Lập hội chơi chào mào ABV (tập 1)

Thảo luận trong 'Hội quán Chào mào' bắt đầu bởi Bạch Đề, 24/2/07.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.
  1. Bạch Đề

Bạch Đề Well-Known Member

Thích đã nhận:
    440
    hihi trải qua một thời gian dài tôi mới nhờ ở nhà chụp qua cho vài bô hình con chim của mình.
    Quả trận bảo cuối năm vừa rồi ở Đà Nẵng hai lồng chim rới xuống đất hư miếng gỗ đế lồng phân chim khiến chim lông lá tơi bơi. Giờ nghe nói nó đang thay lông, hihi nhìn thấy chim tệ vậy tôi muốn bay về ĐN liền thôi.
    Vả lại bố vợ tôi cũng không rành gióng này nên cứ treo vậy, nó sống đến hôm này là số nó lớn rồi.

Mời xem hình,
    Đây là con mồi vốn rất gọn nào thì như chim của dân nuôi càng.

Bên trái là anh ta vẫn còn phong độ hihi nhưng phải qua mùa hè dượt lại nhưng ai mà dượt giờ.
    Chú bên phải là chú chim lở một cậu em trai cũng chơi CM(nó đã bẫy được khá chim rồi), do người bạn mua giùm về cho nó hót với con mồi mình.
    Và đây là chú bên trái, trời ông bố vợ tôi để hai cái cầu hai bên làm gì vậy không biết khiến nó hư đuôi luôn.

2. hoangvpb

hoangvpb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    Chào anh Bạch đề

Em nhìn cái ảnh chú CM đầu tiên thấy thương cho nó quá. Bộ lông xơ xác nhìn tội ghê, để thúc chú này lại như cũ thì cũng phải công phu và tốn khá nhiều công rồi. CHú này em đoán cũng cỡ 4mùa rồi nhỉ...Ống sừng chân cũng đã lên rồi.
    Những chú cỡ này thì bộ đuôi khó mà lên khép thẳng và đẹp được anh Bạch đề ơi.
    Nhìn chú này có vẻ cứng cựa đó, anh phải tìm cách để thúc nó lên lại mới được anh Bạch đề à.

Còn chú CM ở lồng 2 cầu thì em nhìn xa cũng thấy bộ lồng đuôi không thích cho lắm. Dù bộ lông có vẻ mướt đó, nhưng bộ đuôi nó cứ xòe ra, nhìn có vẻ như đang thay lông hả bác bạch đề...

ancaraven and nguoinhaque like this.
  3. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Lập hội chơi chào mào ABV

Khởi đầu phong chào chơi CM của diễn đàn ta là bác BachDe. Với niềm đam mê rất lớn của mình anh Bạch Đề đã khơi dậy sở thích chơi CM của nhiều anh em trên ABV (trong đó có tui :D ). Rồi một số bác như air gun, hoangvpb... mới xuất hiện nhưng nghề chơi CM thì cao thâm khó đoán

Nay em thấy lượng thành viên nuôi CM khá đông nên lập chủ đề này để mọi fan CM khắp nơi tụ họp để bàn luận, để post những tấm hình đẹp, để chia sẻ kinh nghiệm cho người mới...

Hy vọng tất cả anh em chơi CM có kinh nghiệm thì chia sẻ cho mọi người, chưa có kinh nghiệm thì học hỏi thêm đến một ngày nào đó có thể so sánh với nghề chơi CM của Thái Lan.

Ai đi đâu quen biết người chơi CM dù cao thủ hay thấp thủ hãy giới thiệu họ đến đây để phong trào chơi CM ngày càng lớn mạnh cả về số lượng và chất lượng
    (Xin 1 tràng vỗ tay an ủi :D ) :applause: :applause: :applause:

4. AIR GUN

AIR GUN Hội cu gáy ABV Đồng Nai

Thích đã nhận:
    2,354
    Mình chơi chào mào cho có với mọi người cho vui thôi chư có là gì đâu bác anh hung908 ơi. ít khi đi bẫy lắm, hay gác cu và đi câu(lúc trước thì đi săn).

chaomao.org and ancaraven like this.
  5. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    HÌ hì nhìn đàn CM của bác mà bác bảo chơi cho vui, chứng tỏ bác này chơi cu gáy giỏi lắm, tiếc là em ko mê cu gáy chứ theo bác học hỏi thì tốt quá.
    Thế nào cũng được bác tham gia hội cho vuim có kinh nghiệm gì chia sẻ cho anh em chơi CM thì càng tốt

6. AIR GUN

Thích đã nhận:
    2,354
    Bác cứ nhìn mấy con cu và lồng sạch bóng là bác biết em quý cu hơn rồi, chào mào thì phải tắm mới đẹp được, lũ này mất thời gian lắm.:-$

7. chimlong_cachau

chimlong_cachau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    Bác khiêm tốn quá,mấy e CM của bác bụng e nào e ý trắng thế còn gì. giá như a e trong diễn đàn hay fan mê CM ai cũng chơi cho vui như bác mà có đc đàn CM như thế thì mừng quá :) Bác có kinh nghiệm chia sẻ đi dù ít dù nhiều mỗi người đóng góp vài ý kiến thế nào cũng đc 1quyển cho mà xem :D E nói có fải ko a e fan của CM

ngoquangkhai and ancaraven like this.
  8. Bạch Đề

Thích đã nhận:
    440
    hihihi

Cái này mình nhìn ra được, một người mê gióng nào đó thì sẽ chăm hơn là gióng khác. hihi
    Mấy lồng CM của air gun để bề bộn quá là hiểu hihi. Phân chim còn dính cả trên cầu đứng nữa ui hihi.

ancaraven thích bài này.
  9. AIR GUN

Thích đã nhận:
    2,354
    Bác thật tinh ý , hiểu hết ý của em, lúc này bận quá không có nhiều thì giờ để chăm sóc nên để chúng tàn tạ quá.

10. con_nha_giau

con_nha_giau New Member

Thích đã nhận:
    2
    Hì hì từ hồi vào diễn đàn đọc bài , thấy được niềm đam mê CM của anh BĐ và mọi người đâm ra em cũng máu. Giờ đang kiếm chim mà ko biết chọn. Ai giúp đỡ em với

11. Bạch Đề

Thích đã nhận:
    440
    hihi việc chọn chim thì...

Thật là giang nan đổi với tôi, tại khi chọn ngoài được cái tướng ra giọng hót nó phải được đánh giá cao. Đặc biệt tôi thích nhất là giọng đổ, đổ tròn vang hay nhiều giọng ít nhất được 3 giọng khác nhau thì hay lắm rồi. Khi hót phải đổ thường xuyên mình có thể đêm theo thời gian nó hót.

Bạn cứ từ từ nuôi lên khi biết sơ về cách thức chọn, nuôi mãi rồi mới hiểu được. Ngay cả nuôi nhưng gióng chim khác. Cũng phải lựa, tướng, lựa giọng.

Bài viết vè cách thức để có một con Chào Mào lý tưởng sẽ được viết ngay sau khi tôi tham khảo thêm với các cao thủ CM.

Và sẵn nơi đây mình có ý xin phép các admin cho bài này và cũng các bài khác của hội chim như "hội hoa mi, hội cu gáy" và các bài đáng chú ý lên trên topic đáng chú để các bạn mới vào có thể mở coi liền và học hỏi được liền những tin tức bổ ích mà họ muốn biết.

Cám ơn trước nhé.

hoaphuly thích bài này.
  12. congminh

congminh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,029
    Cho mình gia nhập hội với nhé
    Hiện giờ Mình có 3 em: 2 Mòng Huế (1 em đang ở Huế chuẩn bị vào hihi), 1 Mòng Đà Lạt
    Rất mong được giao lưu học hỏi.
    Có bạn nào ở Sài Gòn thì lên tiếng mình tập trung dợt cho vui.

13. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    HÌ hì đây cũng là mục đích thành lập hội. Trước tiên anh em cứ tập trung thảo luận trên chủ đề này. Sau khi tập hợp được một số lượng đáng kể thì sẽ tổ chức dượt chim CM theo hội ở từng vùng. Nếu vùng nào chưa có địa điểm dượt(ví dụ HN có rất ít điểm dượt CM) thì anh em sẽ tìm địa điểm và là những người tiên phong, ko sợ thiếu người đến dượt , dân chơi CM khắp nơi rất nhiều nhưng nhiều người ko biết diễn đàn
    :applause:

Chơi CM mà ko dượt thì mất đi quá nửa cái hay, vì phong cách đấu của CM quả thật ấn tượng

14. TDPhi

TDPhi Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    673
    Hehehe, mình cao 1.8m như vậy chắc là cao thủ rồi nhỉ=)) =)) =)) , giỡn một chút cho vui, mình cũng đăng ký một chân vì có nuôi chào mào mà:laughing: :laughing: :laughing:

hoaphuly thích bài này.
  15. ngnghai

ngnghai Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    1,681
    ngnghai cũng có chào mào nè!
    Lúc trước Muggle đã có lần mời được 1 số anh em ABV đem CM đến chơi rồi. Giờ chờ đăng ký đông đông, Tp. HCM mình tụ đâu đó - coi như là lần 2 nhé!

16. haohao

haohao Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    406
    Thấy mấy bác lập hội dzui quá, lúc trước em cũng nui chim gần chục năm, có con chào mào đấu rất hay mà mua lại rất rẻ, nói ra chắc các bác ko tin, vì lúc em mua, nó chỉ bít hót vài tiếng, em nui đc nữa năm thì nó bắt đầu múa mỗi lần xách đi chơi, nui đc gần năm thì tặng lại ông chú đem về quê, vài tháng sau thì bị xẩy.
    Bây giờ mà kiếm lại chắc hơi khó rồi, chúc các bác lập hội vui vẻ, đợi đến khi các bác tổ chức thi đấu em xin 1 vé đi coi. hè hè... cũng hơi nghiền.

chaomao.org thích bài này.
  17. congminh

congminh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,029
    Anh Hải nói đúng lắm! Hay là mình opp lần 2 tại nhà Muggle đi. Anh em nào đồng ý giơ tay nhe.:)

18. TDPhi

TDPhi Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    673
    :applause: :applause: :applause: , Đồng ý thui nhưng để chủ nhân lên tiếng cái đã chứ nhỉ. Muggle đâu rồi nhỉ, cho ý kiến cái nào.

19. hoangvpb

hoangvpb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    Hôm nay em xin POST Chú CM đầu tiên cho nhóm...

Em mạo muội POST hình chú chào mào mồi đẹp của dân Huế, để làm phong phú thêm cái nghiệp ghiền chào mào mồi của anh em nhà FAN chào mào, em xin góp hình đầu tiên...Xin các anh em 4RUM cho em vài ý kiến nhé.

Chú mồi này, cũng đã >3 mùa rồi, đang thay lông giai đoạn sắp hoàn thành, còn 1 vài lông ống của cái mũ nữa là hoàn thành bộ lông + thêm cỡ khoảng 3 tuần đến 1 tháng nữa là khô xong bộ lông, lúc đó lại phải tiến trình bồi dưỡng cho cặp chân, chú hơi già và yếu chất nên đang mùa thay lông bộ.

Tiếp đâu là chú mồi mồng rơm hơi lân (của em) , cũng sắp hoàn thành bộ lông, còn vài lông ống mũ + lông ống đuôi nữa là xong...

20. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Hì hì bác hoàng tiếp tục phát huy nhé. Vì đây là những tấm hình kiểu mẫu cho anh em mới chơi học dáng chim nên mong bác tuyển chọn những con thật hay của dân Huế post lên. Ngay từ đầu đã được nhìn những con hay thì mới có con mắt tinh tường sau này.
    Bác nhắc đến "bồi dưỡng cặp chân" là thế nào vậy

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.