên chiếc lồng cỡ trung bình, sau đó một người đàn ông nhẹ nhàng ngồi khoanh chân trên tấm ván mà lồng vẫn nguyên vẹn. Chỉ là những nan tre vót nhỏ, nhưng phải tre đực, ngâm tẩm kỹ, khi chuốt đều tay, trăm nan như một, vậy mới khiến lồng tròn đều, thẳng thắn, càng trải qua thời gian càng óng màu... Ngoài lồng chim, Vác còn là nơi cung cấp cho thị trường nội thất những chiếc đèn cốt tre phất giấy dó, giấy xốp mờ có ép lá tre ở giữa, với nguồn sáng dịu nhẹ tỏa ra sẽ tạo nên họa tiết rất quyến rũ."

(Thái A, SGTT ngày 26/11/2010)

Tuankhtc thích bài này.
  16. lenga

lenga Active Member

Thích đã nhận:
    57
    bác cho e hỏi cái lồng mi bác xách đấy bao nhiêu bác?