Lập hội chơi CU GÁY

Thảo luận trong 'Cu gáy cafe' bắt đầu bởi n_nhoang, 26/3/07.

1. n_nhoang

n_nhoang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    29

Em thấy các bác lập hội chơi Họa Mi vui quá Sao những người đam mê Cu Gáy lại không tụ họp lại lập thành 1 hội nhỉ,
    Em xin kê khai tài sản: Nhà em có hai chú đều là chim bổi Một chú đã gáy, gù tốt dù mới nuôi được 3 tháng còn chú kia thì vẫn như thóc giống trong bồ, Không biết tương lai đi về đâu.
    Các bác ai có niềm đam mê chơi Cu Gáy thì ủng hộ em nhé chứ để anh em nuôi Họa Mi cười mấy ông già này thì chít.:confused: :confused: :confused: ~X( ~X( ~X(

2. QuangDT

QuangDT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    290
    Mình xin một chân nhé !
    Tên : Đinh Trọng Quang
    HKTT : Hà Nội
    Số lượng gáy : 06 con gồm : 01 gay' 05 nam(chim mồi vỡ do bạo lực quá), 02 đã 3 mùa, 3 em còn lại vừa mới vực lên.
    Kính mời các anh(chị) tham gia cho vui, không quan tâm đến quốc tịch, HKTT. Xin cám ơn!

3. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Anh biết bẫy gáy à. Có mồi chắc là biết rồi. Đi bẫy được con nào hay để lại cho em 1 con. Để còn vào hội chứ. Từ hồi nuôi chim tới giờ chưa nuôi gáy bao giờ

4. AIR GUN

AIR GUN Hội cu gáy ABV Đồng Nai

Thích đã nhận:
    2,354
    Các bác cho em xin một chỗ, mồi em hiện còn có 4 con thôi, còn bổi nếu thích thì đi một vòng cũng đươc 1-2 con, mấy bữa nữa em tìm cách up hình mấy con mồi cho các bác đánh giá, chỗ em ở đường truyền xấu lắm, gởi hình cực chết mồ, bác nào có thể giúp em up mấy video cilp, thì em quay rối gới cho các bác, bảo đảm hấp dẫn.

5. QuangDT

Thích đã nhận:
    290
    Hic, đã bảo mồi VỠ mà nó dữ lắm đánh cánh ầm ầm thì bẫy gì hic.
    Chào mừng anh AIR_GUN gia nhập hội. Mục đích của hội là chia sẻ kinh nghiệm nuôi và thuần hóa chim cu, cũng như huấn luyện nó thành mồi do vậy mời anh em trong diễn đàn tham gia cho vui đi có chim hay không chim(sao lại không có nhỉ :D) cũng tham gia được mà.

6. AIR GUN

Thích đã nhận:
    2,354

7. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Hic bác này từ chối khéo quá.
    AIR GUN ở tận ĐN tham gia thì hơi bất tiện. Bác ở ngoài này hướng dẫn anh em chơi thì tốt quá

8. AIR GUN

Thích đã nhận:
    2,354
    Tớ ủng hộ hai tay, đủ 50 ký tự chưa nhỉ:laughing: :laughing: :laughing:

9. n_nhoang

n_nhoang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    29
    Chào mừng bác SÚNG HƠI đến với Câu lạc bộ những người yêu chim cu gáy.
    Còn nhiều bác nữa sao chưa thấy các bác đâu nhể.

10. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    .

Cho em xin một chân vào CLB nhé!
    Cho em khoe tài sản với các bác nhé!
    Em hiện nay có 2 chú mồi lồng, một chú mồi đất, còn lại là 4 chú một năm tuổi lồng, đặc biệt có một chú bạch đề ( chỉ có một móng trắng thôi) chưa nổi, chỉ mới gáy gọi thôi nhưng em đã thấy ưng rồi ( Cục cù cu.............cu) Ba tiếng đầu khác với nhiều chim khác là gáy rất nhanh nghe như gáy trận, gáy giục vậy. Em đang hi vọng nó sẽ thành con chim hay các bác ạ! Đặc biệt em có một con mồi bị thương ( Chim cắt móc mất phao câu nên không mọc được lông đuôi nữa nhưng mà nước gáy và nước nhữ chim rừng cũng tạm, hiện nay nó vẫn chiến tốt và rất có kinh nghiệm tránh chim cắt các bác ạ!

11. peter_parker

peter_parker Well-Known Member

Thích đã nhận:
    179
    Em cũng đang tập tành chơi cu gáy đây, xin ủng hộ các bác cả hai tay hai chân luôn.
    Em mới biết được con cu gáy có giá trị là con có :
    - ngoại hình đẹp, cái này thì dễ rồi.
    - Gáy nhiều, bảo được . Cái này em có thể đếm tiếng dài ngắn.
    - Còn cái nữa là phân biệt giọng thổ, giọng kim cái này hơi khó phân biệt cho người mới, Các bác có thể nói thêm xem giọng như thế nào là hay. Thế nào là gáy trận ?
    Nếu chơi cu gáy thì chắc cũng không phải đi dợt giống như chơi khuyên đúng khôngah?
    Cho em hỏi một con cu gáy hội tụ đủ các phẩm chất hay, không có điểm gì để chê nữa thì giá khoảng bao nhiêu ah? 800K mua được con này không?
    Các bác chỉ giáo cho em nha!

12. Muggle

Muggle Moderator

Thích đã nhận:
    280
    Mình cũng xin một chân nhé...:-*
    Xem lại bài cũ là thấy ngay ấy mà...
    Chim hay k có điểm chê nựã, thì gấp vài lần 800k vẫn mua được...=)) =))
    chơi chim gáy vẫn dợt chứ, nhưng thường chỉ số ít anh em dợt với nhau thôi. Chim nuôi chung với nhau cũng sẽ quen giọng, nên đem dợt có giọng chim lạ, chúng sẽ rất sung, và ngày càng hay (như mấy loại khác thôi, mà sao nuôi khuyên lại không phải đi dợt nhỉ~X( ~X( )=)) =))

Last edited: 27/3/07
  13. QuangDT

Thích đã nhận:
    290
    Anh muggle tham gia hội còn gì bằng nữa, bon em cũng mới chơi thôi nên kinh nghiệm còn ít mong các anh giúp đỡ thêm.
    Hic, 800k một con gáy thì không sao, nhưng phải mua của dân chơi gáy chứ đừng nghe người buôn chim gáy mà mua :D
    Cảm ơn các anh nhiều.

14. QuangDT

Thích đã nhận:
    290
    Hic, tặng 01 gáy có gì khó đâu(lên Bưởi (khoe nhé nhà em gần đó) làm 10 em về thể nào cũng có 1 em vực nửa tháng là có 1 em tặng bạn à), vấn đề là không đi bẫy bao giờ bây giờ mới học đi bẫy à.
    Thông cảm cho nhé!

15. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Hì hì có gì đâu. Tưởng anh đi bẫy được thì mua lại của anh con chơi hay hay ngoài rừng về nuôi mới yên tâm. Ngoài chợ đầy chim lại rẻ nhưng vấn đề là ko biết chọn. Mua về chỉ có nấu cháo

À bọn phiên chợ Bưởi đa phần là bọn đi mua lại chim thải của các hàng rồi lên bán với giá rẻ, chứ ko phải dân bẫy đâu. Hôm nọ em nhìn thấy lão già già ra chợ Mơ mua chim

16. QuangDT

Thích đã nhận:
    290
    Thực ra nhiều khi cái duyên đó bạn à, mình cũng không biết chọn chim đâu nhưng có cái duyên vẫn gặp được chim hay đó.
    Chào mừng đến với hội của người trẻ đam mê thú của ông già :laughing:

17. peter_parker

peter_parker Well-Known Member

Thích đã nhận:
    179
    Thú chơi chim đâu phải của ông già đâu![-( [-( Mình thấy nhiều người ngay từ nhỏ đã đam mê chim cá cảnh. Nhưng để chơi được chim hay thì cũng phải mất 2,3 năm kinh nghiệm! Bây giờ thực ra mình thấy đa số giới trẻ mới là phần đông và chơi cầu kỳ đấy chứ, được tiếp cận sớm với công nghệ, với diễn đàn mà! Ngay cả các cao thủ có tuổi thì khi tiếp xúc với diễn đàn cũng học thêm được nhiều điều từ các người trẻ tuổi đó nha!
    Có điều chơi chim thì rất cần kiên trì và thời gian nếu lười chăm sóc tý là lãnh hậu quả ngay!Cái này thì anh em có tuổi có lợi thế hơn các anh em trẻ tuổi. Người trẻ chỉ có thời gian nuôi 1 hay 2 chú thôi nên cưng chim hơn nhiều!:p

18. QuangDT

Thích đã nhận:
    290
    Quả không sai giới trẻ còn bận đi kiếm $ mà!
    Nhưng bạn có thấy 1 điều là các cụ già chơi Gáy hay hơi giới trẻ chúng ta không?
    Chúng ta phấn đấu theo bước chân ông cha chúng ta thôi, để thú chơi truyền thống không mai một.
    Thân.

19. AIR GUN

Thích đã nhận:
    2,354
    Mua chim mồi tốt nhất là nên đi gác thử vài lần xem có vừa ý không rồi mới mua, chim hay thì cũng phải đi gác thường xuyên thì mới hay được, còn bỏ không thì nó cũng lụt nghề dần.:crying:

20. AIR GUN

Thích đã nhận:
    2,354
    Lúc trước mình cũng tính để khoảng 40t rồi mới chơi cu gáy, nhưng sau thấy 40 tuổi mà vẫn còn bị chúng lừa nên chơi sớm hơn,đến năm 40 thì cũng có ít kinh nghiệm rồi phải không các bác:laughing: