lâu rồi không khỏi

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi lehoangphu, 26/10/06.

1. lehoangphu

lehoangphu Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá bị nấm trên vây mình đã bắt ra rồi dùng dao lam để cạo theo cách của Duong Nguyen rồi ngâm thuốc nhộng màu nâu nhưng không khỏi, mình thấy những đốm đục nằm ở trong xương vây đó. Đã từng sử dụng nhiệt độ 32 độ C , muối và cả thuốc màu xanh nhưng cũng không hết.Cá đẹp và chỉ có 1 con nên rất sợ bị tật vây(đã bị 1 m rồi).Xin hỏi em bị tật mình có thể cắt vây để nó mọc vây khác không?Em đang bị nên xử lý như thế nào ?mình phát hiện cáh nay đã lâu và cố gắng trị nhiều cách nhưng không hết, các bạn cho ý kiến giúp nhé.

2. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    Bạn nên post hình cho thấy thực tế cá bạn ra sao nhé.Chứ bắt mạch qua hình chưa xong mà còn nghe tả không thì râu ông này cắm cằm bà kia mất , toi con cá ấy

3. anhdung_1982

anhdung_1982 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Có phải vây cá của bác bị túm lại và nổi những đốm trắng trên vây không ?? Cá mình lớn cỡ 3 ngón trở lên đều bị cả, các cao thủ nào biết cách chữa trị thì giúp anh em đi. Cám ơn các bác

4. lehoangphu

lehoangphu Member

Thích đã nhận:
    0
    Đúng rồi đó anh dung, sau một thời gian dài bị vây sẽ túm lại trông rất xấu. Có lẽ mình sẽ cắt vây em bị nặng xem có mọc ra vây khác không, nếu cá nhỏ cỡ 2 ngón thì sẽ mọc vây khác nhưng cá mình lớn rồi, hơn bàn tay.Anh em nào đã trị được trường hợp này thì giúp đỡ dùm.

5. anhdung_1982

Thích đã nhận:
    17
    Mình không dám cắt vây vì không biết cá lớn rồi mà cắt vây có mọc lại không ?? Với lại có ảnh hưởng gì đến con cá không nữa ~X( Có gì thì bác cho mình biết kết quả nha, cám ơn bác nhiều I-|

6. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    Nó mọc lại nhưng chổ bị cắt mọc chậm hơn chổ k cắt nên k đều và mất thẫm mỹ hơn....

7. cacanh11111

cacanh11111 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    xin chào,Mọc lại được nhưng không biết khi cắt vây rồi thì nó còn sống được khoẻ mạnh để mọc vây không !!!

8. caxauhoaca

caxauhoaca Member

Thích đã nhận:
    0
    đúng rồi đấy cá của mình tình trạng cũng như vậy, ko biết làm sao cho khỏi. còn có hiện tượng hay biểu hiện cái sự ngứa bằng cách cọ mình vào thành bể và trên những đốm trắng đục đó lại còn nổi to hơn bên ngoài có lóp nhầy nhầy màu trăng trong suốt như thuy tinh ý, em bực quá vì con nào cũng có tình trạng như vậy nên vừa đem ra sát muối nhẹ lên vây đuôi và tân cá. lại còn làm vỡ lớp trắng đó ra nữa chú ko biết có sao ko. ai biết gì về bệnh này xin giup dùm

9. anhdung_1982

Thích đã nhận:
    17
    Cá em bị nặng lắm rồi nên em định cắt bỏ luôn 1 bên vây, đợi vây này mọc lại rồi cắt vây còn lại luôn ??? Không biết làm như vậy cá có died không các bác ??? Cá em lớn hơn bàn tay rồi. Các bác cho em ý kiến nha, cám ơn các bác nhiều nhiều

10. tocata

tocata New Member

Thích đã nhận:
    0
    cá của mình cũng bị cụt một bên vây, nó bơi ngữa không hà, coi chừng các bạn cắt vây xong là nó bơi ngữa giống cá của mình.

11. lamvuduy

lamvuduy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
    Bị nấm chứ đâu phải mọc lông đâu mà cạo, cạo nhiều khi làm cho lớp vãi bị trầy làm cho nấm phát sinh thêm, kiểu chữa bệnh này lạ quá hihi. Nếu trị hoài không hết, tốt nhất bạn nên bắt cá ra chậu khác ngâm thuốc trị nấm chai có nước màu xanh (mình không nhớ rõ tên, loại người ta thường dùng để tắm cá khi mới mua về thả vào hồ đó), có hướng dẫn. Còn hồ các dụng cụ lọc nước, trang trí thì nên rửa sạch và đều sạch và phơi nắng thật khô. Sau đó cho nước mới vào nhớ để tí muối. Còn cá cứ để ngâm trong chậu khoảng 3 ngày là khỏi thôi, nhớ mỗi ngày mỗi thay nước và thuốc mới. Chúc bạn thành công.

12. ORIGINALKAMFA

ORIGINALKAMFA Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá của Bác còn bệnh không vậy? Nếu không ngại thì Bác cho địa chỉ mình đến xem cá.
    0918372379 (mình ở Q.10).