Lập "Phòng Khám" Về Các Loài Chim !

Thảo luận trong 'Bệnh và chữa bệnh cho chim cảnh' bắt đầu bởi bùi phi sơn, 30/7/07.

1. bùi phi sơn

bùi phi sơn Banned

Thích đã nhận:
    11
    "Vì nhửng điều tốt đẹp nhất đến với cục cưng của chúng ta ! " đó là điều mà tất cả nhửng nghệ nhân nuôi chim trong và ngaòi nước đều mong muốn ! với nhửng hiểu biết nhỏ nhoi của chính bản thân mình , tôi xin mạng phép lập hội khám cho loài chim này ? kính mong tất cả nhửng nghệ nhân trong và ngoài nước cùng chung tay giúp sức để phòng khám của nhửng chú chim càng ngày càng lớn mạnh ! xin cảm ơn !
    Và bây giờ chúng ta cùng nhau bước vào công việc nhé !
    "hãy để nhửng chú chim nhỏ nhắn của chúng ta ko bệnh tật " ...
    VÀ BÂY GIỜ MÌNH CẦN THẬT NHIỀU BÁC SỈ NHÉ !
    TÊN : bùi phi sơn , TUỔI : 25, ĐỊA CHỈ : tây ninh !
    xin chào các bạn ...
    mìng có 3 chú lửa , 2 mi và 4 em mào ! mong làm quen các bạn (nhửng nghệ nhân , xây cho đời nhửng ca sỉ của nuối rừng ) ...:x :x :x :applause: :) :D :blushing:

2. NickName

NickName Well-Known Member

Thích đã nhận:
    95
    em hok có nuôi chim lớn , nhà em toàn 1 lũ sâu xanh, anh em nào cần gì về loài này thì pm em ;
    tên ; ĐẶNG HOÀNG VĨ
    tuổi ; 20
    địa chỉ ; quận 9 TPHCM
    nick Y!M ; trieutulong87ok@yahoo.com

3. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    chà ,mấy bác này đoán bệnh bằng hình ảnh à,ngộ hen,chim nhà em thì ko có con nào bị bệnh,mà em thấy chim bị bệnh là chết lăn quay hầu như chưa kịp chữa là die rùi,chim của em bị bệnh ác thế đấy,dù sao cũng cám ơn mấy bác,chữa bệnh miễn phí đúng là lương y như từ mẫu,"cứu một con chim còn hơn làm 10 cái chuồng chim",chúc mấy bác chữa đâu hết đó heheheheeee

4. hoangtrongphat

hoangtrongphat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,338
    Mấy ông lang nhà ta rõ là khổ , trị bệnh chim mình nuôi chưa đủ hay sao . Mà bây giờ còn bàn chuyện chữa bệnh chim cho thiên hạ . Giấy phép mở phòng mạch đã được đóng mộc chưa ? Và do ai cấp !!!

5. NickName

Thích đã nhận:
    95
    bộ trưởng bộ ăn nhậu cấp đấy bạn ah. hahahaha. ko tin hỏi ổng coi

6. bùi phi sơn

bùi phi sơn Banned

Thích đã nhận:
    11
    bạn ko tin chúng mình sao ? chim bệnh mà 1 mình cứu chửa thì có mà chết ! nếu như các bạn nói vậy thì amin lập diển đàn làm gì ? mình chân thật đó ko lừa gạt dì đâu !

yeuchimthucanh thích bài này.
  7. bùi phi sơn

bùi phi sơn Banned

Thích đã nhận:
    11
    mình ko đaón wa hình ảnh đâu ,mấy bác nói bệnh lên thì các bác trong phòng mạch sẻ biết mà ! thân chào bác vào hội nhé

8. bùi phi sơn

bùi phi sơn Banned

Thích đã nhận:
    11
    nói bệnh ra và mọi người giải đáp ! đó mới là nghệ nhân chân chính (đừng giấu nghề làm gì ? )
    mình cùng chung tay nhé các bác !

9. bùi phi sơn

bùi phi sơn Banned

Thích đã nhận:
    11
    chào bạn ! chúng ta cùng chung tay giúp đở phòng mạch nhé ! giới thiệu cho mọi người biết giùm mình nha !
    chúc vui vẻ (thưa bác sỉ) " !

10. NickName

Thích đã nhận:
    95
    vi những cục cưng của chúng ta . hãy chung tay góp sức đi nào anh em ơi:D :D :D

11. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Thưa bác sĩ, chuyện là tôi nuôi mấy đợt chích chòe than rồi. Tôi mua khi nó còn nhỏ, mép vàng và phải đút. Lớn dần lên thì nó dạn lắm, tôi thường bỏ ra ngoài lồng cho bay trong nhà (đã bay được đoạn ngắn), huýt sáo là chạy theo để ăn được. Chỉ buồn cái là cứ như thế được khoảng 1 tháng thì thường bị sao đó, xù lông rồi chết. Tôi tiếc lắm, 2 lần như thế rồi mà không rút được kinh nghiệm gì.

Các bác giúp với ạ. Tôi cảm ơn nhiều lắm

12. NickName

Thích đã nhận:
    95
    cái này mới nbghe lần đâu tiên.......ko biết lí do. có thể bạn thả ra nó bị mắc mưa rồi cúm chết củng ko chừng. ( cái này đoán thôi.)

13. cuongnv.cnmt

cuongnv.cnmt Active Member

Thích đã nhận:
    49
    Bác Sơn có việc rồi đấy. Bác giúp bạn duongtm đi. Em cũng có việc nhờ bác đây. Em có một chú Cu gáy. Bệnh của chú cũng thật là lạ ( bệnh này bác sỹ khó chữa lắm đây). Em nuôi chú Cu này cũng được nửa năm rồi nhưng không biết tại sao nó lại nhát thế, cứ thấy người lại gần là nhảy loạn sạ (em cũng đã để lồng ở nơi nhiều người qua lại rồi mà vẫn không hiệu quả) . Bác sỹ có thuốc nào hữu hiệu thì mách em với.Cảm ơn bác sỷ nhều.
    Em có nói sai điều gì thì sin bác sỹ thông cảm nhé... Chúc cửa hàng của bác ngày càng có người nghé qua. Mọi người đang trông chờ ở bác đấy. [-( :-$

14. NickName

Thích đã nhận:
    95
    cu bổi đem về đầu tiên nên treo trên cao. wa khỏi đầu người. và nơi treo phải là chổ ít người qua lại. theo thời gian dần dần hạ nó xuống. và cũng từ từ đem đến những nơi đông người qua lại cho nó dạn dần. bạn nên tập nó sống đất. nghĩa là nên đễ nó dưới đất 1 thời gian cho nó quen, khi nào em nó chịu gáy dưới đất rồi thì bảo đảm sau này bạn để đâu em nó cũng chơi hết. nơi treo lí tưởng nhất là ngang mặt bạn. bạn cũng có thể tập cho em nó dạn = cách này : treo chim ngnang tầm với bạn, mỗi ngày đều thường xuyên đến thăm ẻm, búng tay chóc chóc rồi lấy ngón tay trỏ đưa trước mặt nó ngóc lên ngóc xuống , miệng kêu gục gù gục gù. cứ làm thế mỗi ngày, ẻm nó sẽ dạn nhanh thôi. thân

15. calahet

calahet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    mấy bác khám bệnh qua lời nói thế này vô ích thui !!! phãi sát thực chứ !!! ko khéo lại lám chim bịnh còn bịnh hơn nữa !!! :)

16. bùi phi sơn

bùi phi sơn Banned

Thích đã nhận:
    11
    ko đâu calahet ơi ? mình tuy ko thấy thiệt nhưng mà theo suy đoán ra thì cùng với người đồng nghiệp nickname này và cùng mọi người chúng ta cùng phòng tránh và trị bệnh ! diển đàn là vậy

17. bùi phi sơn

bùi phi sơn Banned

Thích đã nhận:
    11
    chòe than

chào bạn ! mình đả biết được vì sao 2 lần bạn bị như vậy rồi , hảy rút kinh nghiệm thêm một lần nửa nhé ! con than của bạn nó ko tự nhiên lăn ra chết đâu ? vấn đề là về thời tiết , giờ giấc , và đặc biệt là sự thay đổi của cơ thể của từng loài chim mới lớn ! biện pháp ở đậy là phải coi lại lịch ăn uống , giờ giấc thả ! ngoài thiên nhiên chim có sự ăn uống rất đạm bạc , có gì ăn đó , ! nhưng khi nuôi trong chuồng , lồng nuôi thì chim non chỉ ăn thức ăn bạn cho , sức đề kháng rất yếu , lan đùng ra chết là rất bình thừơng , khi chim non biết bay bạn ko nên thả theo tùy hứng , có giờ có giấc , hảy dợi đến khi nào chim đả thật sự bay rành và giỏi , cở thể đã toàn diện ( ko thay lông ) thì sự thả mới coi là bình thừơng , ngày đầu 3h , ngày sau tăng lên 5, 6 giờ chẳng hạn làm đúng theo như vậy thì chắc bạn ko còn sợ nửa đâu , chúc bạn lại tìm thấy chú chim ưng ý nhé , hảy cẩn thận với tất cả nhửng biểu hiện lạ đó là điều rtất yếu với nhửng chú chim non , các bác có đồng ý chứ ! "vì nhửng điều tốt đẹp đến với người bạn của chúng ta "!:) :applause: :x

yeuchimthucanh thích bài này.
  18. bùi phi sơn

bùi phi sơn Banned

Thích đã nhận:
    11
    hảy tham gia làm nhửng nghệ nhân " chửa trị " phòng bệnh cho nhử cục cưng của chúng ta nhé ! mình rất mong được làm quen với các bạn . Thân !

19. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Con choè của bạn khi chết bạn có quan sát xem nó gầy hay béo ko. Tôi đoán là chim do thiếu chất bị suy gầy rồi chết. Chim non rất hay dễ bị như vậy. Lần sau nuôi con khác bạn phải bổ xung thêm mồi tươi như châu chấu hoặc tôm bóc vỏ, thịt sống ...:p . Cũng nên xem lại cám bạn cho ăn có thiếu chất ko, hoặc thừa chất dẫn đến con chim bị đi ỉa suy chết

20. chaomaobongbong

chaomaobongbong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    168
    Con chích chòe than nuôi cho ăn cám (hoạc cám trôn với cám chó)
    vài bửa cho ăn trứng kiến
    chim non cho ăn thịt sống lúc chiều tối thường chết

Nên cho ăn đơn giản như vậy, cho ăn đủ thứ dễ chết lắm, lâu lâu cho ăn vài con cào cào

Con chim nào kg tắm cũng sẽ chết do bị nấm da