Lập hội chơi chào mào ABV (tập 2)

Thảo luận trong 'Hội quán Chào mào' bắt đầu bởi Bạch Đề, 24/2/07.

1. Bạch Đề

Bạch Đề Well-Known Member

Thích đã nhận:
    440
    Tập 2 nối tiếp hội quán chào mào từ tập 1 đã tròn 100 trang tại đây.

2. yew

yew Member

Thích đã nhận:
    1
    bác cũng bó tay à chán thế bác nào bit chỉ voi !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

3. Bạch Đề

Thích đã nhận:
    440
    hihi ngày trước ngày sau chết khi không vậy ai mà biết nổi trời. Cà chua biết bao nhiêu người cho ăn có chết đâu và lại cà chua đâu phải là trái cây độc. Như vậy còn lại là cám bột có vấn đề, uống nhiều nước có phải cho ăn gì mặn quá không? Cuối cùng là vì trúng gió lạnh mà teo.

hihi tôi chả hiểu sao nữa, chớ CM là giống dễ nuuôi nhất cho gì cũng ăn và sống ổn. Trừ khi là các tay mê chim mới tính tới kén chọn em này em nọ ra sao thôi.

4. CM Sở Sao

CM Sở Sao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    211
    Hihi anh Bạch Đề nói phải lắm ! Em cho mấy con CM của em ăn cà và đu đủ ko àh chẳng thấy hề gì ! Mà anh BĐ ơi hình như em thấy mấy con chim mà mòng lân thí thường chơi hung lắm hã anh ! Em có 1 con mòng hơi lân mua 1 triệu chơi rát lắm mà lông lá hơi xấu --> chủ cũ bỏ lam suy chim mà nó đấu bình thường anh ơi ! Đem đi kê con nào cũng đấu hết àh ! Đó giờ em chơi thấy mấy con đuôi xèo + mũ hơi lân + chân nằm sát kéo + cổ ngắn thường thường dữ chim lắm àh quên cánh nó xẹ xuống sát kèo nữa ! Em đang tìm 1 cặp chim huế chính tông ko cần hót hay tướng càng đẹp cáng tốt ( trống + mái mòng lân càng tôt,nuôi mộc lên) ai chia lại em để em nuôi đẻ thữ ! Hiện nay em đang ở Bình Dương nên kiếm chim huế khó lắm ! Sỡ dĩ em chọn chim huế là vì gióng chim miến trung gọn đẹp chẽ rát , rất mong anh em giúp đỡ tím cặp trống mái như trên !

5. đức hậu

đức hậu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    121
    các chú các anh các bác cho giúp em đường link file chào mào hót download dễ dễ 1 chút ạ ,,mấy video trên đao về khó quá
    bác nào có file mào hót daoload về được xin gửi giúp em về đc: duongduchau@yahoo.com
    thank's

6. yew

yew Member

Thích đã nhận:
    1
    đúng là chim mào lân thi hung lắm .hôm bữa mới bẫy được 1 con mào lân , trên đường về cho nó vo trong bich mang về đi ngang chỗ người ta đang đấu chim , tưởng mới bẫy còn nhát nó ko hót ,ai ngờ làm 1 tràng rất rát ai ở đó cũng nhìn

7. thanh_khuyen

thanh_khuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Em mới mua con chào mào huế này, giọng hay, vang, gần xong lông rùi, các bác xem và cho em ý kiến ý cò cái

ngoc_tanlong thích bài này.
  8. SONRAU_HUE

SONRAU_HUE Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Chim hay thì phải chọn giống và chất tố con chim...... - do vậy tôi xin tư vấn của anh em về chọn loại CM ơ khu vực nào là hay hơn cả, tôi mê CM và khuyên lắm.

9. SONRAU_HUE

Thích đã nhận:
    7
    con chào mào này em mua 1,5 triệu đó các bác à, tại em thích quá, không biết có vung tay quá trán không các bác nhỉ?

10. SONRAU_HUE

Thích đã nhận:
    7

pru thích bài này.
  11. quochuynh

quochuynh Member

Thích đã nhận:
    3
    bác con nhà giàu ở xa quá , nếu ở TP.HCM thì lên Hóc Môn mình giới thiệu cho bác xem 1 kho CM luôn , toàn là hàng xịn .

thanhnga_qc thích bài này.
  12. SONRAU_HUE

Thích đã nhận:
    7
    to quochuynh: bác thông cảm cho em vì em mới chơi nên đã thích thì bất kể: đàn ông mà chứ em đâu có nhiều $ - cám ơn bác dã góp ý!

13. Bạch Đề

Thích đã nhận:
    440
    Theo em thì chim CM ngoài những khu như Cam Ly chim gốc họ ra giá cao, Quy Nhơn không hiểu sao giá CM cũng tới hơn giá đó, ở Bình Dương chỉ đắt là các con chim mà họ tin là ép ra giọng chim gốc của BD của họ. Còn lại thời này nói tới con chim trên một triệu. Thi con chim đó phải chới hay đẹp có thể nói là thanh và sắc đều có, cái có nữa là đã có tiếng đi bẫy sát chim trời. Chớ chim chơi vừa phải ta vẫn có thể mua từ 300K đổi lên. Giá như thế dễ nhiên do người biết nuôi tìm lựa.

Thân chào,

thanhnga_qc thích bài này.
  14. SONRAU_HUE

Thích đã nhận:
    7
    Thực chất làm gì đặc biệt là thú chơi đều đóng học phí cả. Nhưng rất may được biết các bác qua Diễn đàn nên dược học hỏi, được chỉ dẫn cụ thể và nhiều thứ dược khác nữa....Thật tuyệt vời quá!

15. đức hậu

đức hậu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    121
    bác bạch đề và các bro chao mào cho em hỏi con mào em mới bắt là mộc đã nuôi 4 tháng sao thấy nó thỉnh thoảng cứ đứng rù rù 1 chỗ ko chiu bay nhảy vui vẻ gì cả hic hic hic hic mà nó hót thì phê lắm nghe rất phê
    giúp em cách chữa trị cho nó mới

16. SONRAU_HUE

Thích đã nhận:
    7
    Khả năng chú CM của bạn nhanh thuần nên như vậy, bạn thử cho gần 1 chú CM khác có khi vui vẻ nó bay nhảy bình thường thôi chúc thành công

17. Bạch Đề

Thích đã nhận:
    440
    Chim rụ có vài lý do: thức ăn, cách nuôi, và thời tiết...
    Bạn ở VN mình mùa đông đổi từ miền Trung lên HN thì có ngày khá lạnh.
    Bạn nên mang chim vào nhà vào ngày lanh, cần thiết thì trùm áo lồng lại.
    Ngày nắng thì mang ra phơi nắng tí, chim CM có nắng thì hót sung lắm, chim có biểu hiện vui hẵn lên. Việc phơi nắng rất chi là cần, vì độ sung của chim cũng từ đó. Tránh được sâu, mọt mạt lông chim.

Thức ăn vào mùa lạnh thì nên cho lòng đỏ trứng gà lên một chút và đậu phộng. Độ cám bột phải ổn và nước uống phải sạch, (thay nước thường xuyên).

Nuôi CM nên nuôi một cặp và treo khuất cho chúng hót qua về cho có bạn, như thế mới tránh chim rụ.

thân chào bạn,

18. yew

yew Member

Thích đã nhận:
    1
    hihi mấy bác cho em hỏi ? em mới bẩy được 1 con chào mào đầu đàn , hót cũng đươc lắm . o trong đàn đó có mấy con cũng hót hay lắm ( cũng có thể là mồi xổng) nhưng mà rất khó bẫy . thằng bạn bảo là cu lấy con mới bẫy đươc đi bẫy bởi vì thằng bạn bảo là nó quen đàn nên dễ bẫy được ??

19. maithanhtoan

maithanhtoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    mấy con chào mào nhà em như là quen giọng nhau rùi ấy.ban đầu mới về thì thi nhau hót sau thì ít hẳn đi.đến hôm qua em mang 1 con đi chơi với bọn khác thì mới thấy nó ganh nhau hót tiếp chắc tại vì nghe giọng mới.phải vậy ko các bác.

20. SONRAU_HUE

Thích đã nhận:
    7
    Khả năng các chú CM của bạn đã bắt mặt nhau rồi, theo mình bạn tách xa các chú ra: * 1 chú trong nhà - 1 chú ngoài sân( nếu trời ko lạnh)
    * 1 chú tầng trên - 1 chú tầng dưới.
    * 1 chú chùm áo lồng - 1 chú mở tự do( chỉ khi thích nghe hót thôi) - Đấy là ý kiến của mình để tham khảo thôi, bạn thử nhé! Còn ko được thì bạn tìm gặp bạn có CM và có tâm huyết như bạn rồi trao đổi nhau tùy 2 bạn theo hình thức nào cũng được - chúc maithanhtoan thành công!