Lâu lâu em lại hỏi ngu một tí

Thảo luận trong 'Nơi thành viên chia sẻ kinh nghiệm' bắt đầu bởi lehieuhp, 15/5/13.

1. lehieuhp

lehieuhp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,970
    Sự thể là em có con mồi nó không sa cầu máy cánh mà cứ đứng máy cánh trên cầu, em muốn hỏi các bác có kinh nghiệm là đứng cầu máy cánh và sa cầu máy cánh có khác gì nhau không ạ? Theo như em hiểu thì những con sa cầu thì thường hay yếu gù, còn con này của em nó gù kinh lắm ạ. Mong sớm nhận được ý kiến của các bác để em được mở rộng tầm hiểu biết ạ!

2. thanhhienbd

thanhhienbd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7,960
    cu của bác hiếu gù cứng là đúng rồi nó k gù thì thôi nó mà gù thì bà hàng nước còn phải kéo quần mà chạy:laughing::laughing::laughing::laughing:=))=))=))=)):-$:-$:-$

3. ngưuca thíchcu

ngưuca thíchcu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,468
    nếu địch thủ đang gù wit tử mà em nó bỏ ngang chịu k nổi dựt cánh là nó đó...còn ở nhà cũng k đến nổi sun mái quá coi chừng giống chủ chê gì nữa cụ haha

4. lehieuhp

Thích đã nhận:
    3,970
    Bổi thành phố chưa thấy có con nào là đối thủ của con này Phi ạ, một là nhảy đánh huỵch hai là té mất dép luôn.

---------- Bài viết thêm vào lúc 06:44 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 06:36 PM ----------

Hờ hờ, cu anh thì cứng gù khỏi phải bàn rồi, còn mấy con mồi của chú dạo này sao rồi, lâu nay không thấy í ới gì. Máy đt hỏng lên mất hết số rồi, rảnh nháy máy cho anh nhé.

5. BigBird

BigBird Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8,921
    Anh mới bắt đầu chơi Bẫy gáy, chưa va nhiều bổi nên đừng chủ quan ko mồi dễ nghỉ hưu sớm lắm đó. Từ ngày biết bẫy tới giờ em va 2 con bổi Mã phấn vãi hàng đó anh. Con thứ 1 là bổi Kim gù em cho mồi Chai chơi khoảng 1h30' thì mồi bị bổi gù đè cho bẹp dí, thay con mồi Thổ Bầu lên nó gù cho chỉ chịu đc có 10' là phải sa cầu. Vãi chưởng con Kim gù này em ko dám đánh Cây nữa mà phải chuyển sang đánh Đất thì toàn bắt phải những con khác chết oan. Sau đó anh T dùng con mồi lỡ XL gù khá đánh, vì ko biết lượng sức nên báo hại Bể mồi.

Con thứ 2 là con Thổ gù em bắt đợt tháng 2 vừa rồi, em và cậu em dùng 3 mồi đánh mà nó chỉ chơi với mồi chai thôi còn 2 con lỡ ko đủ lực nó ko thèm đếm xỉa để mắt tới chứ đừng nói tới đấu. Mồi chai đấu hơn 1h ko chịu nổi nhiệt, nó vô cành thế 5 - 7 lần gù mà mồi ngậm hạt Thị ko mở mồm lên đc. Đánh Đàn Cò cũng ko bắt nổi vì mồi gù ko lại đc với nó thì lấy đâu ra chuyện nó nhảy Cầu tử, sau phải chuyển sang đánh Đất mới thu phục đc. 2 con bổi Mã phấn gù vãi hàng này khi em va đều có mặt anh em đi đánh cùng: anh T, chotmechim, cugayhathanh đi cùng chứng kiến nhé ko lại dễ mang tiếng là chém =))

Bổi ở TP đa phần toàn chim xổng nên kết thúc rất nhanh nhưng cũng ko thể chủ quan đc vì biết đâu đấy có ngày..... Nếu thiếu kinh nghiệm, ko biết lượng sức và giữ an toàn cho Mồi thì ko khéo một ngày đẹp trời lại "Bỗng dưng muốn khóc"

Last edited: 15/5/13
  6. ngưuca thíchcu

Thích đã nhận:
    1,468
    khiếp quá vậy là ai mà k biết bể mồi là chưa phải cu thủ rùi...đường nhân gian đầy ải chông gai ai đi qua cũng phải mang giày =))...nghĩ tới cảnh chú mồi mình run bần bật teo đét chỉ có khóc trong bụi hụ hụ...phải chịu thui đã là mồi thì dù còn hơi thở cuối cùng cũng phải gụ nếu mà dám kệu hự hự thì em phải khăn gói lên đường

Last edited: 15/5/13
  7. BigBird

BigBird Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8,921
    Hì hì, cụ Phi chơi Cu lâu rồi cũng hiểu đâu phải ai chơi Cu, chơi gác bắt đc nhiều Bổi, nuôi nhiều chim có thâm niên lâu năm đã là giỏi đâu. Mượn tạm từ "Hậu rỗng" của cụ, có những người chơi tới già cũng vẫn chỉ là Hậu rỗng thôi, điển hình như em nè =))=))=))

Vào thú chơi mồi, đam mê đi gác trước sau cũng sẽ gặp trường hợp Bổi đè Mồi vì đâu phải chim của mình là nhất đâu, còn có những con Tài, giỏi hơn. Bổi ở rừng được bay nhảy, đấm đá thùm thụp, luyện cơ suốt nên Thể lực đảm bảo ăn đứt chim nuôi ở nhà.

Những con bổi như vậy chỉ chiếm tỉ lệ quá nhỏ, nhưng ko phải là ko có, may mắn thì gặp đc chứ ko dễ gì va đc con như thế. Em nói thiệt, qua thực tế 2 con Bổi gù khá đó anh em bắt đc về nuôi, tỉ lệ ra đc Mồi chỉ chiếm 1% thôi =)) Cái này ko cần phải nói sâu hơn nữa thì cụ cũng hiểu rõ rồi.

8. lehieuhp

Thích đã nhận:
    3,970
    OK, kết nhất câu kết này! Cùng một thú chơi mồi cây, mỗi người chơi đều theo đuổi một mục đích khác nhau, người mong muốn bắt được nhiều bổi (để bán, để tặng, để thịt,...), người thích thưởng thức cuộc chiến khốc liệt giữa mồi và bổi, người thích số lượng để khoe thành tích, người thích chất lượng để tập lên mồi,...nói chung là khó tả! Cá nhân mình hy sinh tất cả thời gian, tiền bạc, địa vị để tham gia thú chơi này không gì ngoài mong muốn được tận hưởng những phút giao chiến căng thẳng của hai phe và được đắm chìm trong khung cảnh hương đồng gió nội của làng quê VN. Chưa bao giờ mình có ý nghĩ sợ bể mồi, mình thống nhất quan điểm với bạn bể là lên đường Phi ạ. Không nhớ cụ nào có câu "mình chơi nó hay nó chơi mình?" rất hay và thâm thúy! Có nhiều người chơi mồi với suy nghĩ "mỡ nó rán nó" nên rất sợ đụng phải chim dữ còn mình thì mồi mua bằng lương tháng lên chẳng sợ bố con thằng nào hết cả :laughing:. Có thể một số người cho rằng mình chơi ngông hay là như bọn trẻ thường nói " đã ngu còn cố tỏ ra mình nguy hiểm" Hợ hợ ngu đấy, nguy hiểm đấy chẳng thế mà giữa phố rước về 5 con mồi cùi, lại còn bày đặt tập mồi như nghệ nhân nữa chứ!
    P/s: Có cụ nào gặp bổi dữ nhớ mách em thí mấy con mồi cùi nhé!

---------- Bài viết thêm vào lúc 03:28 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 03:24 PM ----------

Cảm ơn những lời chia sẻ chân thành của Long đối với người mới chơi như mình! Phim " Bỗng dưng muốn khóc" vẫn kết thúc có hậu mà!=))=))=))

Last edited: 16/5/13
  9. thanhhienbd

thanhhienbd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7,960
    Trích dẫn bài viết của thanhhienbd
    cu của bác hiếu gù cứng là đúng rồi nó k gù thì thôi nó mà gù thì bà hàng nước còn phải kéo quần mà chạy
    Hờ hờ, cu anh thì cứng gù khỏi phải bàn rồi, còn mấy con mồi của chú dạo này sao rồi, lâu nay không thấy í ới gì. Máy đt hỏng lên mất hết số rồi, rảnh nháy máy cho anh nhé.
    hihihi a à em thì vẫn thế thôi 3 cây 2 đất là đủ múa rồi,chim rừng giờ bắt được nó cũng bã thân xác ra đấy a ạ nghĩ đi nghĩ lại thà chăm ít còn hơn một lũ 2 mấy 3 chục con a ạ :laughing:=))=))

10. ngưuca thíchcu

Thích đã nhận:
    1,468
    em khác cụ hai ba chục con đáng nuôi thì cũng ráng mà đổ fan=))...còn k đáng thì có duy 1 con mồi cũng k nuôi chi tội nó mà ức mình...đúng là nhiều quá mình chăm k nổi rùi nó k ra gì...thà ít mà chất lượng...nhưng em tính hay ham của mới lắm cứ vài tháng mà k có con nào lạ lạ thấy buồn :)

lehieuhp, ancugay and thanhhienbd like this.
  11. lehieuhp

Thích đã nhận:
    3,970
    Bão số 2 tan rồi mà trời vẫn âm u, ở nhà một mình không đi gác được lại thấy ngu ngu. Tình hình là em có con mồi tập chân giao long đang thay lông sắp xong, cách đây ít bữa thấy rơi ra cái lông rất lạ (hai thân mà chỉ có một chân), các bác cho hỏi vụ này có nói lên điều gì không ạ? Trước chơi gà thì thấy bảo gà có "lông voi" là quỉ kê, không biết lông này ở cu thì gọi là lông gì nữa vậy? Hình cái lông đây ạ:

[​IMG][/url] [​IMG] [​IMG][/IMG]

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:13 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:03 AM ----------

Sao em post 3 cái ảnh mà chỉ được 1 cái vậy Mod?

Last edited: 24/6/13
  12. lehieuhp

Thích đã nhận:
    3,970
    Bão số 5 đang thẳng tiến vào quê em rồi các bác, lo quá không hiểu nó có làm dạt bổi sang chỗ các bác không? Hihi tình hình là em tham khảo trên diễn đàn thì thấy bảo chim mồi có ruồi là sát bổi vậy mà em có 7 con mồi thì tính đến hôm nay em đã thấy 6 em có ruồi rồi mà sao chẳng thấy sát bổi gì cả Huhuhu!!! Em thích ngày nào cũng bắt được bổi cơ Hahaha!!! Đến giờ thì em đã mất lòng tin vào mấy con ruồi đó rồi nhưng em muốn hỏi các bác là có cần tiêu diệt mấy con đó đi không? Cứ để nó sống kí sinh trên lưng mồi thế có làm ảnh hưởng tới sức khỏe chung của mồi không? Và muốn tiêu diêt chúng thì làm cách nào ạ? Mong sớm nhận được hồi âm của các bác chứ không bão về đến nơi rồi!

13. dong_pham

dong_pham Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    14,881
    bác ráng chụp hình con ruồi đó xem sao.lúc trước mình có con mồi đất có ruồi rất sát bổi,bây giờ tìm con có ruồi đỏ con mắt mà không thấy đây.nghe nói có người mượn con có ruồi về nhốt chung cho lây qua mà không được kìa bác.

14. dong_pham

dong_pham Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    14,881
    trường hợp này rơi vào con có lông đuôi chẵn,nghe nói cũng sát bổi lắm đó.

15. lehieuhp

Thích đã nhận:
    3,970
    Để chụp được con ruồi đó khó lắm bác ạ, nó cứ thoắt ẩn thoắt hiện như ma ấy chứ! Để em rình bác nhé.

16. THANH TÙNG ĐL

THANH TÙNG ĐL Black list

Thích đã nhận:
    1,168
    Bác Hieuhp muốn chụp con ruồi đó thì dễ thôi mà, chẳng phải ngoài HP đang có bão đó sao, sau khi tan bão trời nag81 ấm lên bác mang con chim có ruồi ra phơi nắng thế là còn ruồi đó cũng chui ra. hiiiiiiiii còn chuyện sát bổi chắc hẳn các bác đã đọc rất nhiều chuyện xung quanh vấn đề đó rồi! em không cần phải nói lại, em chỉ muốn nó một điều vui thế này " người đàn ông sát gái nhìn thế nào các bác? có đẹp trai không, giọng nói có sức hút không? " hiiiiiiiiii quan điểm của em chim sát bổi cần nhất là nước chơi... giọng điệu. hiiiiiiiiiii

HKL, ancugay, giatluoi_GT and 4 others like this.
  17. cugaybinhthuan

cugaybinhthuan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    938
    Mấy con ruồi đấy nó hút máu chim chứ được gì mà người xưa bảo sát chim nhỉ :))
    Mấy con chim nàh em muốn bắt ra còn ko dc chứ sát gì ah

18. thientam@

thientam@ Active Member

Thích đã nhận:
    184
    em đồng ý với bác lehieu chờ đợi e nó nhãy lup hay gáo hơi bị mệt đó e cũng bị 1 anh đồng bằng quần e tả tơi đến 5 lần,lần thứ 6 mời em nó xuống đất ...thế là vào túi...hihihi

khanhha, lehieuhp and ancugay like this.
  19. phuong_kofk

phuong_kofk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,063
    có khi nào bác bẫy lúc nó xuống lửa thay long ko bác?

ancugay thích bài này.